Jump to content
_darwin

โปรแกรมแปลงไฟล์หนัง

Recommended Posts

_darwin    1,550

ช่วยแนะนำโปรแกรมแปลงไฟล์หนังพวก .mkv .iso จะเขียนลงแผ่น DVD ไว้เปิดดูในรถ

ตอนนี้ผมใช้โปรแกรม HandBrake โดยแปลง .mkv เป็น MP4 Device iPad

ไม่ทราบว่ามีโปรแกรมอื่นๆแนะนำไหมครับ แบบที่แปลงให้เป็น format แผ่น DVD โดยตรง

ไฟล์ส่วนใหญ่จะเป็นไฟล์ 1280X720

อยากเขียนลงแผ่น DVD ไว้ดูในรถบ้างครับ

pao666    2

ขอถามนิดนึงครับ ว่าดูในรถ ผ่านเครื่องเล่นอะไร รุ่นอะไรครับ ฟ้อนท์วิทยุใช่ไหมครับ เพราะรุ่นใหม่ๆ อ่านไฟล์ได้หลายแบบครับผม

เป็น Front Kenwood DDX 6030 ครับ น่าจะอ่าน .mkv ได้แต่ยังไม่ได้รองเขียนลง DVD ผมพึ่งเริ่มต้นทดลอง Convert MKV ขนดไฟล์ 6GB กว่าๆ ลดให้เหลือ 4.7GB เขียนบนแผ่น DVD

ช่วยแนะนำด้วยครับว่า

ไฟล์ต้นฉบับเป็น hidef อยากเขียนลงแผ่น DVD ให้ได้ อาจจะเป็น .mkv ก็ได้ เน้นคุณภาพเสียง (เนื่องจากเป็นคอนเสริช) ผม Mix Down จาก DTS ลงเป็น 2Ch

ปกติเคยแต่แปลงลง iPod Classic แล้วเลือก Audio Codec AAC(CoreAudio) Samplerate at 44.1, Bitrate 320

โดยหลักๆจะแปลงเฉพาะไฟล์คอนเสริช กับหนังการ์ตูน (ไว้ให้ลูกๆดูในรถ)

pao666    2

ลองดูไฟล์ Mpeg, AVI, WMV, DivX ครับ

ขอบคุณครับที่แนะนำ มีลอง Tost อยู่บ้างครับ

ลองใช้โปรแกรม MacX Video Convert Pro ดูแล้ว... โอเคเลยครับ ใช้งานง่ายตรงเป้าหมายเลยครับ ขอบคุณมากครับ.

พึ่งจะทราบว่าคุณาพเสียงของ DVD เนี้ย... มันแค่ MP3 ที่ 224k เท่านั้น...

โห่... มันช่างต่ำต้อยเสียเหลือเกิน

สมแล้ว...ที่ BD เกิดขึ้นแทน

ploypink    1

หนูเปล่าขุดนะ พอดีกำลังหาโปรแกรมแปลงหนัง จะเอาไปชมใน iPad เจ้าค่ะ

• Like 1

Manophat    105

หนูเปล่าขุดนะ พอดีกำลังหาโปรแกรมแปลงหนัง จะเอาไปชมใน iPad เจ้าค่ะ

คุณขุดแล้วครับ 555 ผมแนะนำ HandBrake เลยครับตัวนี้ใช้ดีครับ.

errin    941

เมื่อก่อนผมใช้ VisualHub ครับ ดีที่สุดเท่าที่เคยใช้ แต่เค้าเลิกทำต่อไปแล้ว ลองไปหาบิทดูนะครับ (ผมแนะนำบิทเพราะผู้พัฒนาเค้าไม่ขายแล้ว)

ตอนนี้ผมใช้แต่ Handbreak ครับ

MicHaeL69    27

บน iPad ลอง app video player ตัวอื่นดูครับ ไม่ต้องแปลงด้วย copy ไฟล์ลงไปดูตรง ๆ เลย ประหยัดเวลาดี

ตัวอย่าง

https://itunes.apple.com/th/app/imedia-player/id544635606?mt=8

https://itunes.apple.com/th/app/avplayerhd/id407976815?mt=8

พี่นะ พี่ต้องขอบใจหนูม๊ากมากเลย พี่ถามไปเป็นชาติ (ไม่มีใครตอบ 555)

หนูแค่สะกิดนิดเดียวอ่ะ

มาเพียบเรยย

พี่นะ พี่ต้องขอบใจหนูม๊ากมากเลย พี่ถามไปเป็นชาติ (ไม่มีใครตอบ 555)

หนูแค่สะกิดนิดเดียวอ่ะ

มาเพียบเรยย

ผมตอบเพราะนึกว่าคุณ Turnpro ถามนะครับ

Boyznapp    0

ผมขอแนะนำโปรแกรม Handbrake ครับ บางร้านอย่างเช่น istudio เค้าก็ลงมาให้จากร้านเลย ตอนแรกผมก็มองข้ามไปว่า สงสัยคงไม่ดีเท่าไหร่หรอก ของฟรีจากร้านแถมมาให้ เลยพยายามหาโปรแกรมแปลงไฟล์ไปเรื่อยครับ ทั้งเสียเงินและไม่เสียเงิน ยอมรับว่าหมดไปเลยเหมือนกัน แต่ก็ยังไม่ถูกใจ ลองกลับมาใช้ handbrake ดู ปรากฎว่าดีที่สุดแล้วครับ แปลงไฟล์ต่างๆ ลง ipod iphone ipad อีกทั้งสามารถก็อป subtitle มาได้ด้วย ทำได้ไม่อยากเลย ขอสนับสนุน handbrake 1 เสียงครับ

ผมตอบเพราะนึกว่าคุณ Turnpro ถามนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ปล. หากผมเขียนกันเองแล้วกระทบความรู้สึก ผมขอโทษนะครับ แต่คงไม่ใช่เรื่องนั้นแน่ ผมแค่แซวน้องๆเค้า เว็บนี้สาวๆไม่ค่อยออกหน้าออกตากันเท่าไร แค่อยากให้สนุกกันเองๆ (ที่ตอบเพราะแคร์ความรู้สึกต่อกันครับ) ผมเดาว่าคิดตรงกัน

ขอบคุณมากครับ

ปล. หากผมเขียนกันเองแล้วกระทบความรู้สึก ผมขอโทษนะครับ แต่คงไม่ใช่เรื่องนั้นแน่ ผมแค่แซวน้องๆเค้า เว็บนี้สาวๆไม่ค่อยออกหน้าออกตากันเท่าไร แค่อยากให้สนุกกันเองๆ (ที่ตอบเพราะแคร์ความรู้สึกต่อกันครับ) ผมเดาว่าคิดตรงกัน

อ๋อ เปล่าครับ ผมไม่ได้คิดอะไรครับ อย่าคิดมาก ^_^

mrnn    269

นอกจาก mpegStreamClip กับ Handbreak แล้ว อีกหนึ่งผู้กู้โลกของผมเวลาทำงานก็ Bigasoft Total Video Converter ครับ แปลงได้หลากหลาย แม้จะดูตั้งค่าได้น้อย แต่น้อยครั้งนักที่ทำให้ผิดหวัง

"

ของผมนี่แปลก ถ้าผมใช้ สัปปะรด HB แปลงบนเครื่อง mac มักมีปัญหาจุกจิกตามมาเช่นแปลงได้ไม่จบบ้างล่ะ แปลงแล้วเอาไปลง iphone ipad แล้วดูไม่ได้บ้างล่ะ แต่เอาสัปปะรดไปลงใน windows แล้วแปลงในเครื่องที่ใช้ windows กลับทำได้โดยไม่มีปัญหาอะไรเลย ก็งงเหมือนกัน เลยสัณณิฐานไปว่าคงเป็นเพราะผมใช้เครื่อง mac ทำงานไปด้วยแปลงไปด้วยเลยมักมีปัญหาแต่ใน windows แปลงแล้วปล่อยทิ้งไว้ไม่ได้ทำอะไรอี่น นับแต่นั้นมาเครื่อง mac เวลาแปลงผมใช้ MacX video converter pro ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาอะไรครับ

untitled    18

ผมใช้ 4 ตัวนี้ แล้วแต่สะดวก จากซ้ายไปขวานะครับ

• MacX DVD Ripper Pro

• MacX Video Convertor Pro

• MacX iPhone DVD Video Convertor Pack

• Xilisoft Video Convertor Ultimate 6

Edited by untitled