Jump to content
tum

วิธีจับ HDD ยัด OptiBay ใช้แทน Optical Drive เดิมใน MacBook Pro

Recommended Posts

ปล. optical drive ที่ถอดออกมาสามารถเอามาทำ drive เป็น USB Optical Drive ได้หรือไม่ครับ

ตอบ ได้ครับ แต่ ค่าตัว Box มันแพงพอๆ กับตัวใหม่ ที่มี Drive อยู่ ผมเลยคิดหนัก (-_-) (-_-) (-_-) (-_-)

Edited by path2544

ถ้าผมเอาSSDมาใส่

เอาhddเก่า+optical drive ออกไปเลยเพื่อลดน้ำหนักน่าจะได้่ประมาณ500กรัม ปล่อยมันว่างๆไปตรง optical drive

จะแปลกไหมครับ เรื่องประกันไม่สนเพราะใกล้จะหมดแล้ว

ถ้าผมเอาSSDมาใส่

เอาhddเก่า+optical drive ออกไปเลยเพื่อลดน้ำหนักน่าจะได้่ประมาณ500กรัม ปล่อยมันว่างๆไปตรง optical drive

จะแปลกไหมครับ เรื่องประกันไม่สนเพราะใกล้จะหมดแล้ว

ผมคิดว่าจะทำเหมือนกันครับ

ผมคิดว่าจะทำเหมือนกันครับ

โปรเจคผมคงยังไม่ถือกำเนิดเพราะปัจจัยเรื่่องเงินประกอบกับผมทำไม่เป็นต้องให้ร้านทำให้แน่นอน ดังนั้นถ้าท่านทำก่อนรบกวนแจ้งผลด้วยครับ55+

ขอถามหน่อยครับ Macbook Pro 2011 ผมเปลี่ยนไปใส่ SSD + HDD แล้วเอา Super Drive ออก แล้วจะลงวิน 7 ผ่าน USB drive ผมได้ทำตามวิธีนี้ http://freemac.net/h...บน-macbook-air/ แต่มันลงไม่ได้ตอนนี้ SSD 120GB ลง OSX 10.7.4 ซึ่งใช้งานอยู่ปกติและ HDD 500GB ได้แบ่งไว้ 3 Partition คือ A+B+C ซึ่งในB+C นั้นมีข้อมูลอยู่เต็ม(ไม่อยากอร์แมทใหม่) ผมต้องการที่จะลง OS 7 x64 Bit ลงใน Partition A แต่ไม่สามารถทำได้ เลยตัดสินใจจะลงwin7ในไดร์ SSD ก่อนแล้วค่อย ghost ลงDrive A แต่ก็เกิดปัญหาตามภาพที่ได้แนบไว้ ท่านใดเซียนขั้นเทพหรือพอมีประสบการณ์ด้านนี้ กรุณาช่วยตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ (ตามรูปนี้เลยครับ) http://freemac.net/home/topic/12107-macbook-pro-%E0%B8%A5%E0%B8%87-windows-7-%E0%B8%9C%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99-usb-%E0%B8%95%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%A3/

ลองทำเองไม่สำเร็จ เดี๋ยวจะเอาไปให้ลุงตั้มทำให้ นะครับนะๆๆ

• Like 2

กรรมวิธีซับซ้อนจังเลย ได้คำตอบไปแล้วยังครับ

อย่างไรเอาแชร์ให้เพื่อนทราบบ้างนะครับ

เพิ่งมีโอกาสมาลองไล่อ่านดู เพราะรู้สึกเครื่องตัวเองช้าเหลือเกิน จนอยากจะซื้อเครื่องใหม่ เพราะอายุอานามก็ 4 ปี++ เข้าไปแล้ว แต่ปัญหาคือเครื่องก็ยังสภาพดีอยู่บวกกับปัจจัยไม่ค่อยเอื้ออำนวยสักเท่าไหร่ ผมก็เลยจะตัดสินใจอัพเกรดเป็น SSD เอาดีกว่า แถมอ่านๆไปแล้วก็รู้สึกว่า ไม่ได้ใช้ช่อง CD มายาวนานเหลือเกินจนไม่รู้ว่าจะมีเอาไว้ทำไม  :lol:

เครื่องผมคือ Macbook Aluminum (Late2008) เท่าที่ผมลองอ่านทำความเข้าใจดู ก็พอจะถึงบางอ้อในบางจุด และบางจุดก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ จึงมีคำถามมา ณ ที่นี้ครับ

- เครื่องผมตรง HDD ตัวเก่ามันเป็น SATAII หรือ SATAIII ครับ เพื่อที่ผมจะได้หาซื้อ SSD ได้ถูกต้อง

- ตรง Opticbay นี่เป็น SATAII แน่ๆ เท่าที่ผมเข้าใจ ถูกต้องรึปล่าวครับ

- Opticbay เป็นการเรียกรวมๆ คือซื้อมายังไงก็ใช้ได้ หรือต้องมีการระบุรุ่นที่แน่นอนด้วยครับ

- ความหนาของ SSD ควรจะซื้อที่ 9.5'' ใช่มั้ยครับ

สุดท้ายนี้มีใครใน freemac เรา ขายอุปกรณ์พวกนี้อยู่แล้วบ้างครับ ผมจะได้สั่งซื้อผ่านที่นี่เลย แล้วให้แฟนผมหิ้วมาให้ที่เยอรมันตอนกลางเดือนเมษาครับ  :chris:

รบกวนด้วยครับ

- เครื่องผมตรง HDD ตัวเก่ามันเป็น SATAII หรือ SATAIII ครับ เพื่อที่ผมจะได้หาซื้อ SSD ได้ถูกต้อง

SATAII ครับ

- ตรง Opticbay นี่เป็น SATAII แน่ๆ เท่าที่ผมเข้าใจ ถูกต้องรึปล่าวครับ

ใช่ครับ 

- Opticbay เป็นการเรียกรวมๆ คือซื้อมายังไงก็ใช้ได้ หรือต้องมีการระบุรุ่นที่แน่นอนด้วยครับ

มันมีทั้ง SATA และ IDE ระวังหน่อยก็ดีครับ

- ความหนาของ SSD ควรจะซื้อที่ 9.5'' ใช่มั้ยครับ

ใช่ครับ 

• Like 1

มันมีทั้ง SATA และ IDE ระวังหน่อยก็ดีครับ

เพราะฉะนั้นต้องซื้อแบบที่เป็น SATA เท่านั้นใช่รึปล่าวครับ :)

เพราะฉะนั้นต้องซื้อแบบที่เป็น SATA เท่านั้นใช่รึปล่าวครับ :)

ใช่ครับ

กำลังคิดจะทำกับเครื่องที่ใช้อยู่เหมือนกันครับ แต่ยังลังเลว่าถ้าเปลี่ยนแล้วจะทำเป็น fusion drive ดีหรือว่าแยกใช้งานระหว่าง ssd กับ hard drive เหมือนปกติดี

กำลังคิดจะทำกับเครื่องที่ใช้อยู่เหมือนกันครับ แต่ยังลังเลว่าถ้าเปลี่ยนแล้วจะทำเป็น fusion drive ดีหรือว่าแยกใช้งานระหว่าง ssd กับ hard drive เหมือนปกติดี

ฟิวชั่นไดร์วนี่ทำเองยังไงหรอครับ ผมนึกว่ามันเป็นเทคโนโลยีที่มาใน HDD ซะอีก หมายถึงมันชื่อ Fusion Drive อะไรเลยอย่างงี้  :blushing:

มาถึงขั้นตอนสุดท้ายในการตัดสินใจสั่งซื้อแล้วครับ ผมเล็งไปที่ตัวนี้...

http://www.hardwareversand.de/articledetail.jsp?adp=0&aid=67139&agid=1145&apop=632

ไม่ทราบว่ามีความเห็นว่ายังไงกันบ้างครับ อีกอย่างที่ผมสงสัยคือ มันจะมีไอกล่องสีดำๆที่เหมือนจะวาง HDD เข้าไปได้พอดีนี่มันคืออะไรหรอครับ? พอดีมีอีกเว็บนึงเค้าไม่ให้มาด้วย แต่มันจะถูกลงไปกว่านี้อีก 9 ยูโรได้ ถ้ามันไม่มีประโยชน์ผมก็ไม่รู้จะเอามาทำอะไร  :2guns:

Edited by Rp-BMW

มาถึงขั้นตอนสุดท้ายในการตัดสินใจสั่งซื้อแล้วครับ ผมเล็งไปที่ตัวนี้...

http://www.hardwareversand.de/articledetail.jsp?adp=0&aid=67139&agid=1145&apop=632

ไม่ทราบว่ามีความเห็นว่ายังไงกันบ้างครับ อีกอย่างที่ผมสงสัยคือ มันจะมีไอกล่องสีดำๆที่เหมือนจะวาง HDD เข้าไปได้พอดีนี่มันคืออะไรหรอครับ? พอดีมีอีกเว็บนึงเค้าไม่ให้มาด้วย แต่มันจะถูกลงไปกว่านี้อีก 9 ยูโรได้ ถ้ามันไม่มีประโยชน์ผมก็ไม่รู้จะเอามาทำอะไร  :2guns:

เป็นตัวแปลงให้เป็นขนาด 3.5" ครับ แต่ถ้าใช้กับ MacBook ก็ไม่จำเป็นครับ

• Like 1

ฟิวชั่นไดร์วนี่ทำเองยังไงหรอครับ ผมนึกว่ามันเป็นเทคโนโลยีที่มาใน HDD ซะอีก หมายถึงมันชื่อ Fusion Drive อะไรเลยอย่างงี้  :blushing:

มันเป็นสิ่งที่มีมานานแล้วของ Unix ครับ สามารถทำเองได้ครับ แต่ผมมองว่า มันอาจทำให้ SSD พังก่อนเวลาอันควรครับ

• Like 1

โอ้ รบกวนอีกครั้งครับ

หลังจากที่ผมบอกว่ากำลังจะตัดสินใจสั่งซื้อนั้น ด้วยความขี้งก ก็เลยลองเช็คราคาเล่นดูอีกครั้งหนึ่ง จึงไปพบว่า SATA III 256GB ของ Sandisk ราคาดันถูกกว่า SATA II ของ Crucial

ผมก็เลยคิดว่าจะซื้อแบบ SATA III ไว้ก่อน ถึงจะวิ่งได้แค่ SATA II แต่อนาคตอาจจะถอดออกมาใช้กับอย่างอื่นก็เป็นได้

ปัญหามีอยู่แค่ว่าเจ้าตัว Sandisk มันหนาแค่ 7'' ไม่ทราบว่าเราสามารถหาอะไรมาลองเองให้มันหนาขึ้น อย่างเช่นกระดาษ A4 มาพับๆแบบนี้ได้มั้ยครับ? ถ้าไม่มีปัญหา ผมจะได้แวะออกไปซื้อมาเลย :D

รบกวนอีกครั้งครับ

ปล. (เวอร์ชั่นยาว เพราะไม่อยากเพิ่มหน้าให้กระทู้)

ผมเพิ่งสั่ง Optibay ไปทาง Amazon คิดว่าจะได้ของก็อีก 3-4 วัน ถ้าวันนี้ผมไปรับตัว SSD มาเลย แต่อยากจะใช้ก่อนว่าไม่ทราบว่าขั้นตอนตามที่ผมเข้าใจแบบนี้จะใช้ได้รึปล่าวครับ...

ของผมเป็น OS 10.7 และมีความต้องการจะอัพเดทเป็น 10.8 เพื่อตอนรับ SSD 

1. ลง OS 10.8 โดยซื้อที่ App Store แล้วลงไปไว้ที่ HDD external ก่อน

2. แกะ HDD ธรรมดาออกมานอนคอยท่า Optibay แล้วใส่ SSD เข้าแทนที่

3. บูท OS ผ่าน External HDD แล้วสั่งลง OS อีกครั้งนึง (ได้รึปล่าว?) ไปที่ SSD

4. ดึงไฟล์ต่างๆนาๆที่ back up ไว้ใน time machine ตามใจชอบ

เท่านี้ก็เป็นอันเสร็จพิธีใช่มั้ยครับ? แอบไม่เข้าใจเรื่องลง OS โยกไปโยกมานิดหน่อย

ขอบคุณครับ

โอ้ รบกวนอีกครั้งครับ

หลังจากที่ผมบอกว่ากำลังจะตัดสินใจสั่งซื้อนั้น ด้วยความขี้งก ก็เลยลองเช็คราคาเล่นดูอีกครั้งหนึ่ง จึงไปพบว่า SATA III 256GB ของ Sandisk ราคาดันถูกกว่า SATA II ของ Crucial

ผมก็เลยคิดว่าจะซื้อแบบ SATA III ไว้ก่อน ถึงจะวิ่งได้แค่ SATA II แต่อนาคตอาจจะถอดออกมาใช้กับอย่างอื่นก็เป็นได้

ปัญหามีอยู่แค่ว่าเจ้าตัว Sandisk มันหนาแค่ 7'' ไม่ทราบว่าเราสามารถหาอะไรมาลองเองให้มันหนาขึ้น อย่างเช่นกระดาษ A4 มาพับๆแบบนี้ได้มั้ยครับ? ถ้าไม่มีปัญหา ผมจะได้แวะออกไปซื้อมาเลย :D

รบกวนอีกครั้งครับ

ปล. (เวอร์ชั่นยาว เพราะไม่อยากเพิ่มหน้าให้กระทู้)

ผมเพิ่งสั่ง Optibay ไปทาง Amazon คิดว่าจะได้ของก็อีก 3-4 วัน ถ้าวันนี้ผมไปรับตัว SSD มาเลย แต่อยากจะใช้ก่อนว่าไม่ทราบว่าขั้นตอนตามที่ผมเข้าใจแบบนี้จะใช้ได้รึปล่าวครับ...

ของผมเป็น OS 10.7 และมีความต้องการจะอัพเดทเป็น 10.8 เพื่อตอนรับ SSD 

1. ลง OS 10.8 โดยซื้อที่ App Store แล้วลงไปไว้ที่ HDD external ก่อน

2. แกะ HDD ธรรมดาออกมานอนคอยท่า Optibay แล้วใส่ SSD เข้าแทนที่

3. บูท OS ผ่าน External HDD แล้วสั่งลง OS อีกครั้งนึง (ได้รึปล่าว?) ไปที่ SSD

4. ดึงไฟล์ต่างๆนาๆที่ back up ไว้ใน time machine ตามใจชอบ

เท่านี้ก็เป็นอันเสร็จพิธีใช่มั้ยครับ? แอบไม่เข้าใจเรื่องลง OS โยกไปโยกมานิดหน่อย

ขอบคุณครับ

ถามเองตอบเองครับ

ระหว่างรอคำตอบก็เลยลองเสิร์ชหาที่เค้าทดสอบกัน สรุปได้ว่า อย่าไปแตะมันเชียว เจ้า Sanddisk เนี่ย... ฮ่าๆ

optibay นี่ถ้าไม่สั่งผ่านเวบ ไปหาซื้อได้ที่ไหนครับแถวรังสิตพวก เซียร์ หรือ ฟิวเจอร์ มีไหมครับ

optibay นี่ถ้าไม่สั่งผ่านเวบ ไปหาซื้อได้ที่ไหนครับแถวรังสิตพวก เซียร์ หรือ ฟิวเจอร์ มีไหมครับ

ถ้าแถวที่ถามไม่มีครับไม่ต้องเสียเวลาหา คงต้องเข้าเมืองครับ ไม่ฟอร์จูนก็ประตูน้ำ 

• Like 1

จะแวะเข้ามาขอบคุณาำหรับกระทู้ดีๆ เมื่อคืนนี้ก็จัดการชำแหละเอา SSD ใส่ Caddy Tray แล้ววางเข้าไปแทน Superdrive เป็นที่เรียบร้อย ใช้เวลาพอสมควร เพราะทำไปมือสั่นไป

สรุปงานนี้หมดค่าใช้จ่ายไป 190€ ได้ SSD Samsung840 Series 256GB + Caddy Tray + ค่าไขควง

พูดได้คำเดียวว่าคุ้มค่ามากครับ ตอนแรกเกือบจะซื้อ Macbook Pro ใหม่แล้วเชียว ต้องจ่ายตั้ง 2000€ เท่ากับว่านี่จ่ายไป 10% ดุจเครื่องเกิดใหม่เลยทีเดียว

ขอบคุณอีกครั้งครับ :)

แต่แม้กระนั้น...!!!

ผมก็ยังมีคำถามตามมาอีกอยู่ดีครับ เนื่องจากลองเข้าไปอ่านใน system profile แล้วพบว่า ความเร็วของ SATA ตรงช่องโดยตรงของ HDD กับ DVD Drive มันต่างกันอยู่ขุดนึง คือ Negotiated Link Speed ตรงของ HDD = 3 GBbit แต่ตรง DVD Drive ที่ผมใส่ SSD เข้าไปแทนกลับได้แค่ 1.5 GBbit

หลังจากนั้นก็ทดสอบด้วยโปรแกรม Blackmagicdesign ก็พบการอ่านและเขียนนั้นแทบจะแค่ครึ่งเดียวของความเร็วตามสเป็ค!

ไม่ทราบว่ามีท่านใดจะพอทราบสาเหตุบ้างรึปล่าวครับ? หรือผมควรจะสลับที่ HDD กับ SSD ... แต่ผลกังวลเรื่องระบบป้องกัน HDD มันจะไม่ทำงานแล้วทำให้ HDD ธรรมดาพังเร็วนี่สิครับ :(

ขอรบกวนอีกครั้งครับ

คงต้องแลกครับ มันวิ่งได้ไม่เต็มที่ถ้าไม่ใส่ในช่องของฮาร์ดดิสก์เดิม แต่ก็จะไม่ได้ใช้เรื่อง Sudden Motion Sensor

ง่า ผมก็ใส่ SSD ใน Optibay ก็วิ่ง 3 GB/s นะครับ (อย่างที่ Review กับ Plextor อ่ะครับ)

ผมเจอปัญหานอกเหนือจาก Sudden Motion Sensor อีกครับ ปัญหาที่ว่าคือแรงสั่นสะเทือน ที่ทำให้harddisk หยุดทำงานไปช่ั่วขณะครับ ไม่รู้จะอธิบายยังไง

ง่า ผมก็ใส่ SSD ใน Optibay ก็วิ่ง 3 GB/s นะครับ (อย่างที่ Review กับ Plextor อ่ะครับ)

จะเป็นการรบกวนรึปล่าวครับ ถ้าจะขอให้ capture หน้าจอมาให้ดูนิดนึง เผื่อผมจะได้เดาอาการต่อไป