Jump to content
woriiz

Boot เครื่องไม่ได้เพราะว่าลง osใหม่

Recommended Posts

อาการของเครื่องผม (iMac 21inch) คือ ผมได้ทำการลงไลอ้อนคร้บ แต่ไม่ได้ลงแบบคลีนเพราะด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการไปฟอแมททุกอย่างออกไป แต่ก็ลงผ่านจาก disk utility ที่มีเขียนว่า reinstall Mac os x lion อะไรซักอย่างน่ะครับ ผมก็ทำการลงไป เพราะผมเคยซื้อมาแล้ว หลังจากนั้นก็ไม่มีปัญหาอะไร ลงได้ปกติ แต่เข้าเข้ามาสู่หน้าจอหลัก นั้นเครื่องค่อนข้างหน่วง ผมจึงจัดการ repair disk ตามปกติ แต่เครื่องก็ยังช้าอยู่ จึงตัดสินใจจะลงใหม่อีกครั้งโดยคราวนี้จะลงแบบคลีน พอทำตามขั้นตอนเสร็จแล้วทุกอย่างบูทเครื่องขึ้นมา เครื่องไม่สามารถทำอะไรได้เลย นอกจากเป็นรูปแอเปิ้ลอยู่อย่างนั้น กด option เพื่อที่จะเข้า recovery disc ก็เจอ แต่ก็เป็นอาการเดียวกัน อาการเหมือนเครื่องหาโอเอสไม่เจอ ผมไม่อยากจะยกไปร้านนะครับ เพราะว่าอยากลองเรียนรู้ด้วยตัวเอง แต่ถ้าเกิดขอทราบข้อมูลจากพี่ๆแล้วยังไม่สามารถทำได้คงต้องตัดใจยกไปแล้วล่ะครับ รบกวนพี่ๆที่มีความรู้ทุกคนนะครับ ขอบคุณมากครับ

ลอง Recovery ผ่าน Internet ดูครับ เปิดเครื่องกด command+R ดูครับ

• Like 1

Update เพิ่มครับ ลองใช้วิธีตามที่คุณchong4251aบอกแล้วครับปรากฎว่าสามารถลงได้แต่ติดปับหาอยู่ที่ว่า มันขึ้นข้อความ can't downloadind addition ผมลองหาข้อมูลในบอร์ดแล้ว บางท่านบอกว่าให้กด cmd -option - p-r ผมทดลองแล้วครับ ปรากฎว่ายังเหมือนเดิม ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Edited by woriiz

ถ้าไม่ได้คงต้องลง OS X ผ่าน USB หรือ DVD ครับ

แต่คิดว่าคงไม่เคยทำตัว Install ไว้ใน USB หรือ DVD แน่ๆ

ถ้าสุดท้ายแก้ไม่ได้จริงๆ ก็ยกไปให้ร้านลง ครับ

และจากนั้นก็ทำเก็บไว้เลย จะใน USB หรือ DVD ก็ได้

ลองหาแผ่น Snow Leopard ดูครับ ถ้าเก็บไว้

แล้วก็ลง Snow Leopard ไว้ก่อน แล้วค่อยมาอัพเกรด (หรือจะ Clean ก็ตามแต่) Lion ทีหลัง แต่ควรทำแผ่น Lion เก็บไว้ฉุกเฉิน

Update เพิ่มครับ ลองใช้วิธีตามที่คุณchong4251aบอกแล้วครับปรากฎว่าสามารถลงได้แต่ติดปับหาอยู่ที่ว่า มันขึ้นข้อความ can't downloadind addition ผมลองหาข้อมูลในบอร์ดแล้ว บางท่านบอกว่าให้กด cmd -option - p-r ผมทดลองแล้วครับ ปรากฎว่ายังเหมือนเดิม ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

กด cmd -option - p-r ไม่เกี่ยวกันเลยครับ ไม่ช่วยอะไรด้วย ลองออกแล้วกดเข้าไปใหม่ เป็นที่ internet ครับ เคยเจอขึ้นอยู่ 3 รอบ กว่าจะโหลดได้

ลองหาแผ่น Snow Leopard ดูครับ ถ้าเก็บไว้

แล้วก็ลง Snow Leopard ไว้ก่อน แล้วค่อยมาอัพเกรด (หรือจะ Clean ก็ตามแต่) Lion ทีหลัง แต่ควรทำแผ่น Lion เก็บไว้ฉุกเฉิน

ขอทราบเป็นความรู้ครับ มีแผ่น snow ที่มากับเครื่อง เพียงแต่ว่าลงไม่ได้แล้ว เพราะว่ามันขึ้นเป็นเึรื่องหมายห้ามตอนเปิดเครื่องแทนรูปแอเปิ้ลครับ หากมีวิธีอื่น รบกวนชี้แนด้วยครับ มือใหม่อยากศึกษาครับ

ขอทราบเป็นความรู้ครับ มีแผ่น snow ที่มากับเครื่อง เพียงแต่ว่าลงไม่ได้แล้ว เพราะว่ามันขึ้นเป็นเึรื่องหมายห้ามตอนเปิดเครื่องแทนรูปแอเปิ้ลครับ หากมีวิธีอื่น รบกวนชี้แนด้วยครับ มือใหม่อยากศึกษาครับ

ใส่แผ่น Snow แล้วกด C ครับ เพื่อบู๊ตจากแผ่น หรือจะกด Option ก็ได้