Jump to content
SK-

ปัญหา iCloud Login ไม่ผ่าน

Recommended Posts

ไม่แน่ใจว่ามีใครเคยเจอปัญหานี้เหมือนกับผมหรือไม่นะครับ ปัญหาที่เกิดขึ้นก็คือ Password สำหรับ Apple ID ที่ผมใช้งานอยู่ สามารถโหลด App, เพลง, หนัง รวมไปถึงการ update App ได้ตามปกติ

แต่พอใช้ Apple ID และ Password เดียวกัน Login เข้า iCloud.com และลองผ่าน App Find my iPhone ใน iPhone ก็จะไม่สามารถ Login ได้ ระบบแจ้งว่า Password หรือ Apple ID ไม่ถูกต้อง

ที่น่าแปลกก็คือ Apple ID และ Password เดียวกันนี้ก็ยังใช้ Backup ขึ้น iCloud ได้ตามปกติ ผมเจอปัญหานี้มา 2-3 ครั้งแล้ว ซึ่งทำให้ผมต้อง Reset Password ใหม่ทุกครั้งไป

ล่าสุดเมื่อวานก็เริ่มเจอปัญหานี้อีกแล้ว มีใครเคยเป็นอย่างนี้บ้างหรือไม่???

ผมเจอแบบคุณ SK- เป็นบางครั้ง

แตเจอแบบนี้บ่อยมาก

Request Timeout

The server timed out while waiting for the browser's request.

Reference #2.5d2d613a.1337569426.0

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรหาสาเหตุยังไม่พบเลยครับ

ปกติทั้ง AppleID และ @me ครับ

รอฟังท่านอื่น ๆ ต่ออีก

เข้าไปคุ้ยใน Apple's Discussion board มีคนเจอปัญหาคล้าย ๆ กับผมเยอะ แต่ไม่เหมือนกัน ก็เลยคิดว่าจะตั้งกระทู้ถามเองในนั้น ซึ่งต้อง login เข้า Discussion board ด้วย Apple ID

ผมก็เลย Sign-in ด้วย Apple ID และ Password อันเดียวกันนี้ ซึ่งก็เข้าได้ แต่ก็เจอหน้าจอให้เปลี่ยน Password ในทันที พร้อมเหตุผลที่ว่า "Password Expired" ก็เลยงง ๆ ว่า Apple มี Set Policy ให้ Password ของ Apple ID Expired ด้วยเหรอนี่?

ขอขุดคุ้ยต่อไป

• Like 2

เจอครับเหมือนกันครับพี่ เหนื่อยใจเหมือนกัน นี่ลามมาถึงเครื่องคอมฯที่ใช้ทุกวันแล้ว

ต้องไปเข้าหน้าเบราเซอร์อย่างเดียวเลยถึงจะเช็กเมล์ได้ครับ

หาวิธีแก้อยู่เหมือนกันครับ.

เคยเจอบ้างเหมือนกันครับ 1 หรือ 2 ครั้งในรอบปีที่ผ่านมา

อาการเดียวกันคือ Sign in เข้า iCloud.com ไม่ได้ ขึ้นว่าพาสเวิร์ดผิดตลอด แต่ใช้งาน App Mail หรือ ซื้อ App ใน iTune ได้

แล้วพออีกวัน มันก็หายเป็นปรกติครับ

เข้าไปคุ้ยใน Apple's Discussion board มีคนเจอปัญหาคล้าย ๆ กับผมเยอะ แต่ไม่เหมือนกัน ก็เลยคิดว่าจะตั้งกระทู้ถามเองในนั้น ซึ่งต้อง login เข้า Discussion board ด้วย Apple ID

ผมก็เลย Sign-in ด้วย Apple ID และ Password อันเดียวกันนี้ ซึ่งก็เข้าได้ แต่ก็เจอหน้าจอให้เปลี่ยน Password ในทันที พร้อมเหตุผลที่ว่า "Password Expired" ก็เลยงง ๆ ว่า Apple มี Set Policy ให้ Password ของ Apple ID Expired ด้วยเหรอนี่?

ขอขุดคุ้ยต่อไป

ถ้าพี่เข้าร่วมโปรแกรมเช่น Developer หรือฝ่ายอื่น ๆ ที่ต้องติดต่อกับ Apple พี่จะเจอ Policy 45-90 วันครับ แต่ถ้าเป็น Account ปกติที่ไม่ได้ติดต่อกับ Apple ก็รู้สึกว่าไม่มีนะ

• Like 4

ถ้าพี่เข้าร่วมโปรแกรมเช่น Developer หรือฝ่ายอื่น ๆ ที่ต้องติดต่อกับ Apple พี่จะเจอ Policy 45-90 วันครับ แต่ถ้าเป็น Account ปกติที่ไม่ได้ติดต่อกับ Apple ก็รู้สึกว่าไม่มีนะ

เอ่อ จริงแฮะ Apple ID นี้เคยเอาเข้าไปผูกกับ Developer Program อยู่เหมือนกัน เดี๋ยวไปคุ้ย ๆ ต่ออีกทีว่าจะแกะมันออกได้มั้ย ขอบคุณเด้อลุง ezy

ในส่วนของ Forum กับ Dev. ผมใช้ Apple ID แยกกันนะครับ..

ส่วนเรื่องปัญหา.. ผมเคยเจอในส่วนของเวปครับ ไม่แน่ใจตอนนั้นรู้สึกว่า ID นั้นถูก Login จากอีกเครื่องค้างไว้ มันก็เลยไม่ยอมครับ..

แต่ปัญหาในส่วนของ iPhone ผมไม่เคยเจอนะครับ..

ไม่ทราบว่าคุณ SK ได้มีสลับ ID ในเครื่องที่เกิดปัญหาหรือเปล่าครับ? เพื่อนผมเคยเป็นคล้ายๆอย่างนี้ ซึ่งเกิดจากการเปลี่ยน ID ไปมาครับ ..

คล้ายกับว่าเซิร์ฟเวอร์ (Apple) จำว่าอุปกรณ์นี้ใช้กับ Apple ID นี้ ในบริการ 1,2,3...ฯ .. ถ้ามีการสลับ ID *บางครั้งก็อาจเกิดอาการได้ครับ

(เคยอ่านเจอข้อมูลเมื่อปีก่อนว่า Apple พยายามหรือมีความต้องการจะให้เครื่องแมคผูกกับ Apple ID เดียวเลย ถ้าจะมีการสลับไปมา ต้องเว้นระยะ 60 วัน.. )

ซึ่งก็ยังยึดเป็นหลักไม่ได้เพราะบางครั้งเปลี่ยน ID ไปมาในบางบริการ ก็ไม่เกิดปัญหาใดๆ แต่บางครั้งบางเครื่องก็จะเกิดปัญหา.. ยิ่งช่วงหลังๆนี่ iCloud Server ก็มีการอัพเดตบ่อยมากๆด้วย..

ไม่แน่ใจว่าจะตรงกับกรณีปัญหาของคุณ SK หรือเปล่านะครับ.. (สงสัยไม่ตรงแน่เลย) .. ^_^-

...

เจอบ่อยเหมือนกันครับ ถ้าเข้าไม่ได้ก็เว้นช่วงสักพักแล้วเข้าใหม่ครับ เซ็งเหมือนกันครับ

ในส่วนของ Forum กับ Dev. ผมใช้ Apple ID แยกกันนะครับ..

ส่วนเรื่องปัญหา.. ผมเคยเจอในส่วนของเวปครับ ไม่แน่ใจตอนนั้นรู้สึกว่า ID นั้นถูก Login จากอีกเครื่องค้างไว้ มันก็เลยไม่ยอมครับ..

แต่ปัญหาในส่วนของ iPhone ผมไม่เคยเจอนะครับ..

ไม่ทราบว่าคุณ SK ได้มีสลับ ID ในเครื่องที่เกิดปัญหาหรือเปล่าครับ? เพื่อนผมเคยเป็นคล้ายๆอย่างนี้ ซึ่งเกิดจากการเปลี่ยน ID ไปมาครับ ..

คล้ายกับว่าเซิร์ฟเวอร์ (Apple) จำว่าอุปกรณ์นี้ใช้กับ Apple ID นี้ ในบริการ 1,2,3...ฯ .. ถ้ามีการสลับ ID *บางครั้งก็อาจเกิดอาการได้ครับ

(เคยอ่านเจอข้อมูลเมื่อปีก่อนว่า Apple พยายามหรือมีความต้องการจะให้เครื่องแมคผูกกับ Apple ID เดียวเลย ถ้าจะมีการสลับไปมา ต้องเว้นระยะ 60 วัน.. )  

ซึ่งก็ยังยึดเป็นหลักไม่ได้เพราะบางครั้งเปลี่ยน ID ไปมาในบางบริการ ก็ไม่เกิดปัญหาใดๆ แต่บางครั้งบางเครื่องก็จะเกิดปัญหา.. ยิ่งช่วงหลังๆนี่ iCloud Server ก็มีการอัพเดตบ่อยมากๆด้วย..

ไม่แน่ใจว่าจะตรงกับกรณีปัญหาของคุณ SK หรือเปล่านะครับ.. (สงสัยไม่ตรงแน่เลย) .. ^_^-

ผมใช้ ID เดียวตลอด ไม่เคยสลับ... Edited by SK-