Jump to content
miji

สอบถามเรื่อง ram สำหรับใช้ใน macbook white unibody 2010 ครับ

Recommended Posts

พอดีเดิม ram มันแค่ 1gb bus 1066 x 2 เริ่มแรกเลยผมก็ไปซื้อ ram corsair จาก banana มาเป็น 4gb bus 1333 รุ่นที่ใช้กับ mac ได้ ทีนี้ผมก็ดันถอดแรมเก่าออก 1 ช่อง เพื่อที่จะเปลี่ยนตัวใหม่แทน รวมกันเป็น 5gb ระบบมองเห็น บู๊ทได้ปกติ แต่เจ้ากรรมดันอุตริไปซื้อมาอีก 4gb เหมือนเดิมเพื่อจะอัพ 8gb จะได้ใช้โปรแกรมพวก vm ware ได้ราบรื่น ตอนนี้กลายเป็น 4gb bus 1333 x 2 = 8gb bus 1333 จากนั้นก็เปิดเครื่อง เสียงปี๊บๆมาหาละ เลยถอดแรมออกแล้วใส่ทีละตัว กลายเป็นว่า ram ที่ซื้อก่อนหน้านี้ใช้ไม่ได้แบบใส่ slot เดียวซะงั้น ถึงแม้จะเปลี่ยน slot เสียบแล้วก็ตาม แต่ ram 1gb bus 1066 เก่าใส่ก็บู๊ทได้ปกติ แล้วก็เอาแรมใหม่ใส่อีก slot ก็บู๊ทได้ปกติเช่นกัน ผมจึงมีข้อสงสัยคือ

1. macbook white unibody ของผมนั้นเป็น ddr3 bus 1066 ใส่ ram ที่ bus สูงกว่าไม่ได้หรือครับ

2. ทำไมใส่ 4gb bus 1333 แบบเดี่ยวๆแล้วบุ๊ทไม่ขึ้น แต่พอเสียบแรมเก่าที่ bus 1066 คู่ด้วยดันบู๊ทได้ปกติสุขครับ

3. โดยปกติแล้ว bus ของ ram ถ้าหากเอา ram ที่ bus สูงกว่ามาใส่ ตัวเครื่องจะทำการลดความเร็ว bus เหลือแค่ที่เครื่องรับได้สูงสุดใช่หรือไม่ครับ

4. มีวิธีแก้ไขอะไรหรือเปล่าครับ หรือต้องหา bus 1066 มาใช้เท่านั้นครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบคำถามครับ

ป.ล. Macbook White Unibody 2010 ครับ

Edited by miji

ต้องขอโทษสมาชิกทุกท่านด้วยครับ โพสเสร็จแล้วเหลือบไปเห็นกระทู้ล่างอาการคล้ายกัน

http://freemac.net/home/topic/10296-%E0%B8%AA%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%A1-%E0%B9%81%E0%B8%A3%E0%B8%A1-macbook-white-%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A/

รบกวนตอนในนี้หรือในลิงค์ก็ได้ครับ

ของผม macbook white late 2009 ครับ ตอนแรก RAM 2GB 1066 ตอนนี้เปลี่ยนเป็น 4GB x 2 = 8GB bus 1066 กลายเป็นเครื่องเสถียรขึ้นเยอะครับ พร้อม VMware ก็ไม่มีปัญหาอะไร

ขอตอบนะครับ เท่าที่รู้นะครับ Bus เท่าไหร่ก็ให้ใส่ Bus เท่านั้นครับ ถ้าเกิดของคุณเป็น 1066 ก็ต้องหา 1066 มาใส่เท่านั้น ไม่นั้นเครื่องก็จะบูทไม่ขึ้นครับ และ macbook white unibody สามารถใส่แรม ได้สูงสุดถึง 8GB ด้วยครับ

ถ้าบังคับให้ใช้แต่ bus 1066 คงต้องลองหา 4gb bus 1066 ซักแถวใส่คู่กับ bus 1333 ที่ใช้อยู่แน่เลย :lol:

เพราะที่ผมใส่อยู่เป็น 1gb bus 1066 + 4gb bus 1333 = 5gb bus 1066 ข้อสันนิฐฐานนี้อาจจะใช้ได้(เปลืองตังอีกรอบ)

จากเท่าที่เจอนะครับ หากเป็น MacBook (white) จะใช้ได้แค่บัสตามสเปคที่ระบุไว้ครับ เคยเอาบัส 1333 ไปใส่แล้วเปิดไม่ได้ครับ แต่หากเป็น MacBook Pro เอาบัสสูงกว่ามาใช้งานได้ครับไม่มีปัญหา

วันนี้เอาไปที่ร้านอีกรอบครับ บอกเค้าให้ใส่ 4GB 1066 ตัวนึง + 4GB 1333 ตัวนึง ปรากฏว่าเค้าบอกว่า ตัว 1066 เลิกผลิตไปแล้วครับ เหลือแต่ 1333 ถ้าจะเปลี่ยน พี่เค้าถามผู้เชี่ยวชาญมาบอกว่า ให้ทิ้งเครื่องไว้โดย เค้าจะถอดเครื่องหมด เพื่อรีเซ็ทถ่าน BIOS เพื่อจะให้ไม่ให้คอมมันจำว่าใช้ Ram เท่าไร แล้วใส่ 4GB 1333*2 2ตัว ซึ่งผมไม่ทิ้งไว้เพราะไม่แน่ใจว่าจะปลอดภัยมั้ย เลยมาขอถามคนในเว็บครับ สำหรับผู้ที่เคยเปลี่ยนว่าต้องทำอะไรยังไงบ้าง ถึงจะได้ 8GB จริงๆ สำหรับ MACBOOK WHITE

วันนี้เอาไปที่ร้านอีกรอบครับ บอกเค้าให้ใส่ 4GB 1066 ตัวนึง + 4GB 1333 ตัวนึง ปรากฏว่าเค้าบอกว่า ตัว 1066 เลิกผลิตไปแล้วครับ เหลือแต่ 1333 ถ้าจะเปลี่ยน พี่เค้าถามผู้เชี่ยวชาญมาบอกว่า ให้ทิ้งเครื่องไว้โดย เค้าจะถอดเครื่องหมด เพื่อรีเซ็ทถ่าน BIOS เพื่อจะให้ไม่ให้คอมมันจำว่าใช้ Ram เท่าไร แล้วใส่ 4GB 1333*2 2ตัว ซึ่งผมไม่ทิ้งไว้เพราะไม่แน่ใจว่าจะปลอดภัยมั้ย เลยมาขอถามคนในเว็บครับ สำหรับผู้ที่เคยเปลี่ยนว่าต้องทำอะไรยังไงบ้าง ถึงจะได้ 8GB จริงๆ สำหรับ MACBOOK WHITE

ถอดเครื่องออก? มันไม่มีหรอกถ่าน bios ถอดแค่แบตเครื่องก็พอแล้วไม่ต้องไปรื้อทั้งเครื่องหรอก ถอดหมดใส่กลับไปไม่ก็ไม่รองรับทำไปก็เสียเวลาเปล่า แล้วอีกอย่างคนที่แกะไว้ใจได้แค่ไหน? ถ้ามันพังขึ้นมาใครรับผิดชอบ? หา buss 1066 มาละครับ ตรงประเด็นที่สุด

ถอดเครื่องออก? มันไม่มีหรอกถ่าน bios ถอดแค่แบตเครื่องก็พอแล้วไม่ต้องไปรื้อทั้งเครื่องหรอก ถอดหมดใส่กลับไปไม่ก็ไม่รองรับทำไปก็เสียเวลาเปล่า แล้วอีกอย่างคนที่แกะไว้ใจได้แค่ไหน? ถ้ามันพังขึ้นมาใครรับผิดชอบ? หา buss 1066 มาละครับ ตรงประเด็นที่สุด

สรุปคือต้องหา 1066 มาใช่มั้ยครับ แต่พี่เค้าบอกว่าเลิกผลิต เชื่อได้มั้ยหว่า สรุปคือ Buss 1066 ยังหาได้ทั่วไปมั้ยครับ??

ผมว่าเปลี่ยน 1066 แต่เปลี่ยนยี่ห้อไปเลยถ้าไม่มีของ ตอนนี้ผมใช้ Transcend กะ Kingston อยู่ก็ใช้ดีนะ

รุ่นนี้รองรับ Bus 1066 เท่านั้นครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ คงต้องไปดิ้นรนหา bus 1066 4gb มาลองดูซักตัว เผื่อจะได้ใช้เต็ม 8gb กับเขาซะที :lol: