Jump to content
tum

วิธีจับ HDD ยัด OptiBay ใช้แทน Optical Drive เดิมใน MacBook Pro

Recommended Posts

chong4215a    1,131

เจอปัญหาอีกอย่างแล้วครับ

ตอนนี้ผมปิดฝาเครื่องแล้วมันไม่ยอม Sleep (แต่ถ้า Force Sleep ก็ได้นะครับ)

อ่านใน Comment เนื่องจากมันขึ้น Boot Drive ครับ ถ้าอยู่ใน HDD Bay ไม่เป็นไร แต่ถ้าอยู่ใน Optical Bay มันจะไม่ยอม Sleep ครับ

ตอนนี้ก็เลยเปิด-ปิดเครื่องซะเลย Boot เร็วดี อิ อิ

ถ้าเปิด-ปิด เครื่องเร็วแล้วก็ไม่จำเป็นต้อง sleep แล้วละครับ

Tee+...Lek    327

ฮ่า ฮ่า แก้มา 2 วันในที่สุดก็จัดการได้แล้วครับ ปิดฝาแล้ว Sleep เลย เร็วกว่าเดิมด้วย

หลังจากลองเปลี่ยนที่ HDD กับ SSD แล้ว มัน Harddisk มันแปลกๆ แม้ว่าจะ Sleep ได้โดยการปิดฝาก็ตาม

ผมก็เลยหาข้อมูล พบว่า Sudden Motin Sensor เป็น Hardware ที่อยู่ใน MacBook Unibody ครับ โดยปรกติถ้าใส่ HDD ที่มีฟังก์ชั่น Sudden Motion เหมือนกัน เค้าแนะนำว่าให้ Disable SMS ซะก่อน ดังนั้นถ้า HDD มีฟังก์ชั่น Sudden Motion ในตัวแล้ว ก็สามารถใส่ใน Optibay ได้เลย

อ้าว แล้ว WDC Scoripio Black ของผมละ ผมก็เลย Google หาข้อมูลดู ปรากฎว่ารุ่นนี้ไม่มี Sudden Motion Sensor อ่ะ

สุดท้ายต้องเปลี่ยนกลับมาเป็น SSD ใน Optibay เหมือนเดิม คราวนี้แปลกกว่าเก่าคือ มันหลับแล้วหลับยาวเลย

อืมม ก็เลยหาข้อมูลอีกรอบ แล้วก็เลยเปลี่ยน Setting ตามนั้น ฮ่า ฮ่า เรียบร้อย

ปัญหาก็เนื่องมาจาก Hibernate ครับ ผมอ่าน Article เกี่ยวกับเรื่องนี้จาก http://poller.se/201...for-ssd-drives/ ก็เลยลองเปลี่ยน pmset ของ hibernatemode 0 ซะคราวนี้ก็ไม่มีปัญหาครับ

ผมอ่านเรื่องนี้เพิ่มเติมเกี่ยวกับ Hibernate Mode จาก http://www.macworld..../sleepmode.html พบว่าปัจจุปัน Default ของเครื่องตั้งแต่ปี 2005 จะตั้งเป็น 3 ความแตกต่างหลักๆ ก็คือ

0 - เป็นโหมดแบบดั้งเดิม ก็คือเก็บข้อมูลใน RAM เมื่อเข้าสู่ Sleep Mode ตัดฟังก์ชั่น Safe sleep ทำให้ตื่น (Wake) เร็วมากกกก

1 - เป็น Hibernation mode ข้อมูลที่อยู่ใน RAM จะถูกเขียนลงใน Disk ระบบจะเสมือนว่าปิดตัวลงเมื่อ "Sleeping" และทำให้เวลาที่ตื่น (Wake) นานขึ้น เนื่องจากต้องนำข้อมูลจาก Hard drive ไปเขียนบน RAM

3 - เป็นค่ามาตรฐานของเครื่อง เริ่มใช้เมื่อ Fall 2005 (ประมาณช่วงสิงหาคม 2005 - ผู้แปล) RAM จะเปิดเมื่อเข้าสู่โหมด Sleep และ Ram จะเขียนข้อมูลลงไปใน Disk ก่อนที่จะหลับ ในกรณีที่เกิดไฟฟ้าขัดข้อง (หรือไม่มีแหล่งจ่ายไฟ หรือแบตเตอรี่หมด) เครื่องจะเข้าสู่ Hibernation Mode โดยอัตโนมัติ

5 - เหมือนกับ Mode 1 แต่จะใช้ Secure Virtual Memory แทน (ซึ่งอยู่ใน System Preferences -> Security)

7 - เหมือนกับ Mode 3 แต่จะใช้ Secure Virtual Memory แทน

สำหรับ SSD แล้ว เนื่องจากเขียนบ่อยๆ มีผลกับอายุการใช้งาน SSD หลายๆ ที่จึงแนะนำให้เปลี่ยน Hibernate Mode เป็น 0 แทนครับ

ปล. เพิ่มมาดูรูปจาก Review ของคุณ Tum Macbook Aluminum Unibody ถอดง่ายกว่าเยอะเลย เพราะไม่มีสายพาดอยู่ต้อง Opitcal Drive เลย

Edited by Tee+...Lek
  • Like 3

pattadon    8

ถ้า HDD ไว้ที่เดิมแล้ว SSD ไว้ใน Optical bay ได้ไหมครับ

ความเร็วจะต่างกันมากไหม

tum    328

ถ้า HDD ไว้ที่เดิมแล้ว SSD ไว้ใน Optical bay ได้ไหมครับ

ความเร็วจะต่างกันมากไหม

ตอนนี้ผมทำแบบนั้นอยู่ครับ

Optical Bay ใน MacBook Pro 2011 ขึ้นมา Optical Bay จะเป็น SATA 2 ครับ

ส่วน HDD Bay จะเป็น SATA 3

ก็ความเร็วจำกัดตาม Port ครับ

ตอนนี้ผมทำแบบนั้นอยู่ครับ

Optical Bay ใน MacBook Pro 2011 ขึ้นมา Optical Bay จะเป็น SATA 2 ครับ

ส่วน HDD Bay จะเป็น SATA 3

ก็ความเร็วจำกัดตาม Port ครับ

เพิ่มอีกนิดครับ สำหรับ MacBook Pro 15" 2011 มีข่าวว่า Apple เริ่มเปลี่ยน Optical เป็น SATA 3 แล้วด้วย (แต่ 13" ทำไมไม่เปลี่ยนหว่า) มีคนใช้ Raid 0 กับ SSD เร็วสุดๆ ครับ

ผมวางแผนว่า SSD ตัวใหม่นี้คงจะยกไปใช้กับ MacBook Pro ตัวใหม่ (ถ้าจะซื้อ) ด้วย คงจะเร็วกว่านี้เพราะเป็น SATA 3 แล้ว (อาจจะเป็น 3.1 เลย) ตอนนี้พอใจกับ SSD + HDD นะครับ เร็วดี อิ อิ

• Like 1

Optibay หาซื้อได้ที่ไหนเหรอครับ

Optibay หาซื้อได้ที่ไหนเหรอครับ

ผมเห็นแว๊ปๆ ที่ Memorytoday ครับ ราคาน่าจะอยู่ไม่เกิน 500 บาท (มั้ง) ครับ

รบกวนถามอีกนิด

ถ้าเราลง OSX ใน SSD แล้วโปรแกรมที่อยู่ใน HDD จะใช้ได้อยู่ไหม หรือต้องลงใหม่

OS ใน HDD ต้องลบไหม

Mail ใน Mail App จะใช้ต่อไปได้ไหม

การ Configue ค่าอื่นๆในเครื่องจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ

รบกวนถามอีกนิด

ถ้าเราลง OSX ใน SSD แล้วโปรแกรมที่อยู่ใน HDD จะใช้ได้อยู่ไหม หรือต้องลงใหม่

OS ใน HDD ต้องลบไหม

Mail ใน Mail App จะใช้ต่อไปได้ไหม

การ Configue ค่าอื่นๆในเครื่องจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ

OS กับ Applications ลงใน SSD ส่วน HDD ลูกเก่า formatเอาไว้เก็บเพลงหรือรูป(ควรมีอีกลูกเพื่อย้ายพวกเพลง หรือรูป มาพักไว้ก่อน) แล้วก็

- ย้ายเพลง (Macintosh HD>users>(ชื่อ user ที่ใช้)>Music>iTunes)

- รูปใน iPhoto (Macintosh HD>users>(ชื่อ user ที่ใช้)>Pictures>iPhoto Library)

- รูปใน Aperture(ถ้าใช้) (Macintosh HD>users>(ชื่อ user ที่ใช้)>Pictures>Aperture Library)

ย้ายไปไว้ใน HDD เรียบร้อยแล้วก็กด option+กับเปิด application แล้วก็เลือกปลายทางไปที่ HDD เป็นอันเสร็จสิ้น

สอบถามอีกนิดครับ

60 GB พอไหมครับกับ OS และ Application ต่างๆ

และผมจะรู้ได้อย่างไรว่า HDD ตัวเก่าที่จะย้ายไปที่ Opticbay จะมีปัญหาเรื่อง Sudden Motin Sensor หรือเปล่า

path2544    704

60 GB พอไหมครับกับ OS และ Application ต่างๆ

และผมจะรู้ได้อย่างไรว่า HDD ตัวเก่าที่จะย้ายไปที่ Opticbay จะมีปัญหาเรื่อง Sudden Motin Sensor หรือเปล่า

พอครับ ผมก็ใช้ SSD 60 GB กับ HDD อีกลูก 500 GB ครับ

ถ้าไม่ได้ลง Application พวก Pro app เช่น final cut, logic studio ก็สบายๆ ส่วนเรื่อง Sudden Motion Sensor บน Opticbay ไม่มีครับ นอกจาก Hdd จะมี Sudden Motin Sensor อยู่บนตัวมันเอง

ผมว่าขึ้นกับการใช้งานอย่างที่คุณ path2544 กับคุณ chong4215a ว่าเลยครับ ผมเองต้องใช้งานทั้ง OSX และ Window 7 ก็เลยขยับขึ้นไปที่ 256GB แต่ถ้าแค่ OS X ผมว่า 60GB อาจจะอึดอัดไปนิด ขยับขึ้นไปที่ 128 GB น่าจะเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ (ขึ้นกับกำลังทรัพย์ของคุณเอง)

ส่วนกับคำถามที่ว่า HDD คุณจะใช้ใน Optibay ได้ไหม คงต้องลองดู Model ของคุณแล้วลองดู Datasheet เอาครับ

เหอะๆ ซื้อ SSD OCZ มาแล้วดันเสีย Format ก็ไม่ได้ แบ่ง Partition ก็ไม่ได้ .....เศร้า

เหอะๆ ซื้อ SSD OCZ มาแล้วดันเสีย Format ก็ไม่ได้ แบ่ง Partition ก็ไม่ได้ .....เศร้า

อ้าว ก็ไปเคลมสิครับ ถ้าเพิ่งซื้อมา อยู่เฉยๆ เสีย ก็ต้องเคลมครับ

OCZ หลังๆ ค่อนข้างมีปัญหากับ QC อ่ะครับ เห็นเสียกันบ่อยมาก

errin    941

อ้าว ก็ไปเคลมสิครับ ถ้าเพิ่งซื้อมา อยู่เฉยๆ เสีย ก็ต้องเคลมครับ

OCZ หลังๆ ค่อนข้างมีปัญหากับ QC อ่ะครับ เห็นเสียกันบ่อยมาก

ของหิ้วไม่มีประกันรึเปล่าครับ (-_-)

มีประกันครับ...แค่ขี้เกียจรื้อ

มีประกันครับ...แค่ขี้เกียจรื้อ

ง่า ถ้ายังงั้นก็คงแก้ลำบากหน่อยครับ อิ อิ

มา UPDATE ให้ฟังครับ

ผมทำสำเร็จแล้วครับ ความเป็นจริง SSD เขาไม่ได้เสียหรอก แต่ผมเอา SSD ไว้ใน Bay เอา HDD ไว้ที่เดิม

จริงๆแล้วอาจทำได้แต่เครื่องผมทำไม่ได้

ก็เลยจัดแจงสลับกันตอนนี้ Happy แล้วครับ

แต่ผมซื้อไขควง T6 แบบที่พี่ต้ำแนะนำมา แต่ไม่ได้ใช้เลยครับ ใช้ไขควงแฉกธรรมดาหมดเลย

ป.ล. Apple ทำน๊อตเกินขาดครับ .....ตอนนี้ที่ Bay ไม่ได้ใส่ตัวนึง.....อิอิ หาที่พอดีใส่ให้มันไม่ได้

มา UPDATE ให้ฟังครับ

ผมทำสำเร็จแล้วครับ ความเป็นจริง SSD เขาไม่ได้เสียหรอก แต่ผมเอา SSD ไว้ใน Bay เอา HDD ไว้ที่เดิม

จริงๆแล้วอาจทำได้แต่เครื่องผมทำไม่ได้

ก็เลยจัดแจงสลับกันตอนนี้ Happy แล้วครับ

แต่ผมซื้อไขควง T6 แบบที่พี่ต้ำแนะนำมา แต่ไม่ได้ใช้เลยครับ ใช้ไขควงแฉกธรรมดาหมดเลย

ป.ล. Apple ทำน๊อตเกินขาดครับ .....ตอนนี้ที่ Bay ไม่ได้ใส่ตัวนึง.....อิอิ หาที่พอดีใส่ให้มันไม่ได้

ที่ Bay มันต้องใช้ส่วนหนึ่งของ Modular ของ DVD ครับ (วงกลมในรูป จะเห็นน็อตสีดำสองตัว ถอดออกครับ แล้วใส่ในตำแหน่งเดียวกันบน Optibay) มันจะมีที่ยึดเพิ่มมาเป็น 3 จุด (ตรงใกล้ๆ กับสายแพร) ทำให้ยึดได้แน่นหนาขึ้นครับ แต่ถ้าใส่ไปแล้ว ไม่มีปัญหาก็ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ

poramat13    0

รบกวนถามพี่ๆอีกนิดว่าประกันหมดไหมอ่ะครับ ถ้าใส่ optic bay แล้วถ้าเปลี่ยนHD ธรรมดาในเครื่องหมดประกันไหม เพราะกำลังพิจารณาต่อประกันอยู่เลย

รบกวนถามพี่ๆอีกนิดว่าประกันหมดไหมอ่ะครับ ถ้าใส่ optic bay แล้วถ้าเปลี่ยนHD ธรรมดาในเครื่องหมดประกันไหม เพราะกำลังพิจารณาต่อประกันอยู่เลย

การรับประกันของเครื่องจะไม่รวมอุปกรณ์ที่ใส่เข้าไปใหม่ครับ เช่นถ้าคุณ Upgrade RAM, ประกันจะไม่รวมอุปกรณ์ที่ใส่เข้าไปใหม่ครับ

ทางที่ดีถ้าเปลี่ยนแล้ว เก็บอุปกรณ์ตัวเก่าไว้ก่อนก็ดีครับ เพื่อมีปัญหา จะได้เปลี่ยนกลับเข้าไปก่อนเข้าศูนย์

พอดีเครื่องผมหมดประกันแล้ว ก็เลย "เต็มที่" ฮ่า ฮ่า

• Like 1

glomdigg    0

ของผม vertex 4 128GB ประกัน 5 ปี

ใส่แทน HDD เดิมแล้วย้าย HDD มาไว้ที่ optical drive แทน

ปล. optical drive ที่ถอดออกมาสามารถเอามาทำ drive เป็น USB Optical Drive ได้หรือไม่ครับ