Jump to content
powergolf_man

ไม่มี Uninstaller ตัวไหนดีสุดเท่ากับ USER

Recommended Posts

ปักหมุดไปเลยก็ดีนะครับกระทู้นี้

มีหลายคนถามว่า Uninstaller ที่ดีที่สุดของ Mac คืออะไร

คำตอบ คือคุณนั่นแหละ ข้อมูลทั้งหมดอ้างอิงมาจาก macrumor นะครับ ไปเครติดคนที่มาตอบโน่นนะครับ ไม่ใช่ผม

จากการทดสอบ Uninstall ลบตัวโปรแกรม Skype นะครับ

AppZapper พลาดลบไป 13 files

AppCleaner พลาดลบไป 11 files

AppDelete พลาดลบไป 8 files

Hazel พลาดลบไป 9 files

โปรแกรม Uninstall ทั้งหลายที่คุณใช้ล้วนทิ้งขยะในเครื่องให้คุณอนุรักษ์ไว้ทั้งนั่น ลบไม่หมดซักกะตัว

คำถามคือลบยังไงให้เกลี้ยง ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

ทำตามนี้ครับ

To manually remove an application and all associated files:

1. Launch Activity Monitor and change "My Processes" at the top to "All Processes", then make sure the app you want to remove is not running. If it is, quit the process before proceeding.

2. Launch Finder (see image below) and search your entire hard drive for the app name (hopefully unique, such as Skype)

3. You can narrow the search to specific folders or search your whole Mac, which is preferred

4. Searching "File Name" vs "Contents" usually provides better results.

5. Click the + button below the search term to add criteria

6. Click the search criteria drop-down and select "Other...", then "System files"

7. Click the "aren't included" and change to "are included"

8. Sort by name, kind, date, etc. to identify components of the app, such as folders, .plist files, cache files. etc.

9. Delete all files and folders related to the app.

10. Don't empty your Trash until you've determined that everything is working OK, in case you need to restore something you deleted by accident.

11. A reboot might be necessary to completely remove some apps.

• Like 9

เยี่ยมเลยครับกำลังหาเลย แต่รูปขึ้นแค่อันเดียวเอง

• Like 1

ต้องแบบนี้สิครับ ขอบคุณมากๆ :!tuzki003:

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ

ตามปกติโปรแกรมมันจะทิ้ง Preferences ของมันไว้ ซึ่งหากทำตาม Guideline ของ Apple มันจะไปอยู่ในที่ที่ควรอยู่ให้สามารถไปลบออกได้ง่าย แต่หากมีกระบวนการพิเศษบางประการ มันก็ยากที่จะลบออก (เว้นแต่นั่งตรวจสอบว่าโปรแกรมแต่ละตัวมันสร้างไฟล์อะไรขึ้นมาบ้าง)

นอกจากนี้พวกที่ติดตั้งด้วย .pkg จะเจอซาก Receipts ฝันไว้อีก นั่งจึงเป็นเหตุผลที่ Apple แนะนำให้ทำ Bundle Application เพื่อให้ลดจำนวนไฟล์ไม่พึงประสงค์ลงไป

คำแนะนำ พวกซากเล็กน้อยพวกนั้นผมไม่สนใจหรอก ผมสนใจแค่อะไรที่มันติดตั้งลงในเครื่องแต่แรกเท่านั้น ซึ่งผมมักจะใช้ Pacifist ตรวจสอบว่ามีไฟล์ใดติดตั้งลงไปในเครื่องบ้าง (จาก .pkg ที่ต้องการ) แล้วก็ใช้ Terminal ไล่ลบไฟล์ฑวกนั้นทิ้ง ส่วนอะไรที่เกิดหลังจากนั้นถ้ามีเวลาก็เคลียร์ครับ แต่คงไม่เก็บมาวิตกจริตในภายหลัง เพราะมันอาจจะไปฝั่งเป็น Daemon อื่น ๆ ที่มีกระบวนการลบที่ยุ่งยากจนไม่อยากจะไปจัดการเอง

แหมยิ่งเขียนยิ่งสร้างความวิตกจริตรึเปล่านะ? (ฮา)

• Like 4

ถ้าใช้งานปกติ ก็ไม่น่าจะต้องกังวลอะไรนิครับ คิดเยอะระแวงเยอะ เครียดคร้าบบบ

• Like 1

อยากให้ Admin ปักหมุดกระทู้นี้ด้วยนะครับ เพราะโปรแกรม Uninstall ทั้งหลายแล... พลาดอย่างมากมาย ไม่สามารถ Uninstall in deep ได้เลย

และช่อง " Search " ของเว็บบอร์ด ก็ไม่ค่อยจะ work เท่าไร

ผมค้นหากระทู้นี้แทบจะไม่ค่อยเจอ (ลองค้นคำว่า uninstall manual ก็ไม่พบสักกระทู้) เหมือนโปรแกรมเว็บบอร์ดมันไม่สามาถต่อ keyword 2 word ได้

หากใส่เฉพาะคำว่า uninstall ก็ออกมาเพียบ แต่ Filter ไปอีกคำ manual ก็จอดสนิท

ผมทำตามกระทู้นี้แล้ว work มากๆ ขอบอกว่า... โปรแกรม Uninstall ทั้งหลายแล ไม่ได้เรื่องจริงอย่างที่ จขท. กล่าว (และขอขอบคุณอย่างแรงสำหรับข้อมูลนี้ด้วยครับ

โปรแกรมที่ผมจะ Uninstall คือ parallels ครับ

Edited by turnpro

ถ้ามีเวลาก็ตามไปคุ้ยลบครับ โดยเฉพาะช่วงที่เครื่องกำลังเต็มและทำงานช้า

แต่ผมคิดว่าไม่จำเป็นสักเท่าไร เพราะ Mac ไม่ใช่ Windows ที่ไฟล์ติดตั้งส่วนใหญ่เป็น exe

แต่ Mac จะเป็น Bundle File จะไม่ทิ้งขยะไว้ในเครื่องเยอะจนเกินไป

แต่ผมก็ยังอยากให้ปักหมุดกระทู้นี้ไว้ครับ เพราะบางทีต้องการเคลียร์เครื่องจะได้หาเทคนิคเหล่านี้ได้ง่าย ๆ โดยที่ไม่ต้องลง OS X ใหม่

Edited by nutmos

มีใครลองใช้ตัว CleanMyMac บ้างหรือยังครับ ผมใช้อยู่ คิดว่า OK ในระดับนึงนะ :clap:

กระทู้นี้ถูกตั้งขึัน ก้เนื่องจากโปรแกรม Uninstall ต่างๆ เช่น CleanMyMac ลบโปรแรกมที่ติดตั้งอยู่ในเครื่องเราไม่หมดนี่แหละครับ

วิธีที่เหมาะที่สุดก็คือการจัดการถอนโปรแกรมนั้นๆ ด้วยตัวเราเองนี่แหละครับ

อีกอย่าง การใช้ CleanMyMac เพื่อลบไฟล์ขยะต่างๆ ผมก็ไม่แนะนำ มันมีความผิดพลาดได้ครับ ลองศึกษาที่นี่ดูครับ

http://freemac.net/home/topic/9198-%E0%B8%AA%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B8%96%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A3%E0%B9%8C-caches-log-file/

Edited by pinkfloyd

ผมไม่เคยตามลบเลยครับ ลากออกจาก application ลงถังขยะ empty trash POOF! แล้วก็จบกัน

อาศัยว่าพอมี os x เวอร์ชั่นใหม่ออกมาก็ขยัน clean install ใหม่แค่นั้นเอง