Jump to content
hiterujung

อยากถามเกี่้ยวกับ MBA 13" ว่ามันจะไหวมั้ยกับ Parallels ครับ

Recommended Posts

กำลังจะซื้อโน๊ตบุคใหม่ เพื่อใช้ทำโปรเจกจบครับ ตัวเก่าใช้มา 3 ปีกว่าแล้วกลัวจะไม่ไหว

ที่สนใจคือ MacbookAir ตัว Mid 2012

13-inch : 128GB

• 1.8GHz dual-core Intel Core i5 processor
  • Turbo Boost up to 2.8GHz
  • 4GB memory
  • 128GB flash storage1
  • Intel HD Graphics 4000

ไม่งั้นก็ Ultrabook เพราะอยากจะได้เบาๆ ต้องยกไปมอบ่อยๆ (แต่ใจไป MBA มากกว่า)

โปรเจกอาจจะต้องในพวก oracle,eclipse

อยากถามว่า

-ถ้าลง windows ใน parallels แล้ว รัน oracle เพื่อเป็น เซิฟเวอร์ และทำงานอื่นบน os x จะไหวมั้ยครับ

-หรือควรจะใช้ bootcamp ไปเลย เพราะว่า oracle ต้องรันอยู่ตลอด ที่จะทำงาน

อยากขอความคิดเห็นและคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ :)

คุณต้องการ Storage และแรม

ใช้ MacBook Pro 13 นิ้วน่าจะดีกว่าครับ แล้วจะใช้ Parallels หรือ Boot Camp ก็แล้วแต่คุณ

ผมว่า Macbook Pro 13" การพกพาน่าจะไม่ใช่ปัญหามาก

ผมสูง 165 ซม. หนัก 44 กก. แบก Macbook Pro 15" ขึ้นรถเมล์ไปทำงานทุกวัน ยังยิ้มได้ครับ

คุณต้องการ Storage และแรม

ใช้ MacBook Pro 13 นิ้วน่าจะดีกว่าครับ แล้วจะใช้ Parallels หรือ Boot Camp ก็แล้วแต่คุณ

เรื่อง Storage ไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่ครับ ที่ใข้อยู่ทุกวันนี้ก็มีแค่ 128GB(HP เมื่อ 3 ปีที่แล้ว) ยังพอหา External harddisk ได้

กังวลคือเรื่องประสิทธิภาพในการรัน oracle (ไม่เคยใข้ OS X เลย) ที่เคยใช้ windows7 ลง oracle เครื่องยังแทบแย่ อืดไปเลย (แต่เพื่อนๆก็เป็น)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ คงต้องไปคิดหนักๆ (หรือไม่อาจจะไม่ได้ใช้เลย TT ยังมีปัจจัยด้านงบ MBP ตัวล่างมันจะอืดกว่ามั้ยครับ)

ผมว่า Macbook Pro 13" การพกพาน่าจะไม่ใช่ปัญหามาก

ผมสูง 165 ซม. หนัก 44 กก. แบก Macbook Pro 15" ขึ้นรถเมล์ไปทำงานทุกวัน ยังยิ้มได้ครับ

ผมอาจจะมีประสบการณ์แย่ๆกับการแบกโน๊ตบุค ไปมาอะครับ (ผมตัวเล็กกว่าอีก) ยอมรับว่าไม่ค่อยมีความอดทน ไม่ชอบแบกของเดินไปมา

แต่ถ้าเครื่องไม่ไหว คนก็ต้องไหวแหละครับ

13 กับ 15 เวลาพกพาน้ำหนักต่างกันนิดหน่อยไม่มากจนน่าเกลียดครับ (2.04 กับ 2.54) เมื่อก่อนใช้ 15 แล้วหนีไปใช้ 13 อยู่ไม่เกิน 2 เดือน กลับมา 15 ต่อดีกว่า จอใหญ่กว่า ทำงานสบายตากว่า 13 (ความเห็นส่วนตัวครับเพราะต้องนั่งทำงานอยู่หน้าคอมวันละ 8 ชั่วโมง ทรมานมากที่ต้องจ้องจอเล็กๆ) ส่วนการพกพาหากระเป๋าดีๆช่วยได้เยอะครับ(ผมใช้ backpack กับ messenger bag แล้วแต่อารมณ์แต่ละวัน)

MBA13 แนะนำให้เพิ่มแรมเป็น 8GB ด้วยครับ ถ้าจะใช้ parallel

• Like 1

อยากถามว่า

-ถ้าลง windows ใน parallels แล้ว รัน oracle เพื่อเป็น เซิฟเวอร์ และทำงานอื่นบน os x จะไหวมั้ยครับ

-หรือควรจะใช้ bootcamp ไปเลย เพราะว่า oracle ต้องรันอยู่ตลอด ที่จะทำงาน

อยากขอความคิดเห็นและคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ :)

ไหวนะครับ parallels ไหวครับ อาจจะมีบางจังหวะสะดุดๆ เป็นเรื่องปกติ แต่ไหว และสามารถ tune parameter resource ขึ้นลงได้ตามต้องการ

หากทำงานพวก testing production แนะนำ parallels สถานเดียวครับ (มันสร้างและลบล้างลงใหม่ได้ตลอดเวลาตามต้องการ) หรือจะสร้างกี่ Guest OS ก็ได้

ผมก็ใช้งานในลักษณะนี้ครับ แต่สั่ง CTO เพิ่มแรมเป็น 8GB

ส่วนตัวเคยแบกทั้ง 13 และ 15 ครับ ตัว 15 เล่นผมปวดบ่าเลยทีเดียว

ตอนนี้เลยจะมาลอง Air บ้าง น่าจะคล่องตัวกว่ากันเยอะครับ

ram 4GB ตัวธรรมดาก็ไหวครับ

ผมใช้ตัวนี้แหละ รัน parallel 7 ลง win7 office2010 autocad2007 ก็ทำงานได้ไม่อืดครับ

RAM 8Gb เลยครับ แชร์ให้ Window 4Gb ครับ

แต่เนื้อที่ผมว่า 128 Gb อาจไม่พอ ต้อง 256 ครับ

RAM 8Gb เลยครับ แชร์ให้ Window 4Gb ครับ

แต่เนื้อที่ผมว่า 128 Gb อาจไม่พอ ต้อง 256 ครับ

หนับหนุนครับ

สเปคที่ถาม Parallel ไหวนะครับ เวลาใช้ Winodws ก็ไม่เปิโปรแกรมอะไร OSX แค่นั้น จัดแรมให้ Parallel ไปเลย 4GB

ที่เหลือไม่พอเดี๋ยว Linon ไปขนขวายเอา SSD มาทำแรมเองแหละครับ อิอิ

ผมก็ใช้สเปคนี้ ลง Parallel เหมือนกัน สะดวกสบาย

ของผมก็พึ่งลงโดยใช้ Parallel Desktop ลง Windows XP

ใช้งานหลัก ๆ ก็แค่ Office มี SQL Server 2005 และ PHP ก็ใช้งานปกติดีไม่ครับไม่อืดแต่อย่างใด

ลื่นๆเลยครับ ผม mba2012 13' ram 4 g ใช้งาน msoffice นี่พริ้วครับ แต่ผมลง vs 2010 มีจัดหว่ะหนืดบ้างนิดนึง เวลารันโค้ดเยอะๆ แต่ไม่น่าเกลียดครับ ถือว่าผ่านเลย (( Parallels win7 จาก bootcamp))

ไปลอง Parallels ให้เพื่อบน MBP2011 RAM 4G ไม่ค่อยดีเท่าไร ทำให้ Mac อืดเลย

แต่เครื่องผม MBA2012 RAM 8G นี่ลื่นกว่าเยอะมาก อาจจะเป็นเพราะ SSD และ RAM ที่เยอะกว่า

ผมใช้ mbp 13 late2011 ก็ใส่กระเป๋าก็หนักอยุ่นะครับ ประมาน 3 โล รวมของอย่างอื่น

พอดีของเยอะ บางวันต้องหอบเครื่องดนตรีไปด้วย แต่ไม่ได้ลำบากมากครับ

แต่ mba นี่เบาจริง เพื่อนใช้ 11" อยู่ แต่เสียที่ storage น้อยไปนิด ต้องพก hdd ด้วย

ผมลง boot camp เอา

ขอฝากถามหน่อยนะครับ

เวลาเปิด windows ผ่าน boot camp ลดไฟคีย์บอร์ดได้ไหม

แล้วจะลดเนื้อที่ไดรว์ boot camp ทำได้ป่ะครับ หรือต้องลง windows ใหม่อย่างเดียว

Edited by kungx

MBA 2012 ใน Parallels ควรตั้งค่า Ram เท่าไรดีครับ

1.5 GB หรือ 2 GB ไปเลยดี

แล้วตรง CPUs เลือก เป็น 1 2 3 หีรอ 4 ดีอะครับ สงสัยตรงนี้มานานมากๆแล้ว

ผมใช้ mbp 13 late2011 ก็ใส่กระเป๋าก็หนักอยุ่นะครับ ประมาน 3 โล รวมของอย่างอื่น

พอดีของเยอะ บางวันต้องหอบเครื่องดนตรีไปด้วย แต่ไม่ได้ลำบากมากครับ

แต่ mba นี่เบาจริง เพื่อนใช้ 11" อยู่ แต่เสียที่ storage น้อยไปนิด ต้องพก hdd ด้วย

ผมลง boot camp เอา

ขอฝากถามหน่อยนะครับ

เวลาเปิด windows ผ่าน boot camp ลดไฟคีย์บอร์ดได้ไหม

แล้วจะลดเนื้อที่ไดรว์ boot camp ทำได้ป่ะครับ หรือต้องลง windows ใหม่อย่างเดียว

ลดไฟคีย์บอร์ด ตรงปุ่มที่โน๊ตบุ๊คอะครับ (เหมือน OS X)

ลดไฟคีย์บอร์ด ตรงปุ่มที่โน๊ตบุ๊คอะครับ (เหมือน OS X)

กด F5 บนวินโด้วมันเป็น Refresh อ่ะครับ

กดปุ่ม Fn ค้างครับแล้วก็กดปุ่ม F5 ครับผม ^^

กดปุ่ม Fn ค้างครับแล้วก็กดปุ่ม F5 ครับผม ^^

ผมก็กดยังงั้นแหละครับ ไม่ได้เหมือนกัน

ไม่แน่ใจว่าอาจจะเกี่ยวกับตัว Driver หรือการเซ็ตค่าอะไรหรือเปล่าครับ รอท่านผู้รู้มาตอบน่าจะดีกว่า