Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

วิธีจับ HDD ยัด OptiBay ใช้แทน Optical Drive เดิมใน MacBook Pro

Hard Drive OptiBay MacBook Pro

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
  • Please log in to reply
108 replies to this topic

Tee+...Lek

Tee+...Lek

Super Member

• LocationTempe, Arizona, USA

เอ้อมีข้อสงสัยเรื่องหนึ่งครับ น้ำหนักของ SuperDrive เทียบกับ OptiBay + ไดร์ฟนี่น้ำหนักต่างกันเท่าไรครับ?

ผมใส่ SSD ใน Optical Caddy เบากว่าพอสมควรครับ (ก็ไม่มีมอเตอร์ น้ำหนักน่าจะลดลง)

มีอีกเรื่องที่น่าคิดคือ วันนี้ตอนถอน SuperDrive ปรากฏว่า น๊อตที่ยึดหายไปตัวนึง เข้าใจว่าน่าจะเป็นตอนที่ส่งซ่อม SuperDrive กับ MCC ก่อนหมดประกัน ผมให้เค้าถอด SuperDrive ออกแล้วผมเอาเครื่องกลับ สงสัยตอนประกอบช่างหาน็อตไม่เจอ ก็เลยใส่แค่ 2 ตัวซะอย่างนั้น โชคดีที่ Caddy Bay มีน็อตเพื่อมาให้อีกสองตัว รอดตัวไป

Edited by Tee+...Lek, 14 April 2012 - 02:35 PM.

ezy

ezy

l!ve like spirit

• Locationพระนครบางกอก สวนบางมด
ถ้าช่างน้ำหนักเปรียบเทียบได้จะดีมากเลยครับ อยากรู้ว่ามันจะเบาลงขนาดไหน เพราะมีแผนว่าอาจจะเปลี่ยนเหมือนกันถ้ามีงบพอ

tum

tum

Director

• Administrators

เอ้อมีข้อสงสัยเรื่องหนึ่งครับ น้ำหนักของ SuperDrive เทียบกับ OptiBay + ไดร์ฟนี่น้ำหนักต่างกันเท่าไรครับ?

วัดยากอะ แต่เท่าที่ถือ ไม่ค่อยต่างนะครับ
เดี๋ยวรื้ออีกรอบจะลองวัดละเอียดมาให้ครับ

ezy

ezy

• Locationพระนครบางกอก สวนบางมด
แค่ชั่งน้ำหนักเครื่องตอนที่ใส่เลยก็ได้ครับพี่ เพราะน้ำหนักเครื่องพื้นฐานเราก็พอจะทราบกันอยู่แล้วว่าเท่าไรนะ

chong4215a

chong4215a

ป๋า

• LocationDMK @Pier 3

Super Drive หนัก 450 กรัม
OptiBay 68 กรัม (ของ owc )
SSD OCZ 77 กรัม

Edited by chong4215a, 15 April 2012 - 03:14 AM.

ezy

ezy

Super Drive หนัก 450 กรัม
OptiBay 68 กรัม (ของ owc )
SSD OCZ 77 กรัม

บวกเลขแล้วก็เบาลง 2 ชีด สำหรับ MacBook Pro 15 นิ้วถือว่าดูดีเลย

Tee+...Lek

Tee+...Lek

วันนี้ลอง Cold boot และ Shutdown จาก WD Scorpio black 750GB เทียบกับ Plextor M3 256GB ลองทั้ง Window 7 และ Lion (เพราะจะลบ OS ใน WD)

OSX
WD Cold Boot Shutdown
1st 48.9 Sec 35.1 Sec
2nd 47.5 Sec 35.5 Sec
3nd 55.0 Sec 36.2 Sec
Average 50.467 Sec 35.6 Sec

Plextor Cold Boot Shutdown
1st 29.9 Sec 5.6 Sec
2nd 30.0 Sec 4.9 Sec
3nd 30.1 Sec 5.0 Sec
Average 30 Sec 5.167 Sec

Window 7 - 64 Bit Professional

WD Cold Boot Shutdown
1st 58.6 Sec 14.8 Sec
2nd 58.9 Sec 14.4 Sec
3nd 58.2 Sec 14.7 Sec
Average 58.567 Sec 14.633 Sec

Plextor Cold Boot Shutdown
1st 53.9 Sec 11.7 Sec
2nd 50.4 Sec 8.2 Sec
3nd 50.2 Sec 7.1 Sec
Average 51.5 Sec 9.0 Sec<

ทั้ง Lion และ Window 7 Enable Trim แล้วเรียบร้อย

ที่น่ายินดึคือ SSD มันเร็วกว่า HDD จริงๆ แม้ว่าจะเป็นแค่ SATA II ก็ตาม เพราะ Cold Boot เร็วขึ้นกว่า 40.56% และ Shutdown เร็วขึ้นกว่า 85%

ที่น่าประหลาดคือถ้าใช้ WD Window 7 shutdown เร็วกว่า OS X อีก

สำหรับผลการทดสอบบน Window ไม่แตกต่างกันมากระหว่าง HDD และ SSD สาเหตุหลักๆ เท่าที่ค้นใน Web มาคือเรื่อง AHCI ครับ เพราะใน MacBook Unibody (รวมไปถึง MacBook Pro ด้วย) จะไม่เปิดการทำงานของ AHCI บน Bios ต้องมา Enable เองทีหลัง ต่างจาก Lion ที่สามารถใช้งาน AHCI ได้อยู่แล้ว

Edited by Tee+...Lek, 15 April 2012 - 11:11 AM.

ezy

ezy

สำหรับผู้อ่านทั่วไป:
เปิด AHCI คุณจะ Sleep ไม่ได้ (ก็ Apple ไม่ได้ตั้งใจพัฒนาให้ใช้ Windows ได้สุด ๆ นี่นะ ทำแค่พอใช้ได้)

chong4215a

chong4215a

ป๋า

วันนี้ลอง Cold boot และ Shutdown จาก WD Scorpio black 750GB เทียบกับ Plextor M3 256GB ลองทั้ง Window 7 และ Lion (เพราะจะลบ OS ใน WD) OSX WD Cold Boot Shutdown 1st 48.9 Sec 35.1 Sec 2nd 47.5 Sec 35.5 Sec 3nd 55.0 Sec 36.2 Sec Average 50.467 Sec 35.6 Sec Plextor Cold Boot Shutdown 1st 29.9 Sec 5.6 Sec 2nd 30.0 Sec 4.9 Sec 3nd 30.1 Sec 5.0 Sec Average 30 Sec 5.167 Sec Window 7 - 64 Bit Professional WD Cold Boot Shutdown 1st 58.6 Sec 14.8 Sec 2nd 58.9 Sec 14.4 Sec 3nd 58.2 Sec 14.7 Sec Average 58.567 Sec 14.633 Sec Plextor Cold Boot Shutdown 1st 53.9 Sec 11.7 Sec 2nd 50.4 Sec 8.2 Sec 3nd 50.2 Sec 7.1 Sec Average 51.5 Sec 9.0 Sec< ทั้ง Lion และ Window 7 Enable Trim แล้วเรียบร้อย ที่น่ายินดึคือ SSD มันเร็วกว่า HDD จริงๆ แม้ว่าจะเป็นแค่ SATA II ก็ตาม เพราะ Cold Boot เร็วขึ้นกว่า 40.56% และ Shutdown เร็วขึ้นกว่า 85% ที่น่าประหลาดคือถ้าใช้ WD Window 7 shutdown เร็วกว่า OS X อีก สำหรับผลการทดสอบบน Window ไม่แตกต่างกันมากระหว่าง HDD และ SSD สาเหตุหลักๆ เท่าที่ค้นใน Web มาคือเรื่อง AHCI ครับ เพราะใน MacBook Unibody (รวมไปถึง MacBook Pro ด้วย) จะไม่เปิดการทำงานของ AHCI บน Bios ต้องมา Enable เองทีหลัง ต่างจาก Lion ที่สามารถใช้งาน AHCI ได้อยู่แล้ว

อ่านแล้วก็อยากได้ SSD :lol:

Tee+...Lek

Tee+...Lek

เจอปัญหาอีกอย่างแล้วครับ

ตอนนี้ผมปิดฝาเครื่องแล้วมันไม่ยอม Sleep (แต่ถ้า Force Sleep ก็ได้นะครับ)

อ่านใน Comment เนื่องจากมันขึ้น Boot Drive ครับ ถ้าอยู่ใน HDD Bay ไม่เป็นไร แต่ถ้าอยู่ใน Optical Bay มันจะไม่ยอม Sleep ครับ

ตอนนี้ก็เลยเปิด-ปิดเครื่องซะเลย Boot เร็วดี อิ อิ

chong4215a

chong4215a

ป๋า

เจอปัญหาอีกอย่างแล้วครับ

ตอนนี้ผมปิดฝาเครื่องแล้วมันไม่ยอม Sleep (แต่ถ้า Force Sleep ก็ได้นะครับ)

อ่านใน Comment เนื่องจากมันขึ้น Boot Drive ครับ ถ้าอยู่ใน HDD Bay ไม่เป็นไร แต่ถ้าอยู่ใน Optical Bay มันจะไม่ยอม Sleep ครับ

ตอนนี้ก็เลยเปิด-ปิดเครื่องซะเลย Boot เร็วดี อิ อิ

ถ้าเปิด-ปิด เครื่องเร็วแล้วก็ไม่จำเป็นต้อง sleep แล้วละครับ

Tee+...Lek

Tee+...Lek

ฮ่า ฮ่า แก้มา 2 วันในที่สุดก็จัดการได้แล้วครับ ปิดฝาแล้ว Sleep เลย เร็วกว่าเดิมด้วย

หลังจากลองเปลี่ยนที่ HDD กับ SSD แล้ว มัน Harddisk มันแปลกๆ แม้ว่าจะ Sleep ได้โดยการปิดฝาก็ตาม

ผมก็เลยหาข้อมูล พบว่า Sudden Motin Sensor เป็น Hardware ที่อยู่ใน MacBook Unibody ครับ โดยปรกติถ้าใส่ HDD ที่มีฟังก์ชั่น Sudden Motion เหมือนกัน เค้าแนะนำว่าให้ Disable SMS ซะก่อน ดังนั้นถ้า HDD มีฟังก์ชั่น Sudden Motion ในตัวแล้ว ก็สามารถใส่ใน Optibay ได้เลย

อ้าว แล้ว WDC Scoripio Black ของผมละ ผมก็เลย Google หาข้อมูลดู ปรากฎว่ารุ่นนี้ไม่มี Sudden Motion Sensor อ่ะ

สุดท้ายต้องเปลี่ยนกลับมาเป็น SSD ใน Optibay เหมือนเดิม คราวนี้แปลกกว่าเก่าคือ มันหลับแล้วหลับยาวเลย

อืมม ก็เลยหาข้อมูลอีกรอบ แล้วก็เลยเปลี่ยน Setting ตามนั้น ฮ่า ฮ่า เรียบร้อย

ปัญหาก็เนื่องมาจาก Hibernate ครับ ผมอ่าน Article เกี่ยวกับเรื่องนี้จาก http://poller.se/201...for-ssd-drives/ ก็เลยลองเปลี่ยน pmset ของ hibernatemode 0 ซะคราวนี้ก็ไม่มีปัญหาครับ

ผมอ่านเรื่องนี้เพิ่มเติมเกี่ยวกับ Hibernate Mode จาก http://www.macworld..../sleepmode.html พบว่าปัจจุปัน Default ของเครื่องตั้งแต่ปี 2005 จะตั้งเป็น 3 ความแตกต่างหลักๆ ก็คือ

0 - เป็นโหมดแบบดั้งเดิม ก็คือเก็บข้อมูลใน RAM เมื่อเข้าสู่ Sleep Mode ตัดฟังก์ชั่น Safe sleep ทำให้ตื่น (Wake) เร็วมากกกก
1 - เป็น Hibernation mode ข้อมูลที่อยู่ใน RAM จะถูกเขียนลงใน Disk ระบบจะเสมือนว่าปิดตัวลงเมื่อ "Sleeping" และทำให้เวลาที่ตื่น (Wake) นานขึ้น เนื่องจากต้องนำข้อมูลจาก Hard drive ไปเขียนบน RAM
3 - เป็นค่ามาตรฐานของเครื่อง เริ่มใช้เมื่อ Fall 2005 (ประมาณช่วงสิงหาคม 2005 - ผู้แปล) RAM จะเปิดเมื่อเข้าสู่โหมด Sleep และ Ram จะเขียนข้อมูลลงไปใน Disk ก่อนที่จะหลับ ในกรณีที่เกิดไฟฟ้าขัดข้อง (หรือไม่มีแหล่งจ่ายไฟ หรือแบตเตอรี่หมด) เครื่องจะเข้าสู่ Hibernation Mode โดยอัตโนมัติ
5 - เหมือนกับ Mode 1 แต่จะใช้ Secure Virtual Memory แทน (ซึ่งอยู่ใน System Preferences -> Security)
7 - เหมือนกับ Mode 3 แต่จะใช้ Secure Virtual Memory แทน

สำหรับ SSD แล้ว เนื่องจากเขียนบ่อยๆ มีผลกับอายุการใช้งาน SSD หลายๆ ที่จึงแนะนำให้เปลี่ยน Hibernate Mode เป็น 0 แทนครับ

ปล. เพิ่มมาดูรูปจาก Review ของคุณ Tum Macbook Aluminum Unibody ถอดง่ายกว่าเยอะเลย เพราะไม่มีสายพาดอยู่ต้อง Opitcal Drive เลย

Edited by Tee+...Lek, 16 April 2012 - 10:49 AM.

pattadon

pattadon

General Member

• LocationLampang
ถ้า HDD ไว้ที่เดิมแล้ว SSD ไว้ใน Optical bay ได้ไหมครับ
ความเร็วจะต่างกันมากไหม

tum

tum

Director

• Administrators

ถ้า HDD ไว้ที่เดิมแล้ว SSD ไว้ใน Optical bay ได้ไหมครับ
ความเร็วจะต่างกันมากไหม

ตอนนี้ผมทำแบบนั้นอยู่ครับ
Optical Bay ใน MacBook Pro 2011 ขึ้นมา Optical Bay จะเป็น SATA 2 ครับ
ส่วน HDD Bay จะเป็น SATA 3
ก็ความเร็วจำกัดตาม Port ครับ

Tee+...Lek

Tee+...Lek

ตอนนี้ผมทำแบบนั้นอยู่ครับ
Optical Bay ใน MacBook Pro 2011 ขึ้นมา Optical Bay จะเป็น SATA 2 ครับ
ส่วน HDD Bay จะเป็น SATA 3
ก็ความเร็วจำกัดตาม Port ครับ

เพิ่มอีกนิดครับ สำหรับ MacBook Pro 15" 2011 มีข่าวว่า Apple เริ่มเปลี่ยน Optical เป็น SATA 3 แล้วด้วย (แต่ 13" ทำไมไม่เปลี่ยนหว่า) มีคนใช้ Raid 0 กับ SSD เร็วสุดๆ ครับ

ผมวางแผนว่า SSD ตัวใหม่นี้คงจะยกไปใช้กับ MacBook Pro ตัวใหม่ (ถ้าจะซื้อ) ด้วย คงจะเร็วกว่านี้เพราะเป็น SATA 3 แล้ว (อาจจะเป็น 3.1 เลย) ตอนนี้พอใจกับ SSD + HDD นะครับ เร็วดี อิ อิ

pattadon

pattadon

Optibay หาซื้อได้ที่ไหนเหรอครับ

Tee+...Lek

Tee+...Lek

Optibay หาซื้อได้ที่ไหนเหรอครับ

ผมเห็นแว๊ปๆ ที่ Memorytoday ครับ ราคาน่าจะอยู่ไม่เกิน 500 บาท (มั้ง) ครับ

pattadon

pattadon

รบกวนถามอีกนิด
ถ้าเราลง OSX ใน SSD แล้วโปรแกรมที่อยู่ใน HDD จะใช้ได้อยู่ไหม หรือต้องลงใหม่
OS ใน HDD ต้องลบไหม
Mail ใน Mail App จะใช้ต่อไปได้ไหม
การ Configue ค่าอื่นๆในเครื่องจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ

chong4215a

chong4215a

ป๋า

รบกวนถามอีกนิด
ถ้าเราลง OSX ใน SSD แล้วโปรแกรมที่อยู่ใน HDD จะใช้ได้อยู่ไหม หรือต้องลงใหม่
OS ใน HDD ต้องลบไหม
Mail ใน Mail App จะใช้ต่อไปได้ไหม
การ Configue ค่าอื่นๆในเครื่องจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ

OS กับ Applications ลงใน SSD ส่วน HDD ลูกเก่า formatเอาไว้เก็บเพลงหรือรูป(ควรมีอีกลูกเพื่อย้ายพวกเพลง หรือรูป มาพักไว้ก่อน) แล้วก็
- ย้ายเพลง (Macintosh HD>users>(ชื่อ user ที่ใช้)>Music>iTunes)
- รูปใน iPhoto (Macintosh HD>users>(ชื่อ user ที่ใช้)>Pictures>iPhoto Library)
- รูปใน Aperture(ถ้าใช้) (Macintosh HD>users>(ชื่อ user ที่ใช้)>Pictures>Aperture Library)
ย้ายไปไว้ใน HDD เรียบร้อยแล้วก็กด option+กับเปิด application แล้วก็เลือกปลายทางไปที่ HDD เป็นอันเสร็จสิ้น

pattadon

pattadon

สอบถามอีกนิดครับ
60 GB พอไหมครับกับ OS และ Application ต่างๆ
และผมจะรู้ได้อย่างไรว่า HDD ตัวเก่าที่จะย้ายไปที่ Opticbay จะมีปัญหาเรื่อง Sudden Motin Sensor หรือเปล่า

Also tagged with one or more of these keywords: Hard Drive, OptiBay, MacBook Pro

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users