Jump to content
Sign in to follow this  
tum

ปรับกฎ กติกา มารยาท ห้อง Freemac Mall ใหม่นะครับ

Recommended Posts

tum    329

เนื่องจากหลายท่านมีปัญหาในการใช้บริการเวบ เมื่อกระทู้คาบเกี่ยวกับการซื้อขายสินค้า เช่นสอบถามราคา รวมตัวซื้อสินค้า หรืออื่นๆ

แต่ระเบียบห้อง Freemac Mall ก็เขี้ยวเหลือเกิน

ผมจึงได้ทำการปรับกฎใหม่ ให้สมาชิกใช้งานได้สะดวกขึ้น

แต่ก็มีความเสี่ยงเพิ่มขึ้นนะครับ

และจะพิจารณาปรับให้เข้มขึ้น ตามเวลาที่สมควรนะครับ

กฎ กติกา มารยาท ห้อง Freemac Mall (ฉบับปรุบปรุงใหม่ 2012)

ขอบคุณครับ

Edited by tum
  • Like 6

ezy    2,638

ปกติซอฟท์แวร์ใช้แล้วมันขายต่อไม่ได้นี่ครับ อันนี้อยากจะให้สอบถามความชัดเจนนะครับ เพราะเห็นข้อหนึ่งเขียนเรื่อง Software เอาไว้

tum    329

ปกติซอฟท์แวร์ใช้แล้วมันขายต่อไม่ได้นี่ครับ อันนี้อยากจะให้สอบถามความชัดเจนนะครับ เพราะเห็นข้อหนึ่งเขียนเรื่อง Software เอาไว้

กรณีมือ 1 ครับ หรือซื้อไว้แต่ไม่ได้ Register ต้องการขายต่อ

• Like 1

ezy    2,638

คงต้องระบุให้ชัดเจนครับว่าเป็นซอฟท์แวร์ที่ไม่ผ่านการใช้งาน แต่ก็เสียว ๆ นะครับว่าซื้อมาแล้วขายต่อ มันต้องใช้ใบอนุญาตรึเปล่า?

• Like 1

tum    329

คงต้องระบุให้ชัดเจนครับว่าเป็นซอฟท์แวร์ที่ไม่ผ่านการใช้งาน แต่ก็เสียว ๆ นะครับว่าซื้อมาแล้วขายต่อ มันต้องใช้ใบอนุญาตรึเปล่า?

อืมมม งั้นเดี๋ยวผมจะไประบุให้ชัดดีกว่าครับ

pinkfloyd    533

เจอบ่อยและเกือบคิดจะสั่งซื้อไปแล้ว ผมไม่ทราบจริงๆ ว่าซอฟท์แวร์มือ 2 ที่ขายกันอยู่จะมีปัญหาเรื่องลงทะเบียน

มาคิดดู ถ้ามันลงทะเบียนได้ง่าย ป่านนี้ก็คงเอาแผ่นแท้มาลงกันได้ทุกเครื่องสบายๆ ไปแล้ว

tum    329

แก้ละครับ เอาเงื่อนไขของ Software มาเลยดีกว่า

เพราะส่วนใหญ่ไม่ให้ขายสิทธิ์ต่ออยู่แล้ว

แต่บางกรณี จะเป็นเรื่องการรวมตัวกันซื้อ Software แล้วได้ส่วนลดครับ

ถ้ามีจุดไหนที่ไม่ชัดเจนอีก บอกได้นะครับ

path2544    704

จะแนะนำหลายที่ แล้ว ลืม ขออนุญาติ ตรงนี้นะครับ

คือ ตอนนี้เจอหลายหนที่เป็นกระทู้ ขุด ขึ้นมาแล้วไม่ Update นี่เราสามารถ ใส่ เครื่องหมายอะไร ไว้ได้ไหมลุงตั๋ม ว่า มันเก่าเกิน 6 เดือน หรือ 1 ปี แล้วอ่ะครับ

tum    329

จะแนะนำหลายที่ แล้ว ลืม ขออนุญาติ ตรงนี้นะครับ

คือ ตอนนี้เจอหลายหนที่เป็นกระทู้ ขุด ขึ้นมาแล้วไม่ Update นี่เราสามารถ ใส่ เครื่องหมายอะไร ไว้ได้ไหมลุงตั๋ม ว่า มันเก่าเกิน 6 เดือน หรือ 1 ปี แล้วอ่ะครับ

อืมม อันนี้ไม่แน่ใจครับ

ระบบสามารถตั้งให้ปิดกระทู้เก่าหลังเวลาผ่านไป x เดือนได้ครับ

แต่ไม่ได้ั้งไว้ เพราะบางคนมีความสงสัยในกระทู้นั้นๆ น่าจะยังสอบถามเพิ่มเติมได้ครับ

เดี๋ยวลองหาวิธีดูครับ ^_^

pinkfloyd    533

อืมม อันนี้ไม่แน่ใจครับ

ระบบสามารถตั้งให้ปิดกระทู้เก่าหลังเวลาผ่านไป x เดือนได้ครับ

แต่ไม่ได้ั้งไว้ เพราะบางคนมีความสงสัยในกระทู้นั้นๆ น่าจะยังสอบถามเพิ่มเติมได้ครับ

เดี๋ยวลองหาวิธีดูครับ ^_^

น่าสนใจนะครับ ผมเคยเจอที่ว่าเวลาพอเราเลือกตอบกระทู้ จะมี Pop up ขึ้นมาแจ้งว่า กระทู้นี้เก่าเกิน x เดือนแล้ว คุณตั้งใจจะตอบกระทู้แน่หรือไม่ ถ้าต้องการจริงก็กดตกลง ก็จบล่ะครับ

• Like 1

ไม่รู้ว่า ตรง Icon ตรงนี้

พอจะทำให้มีเป็น สี หรือเป็นรู้อื่น เมื่อมันเก่าเกิน 6 เดือนได้ไหม ครับ

Edited by path2544
  • Like 1

Yoadmac    133

ขอให้คำแนะนำนะครับ

- ผู้ประกาศขายสินค้า ต้องลงรูปจริงที่เห็นหน้าชัดเจนของตัวเองเป็นรูป Avatar เท่านั้น

ผมว่าไม่น่าจำเป็น เพราะเขาจะเอาภาพในเนตที่ไหนมาปลอมก็ได้ครับ

หรือไม่ ก็ต้องให้ใช้รูปตนถือกระดาษ เขียนว่า FreeMac.Net : Username ไปเลย

เช่นเดียวกับของขายครับ ให้วางกระดาษเดียวกันนี้ ตอนถ่ายรูปของด้วย เพื่อแสดงว่าเจ้าของมีของนั้นจริงๆ

• Like 1

tum    329

ไม่รู้ว่า ตรง Icon ตรงนี้

Screen Shot 2555-06-21 at 12.21.31 PM.png

พอจะทำให้มีเป็น สี หรือเป็นรู้อื่น เมื่อมันเก่าเกิน 6 เดือนได้ไหม ครับ

อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันฮะ เดี๋ยวว่างแล้วจะลองหาทางดูครับ

ขอให้คำแนะนำนะครับ

- ผู้ประกาศขายสินค้า ต้องลงรูปจริงที่เห็นหน้าชัดเจนของตัวเองเป็นรูป Avatar เท่านั้น

ผมว่าไม่น่าจำเป็น เพราะเขาจะเอาภาพในเนตที่ไหนมาปลอมก็ได้ครับ

หรือไม่ ก็ต้องให้ใช้รูปตนถือกระดาษ เขียนว่า FreeMac.Net : Username ไปเลย

เช่นเดียวกับของขายครับ ให้วางกระดาษเดียวกันนี้ ตอนถ่ายรูปของด้วย เพื่อแสดงว่าเจ้าของมีของนั้นจริงๆ

เห็นด้วยครับ เดี๋ยวเอาไปปรับกฎดูนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ต้องเอากระดาษ แปะ เป็น Code ลับด้วยหรือ ลุงตั๋ม

• Like 1

tum    329

5555 ขอบคุณครับ แก้ละครับ

เพิ่มกติกา

1. ผู้ซื้อและผู้ขายต้องมีอายุครบ 20 ปีบริบูรณ์ขึ้นไป

- เผื่อไว้ครับ ถ้าหากผู้ซื้อหรือผู้ขายเป็นผู้เยาว์ อาจเกิดการบอกล้างนิติกรรม (การซื้อขาย) นั้นได้ ซึ่งหากเกิดขึ้นผลเสียจะตกแก่อีกฝ่าย รวมทั้งความไว้วางใจของเว็บไซต์

2. เว็บไซต์ไม่มีหน้าที่ตรวจสอบความถูกต้อง รวมทั้งความน่าเชื่อถือของผู้ซื้อและผู้ขายแต่ประการใด

- เผื่อกรณีเจตนาซื้อ เจตนาขาย เป็นเท็จหรือเป็นเจตนาลวง

3. สินค้าที่นำมาขายต้องเป็นกรรมสิทธิ์ของผู้ขาย หรือผู้ขายมีสิทธิจัดการในสินค้านั้น

- เผื่อกรณีการซื้อขายของโจร

4. หากกระทู้นั้นไม่มีความเคลื่อนไหวเกิน X วันหรือเดือน จะถูกปิด

หมายเหตุ: X คือเวลารวมของ ช่วงเวลาวางขายที่เหมาะสม (1 เดือน) + ช่วงเวลาติดต่อซื้อขาย (1 เดือน) + ช่วงเวลาส่งของเสร็จสิ้น (1 เดือน อย่างช้า) + ช่วงเวลาแห่งความผิดพลาดใดๆ

90 วันเหมาะสมที่สุด

หรือกำหนดอายุกระทู้ไว้ X วัน ถ้าครบจะปิดกระทู้ ไม่ว่าจะซื้อขายเสร็จสิ้นแล้วหรือไม่ (กำหนดให้ปิดการซื้อขายภายใน X วันนับจากเริ่มกระทู้) อยากต่อเวลาพิเศษค่อยแจ้งผู้เกี่ยวข้อง (admin mod)

ข้อน่าวิตก: อาจเกิดการดันกระทู้แบบมหาศาลได้

5. กำหนดให้มีการแจ้งปิดกระทู้เมื่อซื้อขายเสร็จสิ้น ป้องกันการเข้าใจผิดของสมาชิก

6. มีการจัดอันดับผู้ซื้อผู้ขาย เพื่อความน่าเชื่อถือ เช่น ผู้ขายระดับพระกาฬ ผู้ซื้อจอมต่อรอง ผู้ขายของเก่า ผู้ซื้ออันตราย เป็นต้น

• Like 1

Erokoku    224

ของมือ 1 อาจจะเป็น Handmad ทำมาขายจะได้รึเปล่าครับ

• Like 1

จากกฎ "สมาชิกที่ประสงค์จะประกาศซื้อขายเกิน 1 รายการ ให้ตั้งเพียงกระทู้เดียว หากพบเห็นการแยกขายกระทู้ ทีมงานจะทำการลบกระทู้ และขึ้นเตือนทันที"

กรณีตัวอย่าง

สมมติว่าผมต้องการขาย เม้าส์กับคีย์บอร์ด แต่ผมตั้งกระทู้ขายเม้าส์ก่อน หลังจากนั้น (จะมีคนซื้อหรือไม่ ไม่สำคัญ) ผมตั้งอีกกระทู้เพื่อขายคีย์บอร์ด แบบนี้จะผิดกฎทันทีหรือเปล่า

เพราะเป็นการขายเกิน 1 รายการ และแยกกระทู้

ถ้าผิดกฎ ก็หมายความว่า ตลอดชีวิตของสมาชิกทุกคนจะตั้งกระทู้ซื้อขายได้เพียงคนละกระทู้เท่านั้น ไม่ว่าจะขายของกี่ชิ้น ซึ่งจะเกิดความไม่สะดวกเพราะต้องแก้ไขลบข้อมูลเก่าเพิ่มข้อมูลใหม่ตลอด

จุดที่ต้องตีความคือ "...ประกาศซื้อขายเกิน 1 รายการ ให้ตั้งเพียงกระทู้เดียว..." หมายความว่าอย่างไร

ความหมายที่ 1 หมายถึงห้ามปั๊มกระทู้ ขายของแบบเดียวกันแต่ตั้งหลายกระทู้

ความหมายที่ 2 หากต้องการเพิ่มสินค้าเพื่อขาย ให้เพิ่มที่กระทู้เดิม ห้ายแยกกระทู้

ความหมายที่ 3 ไม่มีความหมายอะไรเกินกว่า ผมเข้าใจผิดเอง :)

• Like 1

tum    329

ของมือ 1 อาจจะเป็น Handmad ทำมาขายจะได้รึเปล่าครับ

ตอนนี้ Open แล้วครับ เชิญตามสบาย

จากกฎ "สมาชิกที่ประสงค์จะประกาศซื้อขายเกิน 1 รายการ ให้ตั้งเพียงกระทู้เดียว หากพบเห็นการแยกขายกระทู้ ทีมงานจะทำการลบกระทู้ และขึ้นเตือนทันที"

กรณีตัวอย่าง

สมมติว่าผมต้องการขาย เม้าส์กับคีย์บอร์ด แต่ผมตั้งกระทู้ขายเม้าส์ก่อน หลังจากนั้น (จะมีคนซื้อหรือไม่ ไม่สำคัญ) ผมตั้งอีกกระทู้เพื่อขายคีย์บอร์ด แบบนี้จะผิดกฎทันทีหรือเปล่า

เพราะเป็นการขายเกิน 1 รายการ และแยกกระทู้

ถ้าผิดกฎ ก็หมายความว่า ตลอดชีวิตของสมาชิกทุกคนจะตั้งกระทู้ซื้อขายได้เพียงคนละกระทู้เท่านั้น ไม่ว่าจะขายของกี่ชิ้น ซึ่งจะเกิดความไม่สะดวกเพราะต้องแก้ไขลบข้อมูลเก่าเพิ่มข้อมูลใหม่ตลอด

จุดที่ต้องตีความคือ "...ประกาศซื้อขายเกิน 1 รายการ ให้ตั้งเพียงกระทู้เดียว..." หมายความว่าอย่างไร

ความหมายที่ 1 หมายถึงห้ามปั๊มกระทู้ ขายของแบบเดียวกันแต่ตั้งหลายกระทู้

ความหมายที่ 2 หากต้องการเพิ่มสินค้าเพื่อขาย ให้เพิ่มที่กระทู้เดิม ห้ายแยกกระทู้

ความหมายที่ 3 ไม่มีความหมายอะไรเกินกว่า ผมเข้าใจผิดเอง :)

ฮ่อ ขอบคุณครับ

จริงๆ แล้ว กติกานี้ มันต่อเนื่องมาจากจะลบกระทู้ทั้งหมด ทุกๆ สิ้นเดือนครับ

ดังนั้นสมาชิกแต่ละคน ไม่ควรจะตั้งหลายกระทู้ถ้าไม่จำเป็น นอกจากสินค้าแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง

เดี๋ยวขอไปคิด Wording ที่เคลียร์กว่านี้ แล้วจะมาแก้ไขให้ครับ

boyhome    2

เพิ่มกติกา

1. ผู้ซื้อและผู้ขายต้องมีอายุครบ 20 ปีบริบูรณ์ขึ้นไป

- เผื่อไว้ครับ ถ้าหากผู้ซื้อหรือผู้ขายเป็นผู้เยาว์ อาจเกิดการบอกล้างนิติกรรม (การซื้อขาย) นั้นได้ ซึ่งหากเกิดขึ้นผลเสียจะตกแก่อีกฝ่าย รวมทั้งความไว้วางใจของเว็บไซต์

จบเลยครับ ผมอายุไม่ถึง 20 พึ่ง 15 เอง ว่าจะหาซื้อของสักหน่อย :!tuzki006:

กฎ กติกายังไม่เปลี่ยนครับ ผมแค่แนะนำเฉยๆ

แต่ถ้ามีการเปลี่ยนแบบนี้จริง ก็อาจกำหนดว่า

ผู้เยาว์ที่จะทำการซื้อขายต้องได้รับความยินยอมจากผู้แทนโดยชอบธรรม หรือ ผู้ปกครอง เป็นลายลักษณ์อักษร (เรียกว่า การให้สัตยาบัน)

แสดงให้เห็นตอนยื่นคำเสนอซื้อหรือขาย

ซึ่งมีผลให้ไม่อาจบอกล้างนิติกรรมนั้นได้ (ไม่เป็นโมฆียะแล้ว)

แต่! ใครจะบอกได้ว่าอายุจริงเท่าไหร่แล้ว ยืนยันไม่ได้

ผลมันจะชัดเจนตอนซื้อขายเสร็จแล้วนั่นแหละครับ ว่าโมฆียะหรือไม่

tneurb    0

ไม่สามารถตั้งกระทู้ซื้อขายได้ไม่ทราบเกิดจากอะไรครับ