Jump to content
weenzezar

ต้องการซื้อ ExTernal Harddisk ครับ เอารุ่นไหนดีครับ แนะนำด้วยครับ

Recommended Posts

DS211 สเปคบอร์ดและ I/O ดีกว่า DS411j ครับ ความเร็ว transfer เร็วกว่า (แต่ไม่ได้ดูว่ามันมี USB3 ไหม)

ตัว 411j มันตกรุ่นไปแล้วนะครับ มันแทนด้วย 412 และ 412+ ครับ

เดี๋ยวจะถามต่ออีกว่า แล้วจะหาทางออกยังไงดี (ในเมื่อมี external hdd 2.5" ใช้แล้ว)

ก็หา USB HUB แบบมีไฟเลี้ยงแยกออกมาครับ

มันจะช่วยจ่ายกระแสเพิ่มให้กับ device ที่มาต่อกับมัน!

ท่าน turnPro นี่ครบถ้วนจริงๆครับ

ขอบคุณมากๆเลย คิด solution ให้พร้อมเลย

ขอบคุณมากจริงๆ ครับ

เห็นป้ายไฟเขียวเยอะ เลยเข้ามายกป้ายแดงบ้างครับ ฮ่าๆๆ ผมไม่ได้มีอคติกับ WD นะครับ แต่ผมซื้อมากี่ตัวพังหมด ไม่ว่าจะเป็น desktop หรือ portable ext.HDD อันนี้ไม่นับรวมไส้ข้างในนะครับ เฉพาะที่มันเห็นจากข้างนอกครับ ไม่ว่าจะเป็น My Book หรือ My Passport สำหรับผม ไม่รอดครับ หลายครั้งผมพบว่าภายใต้สิ่งแวดล้อมเกือบจะเหมือนกัน คือวางไว้ติดกัน เสียบกับ UPS เหมือนกัน (ในกรณี desktop ext.HDD) ใช้สาย USB แบบเดียวกัน แต่บางคนก็บอก "ดี" บางคนก็บอก "ขอผ่าน" ก็มีครับ หลายสิ่งอาจจะเหมาะกับคนนึง แต่อาจจะไม่เหมาะกับอีกคนนึงก็ได้ครับ บางที.. มันอาจจะมีพลังงานบางอย่างอยู่ก็เป็นได้ :unworthy:

ชองผมพังไป 3 ตัว และ WD NAS 1 ตัว...หลังจากนั้นผมเลิกมองยี่ห้อนี้เมื่อเวลาเดินผ่าน

ไม่อยากเล่าให้ฟัง

ที่ช้ำใจคือ ที่พัง บอร์ดในเครื่องมันพัง ทั้ง 3 ตัวเลย

ใครว่าดีก็คงดี แต่กับผม พังคาโต๊ะหมด

ท่าน turnPro นี่ครบถ้วนจริงๆครับ

ขอบคุณมากๆเลย คิด solution ให้พร้อมเลย

ขอบคุณมากจริงๆ ครับ

หาแบบ 5400rpm ดู HDD ที่กินกระแสน้อยๆ หากจำเป็นต้องต่อตรงใช้งานข้างนอกบ่อยๆ

หากอยู่ในบ้านก็เพิ่ม USB HUB ที่มีไฟเลี้ยง

บอร์ด MBA จะได้ไม่แบกภาระจ่ายกระแส

ชองผมพังไป 3 ตัว และ WD NAS 1 ตัว...หลังจากนั้นผมเลิกมองยี่ห้อนี้เมื่อเวลาเดินผ่าน

ไม่อยากเล่าให้ฟัง

ที่ช้ำใจคือ ที่พัง บอร์ดในเครื่องมันพัง ทั้ง 3 ตัวเลย

ใครว่าดีก็คงดี แต่กับผม พังคาโต๊ะหมด

หาแบบ 5400rpm ดู HDD ที่กินกระแสน้อยๆ หากจำเป็นต้องต่อตรงใช้งานข้างนอกบ่อยๆ

หากอยู่ในบ้านก็เพิ่ม USB HUB ที่มีไฟเลี้ยง

บอร์ด MBA จะได้ไม่แบกภาระจ่ายกระแส

การเรียนรู้จากประสบการณ์ตรงนี่สำคัญมากนะครับ ทำให้เราเรียนรู้ได้ตลอดชีวิต แต่ระบบการศึกษาบ้านเรามันไม่แบบนั้นเน้นทฤษฎีเพื่อไปสอบ เมื่อสอบเสร็จก็ลืมเพราะไม่ได้ใช้บ้างเรียนเกินความจำเป็นบ้าง เฮ่อ

การเรียนรู้จากประสบการณ์ตรงนี่สำคัญมากนะครับ ทำให้เราเรียนรู้ได้ตลอดชีวิต แต่ระบบการศึกษาบ้านเรามันไม่แบบนั้นเน้นทฤษฎีเพื่อไปสอบ เมื่อสอบเสร็จก็ลืมเพราะไม่ได้ใช้บ้างเรียนเกินความจำเป็นบ้าง เฮ่อ

พอทราบว่าท่านเป็นครูใช่ไหมครับ พ่อแม่ผมก็เป็นครู ตอนนี้ปลดเกษียนหมดแล้ว ผมพอจะเข้าใจท่าน ที่ท่านพูดข้างบนนั้น

แม่ผมพูดให้ฟังแค่ว่า พยามสอนคนอื่นให้ได้ หากสอนคนอื่นได้ นั้นแสดงว่าเราเข้าใจ ไม่ใช่การจดจำ

และหากสอนแล้วมีข้อมูลอะไรที่สอนเค้าไปผิดพลาด เราก็ต้องน้อมรับกลับมา และทำความเข้าใจเสียใหม่

ทบทวนให้เข้าใจ อย่ามานั่งท่องจำ

การที่เราได้แนะนำคนอื่น นั้นทำให้เราได้ตวามรู้กลับมาด้วย หากข้อมูลที่แนะนำไปแล้วมันไม่ถูกต้อง ก็ต้องมีคนโต้แย้ง

การศึกษาเมืองไทย ไม่ค่อยจะมีให้เถึยงคุณครู

ต้องให้เด็กมันเถียงเยอะๆ ครูนั้นแหละ หัดฟังเด็กๆบ้าง 555+

• Like 1

ตอนนี้ที่ตั้งอยู่ที่ห้องทั้งหมดมีแต่ 3.5" seagate 3 ตัวที่ใช้อยู่ตอนนี้ยังไม่มีตัวไหนงอแงเลย

หวังว่าตัวที่ 4 ที่เพิ่งซื้อมาจะยังรักกันเหมือนเดิม

ส่วน WD นี่ขอผ่านเลยค่ะ ...พอดีมีความประทับใจที่ไม่ค่อยดีต่อกันซักเท่าไหร่กับ WD -__-

ต้องขอบคุณคุณ turnpro ด้วยนะคะ ตามอ่านที่คุณได้แนะนำอะไรดีๆมาหลายกระทู้แล้ว

คุณอธิบายได้ละเอียดดีมากๆค่ะ

รบกวนช่วยยกตัวอย่างหน่อยได้ไหมครับ จะได้เอาไว้เป็นความรู้เวลาใช้จะได้ไม่มีปัญหาครับ

ท่านอาจจะมีประสบการณ์ เอามาแชร์กัน ทำให้หลายๆ คนจะได้รับประโยชน์ครับ

ขอบคุณครับ

บางคนอาจจะเคยสงสัยว่าทำไมสาย USB บางรุ่นมันจึงให้สายแบบมี 2 หัวน่ะครับ คือเค้าแนะนำให้ใช้ทีเดียว 2 หัวเลย เพราะเวลาทำงานหนักๆ ไฟมันจะไม่พอ แต่ก็เสียไป 2 ช่อง 555 ตอนแรกผมก็ยังสงสัยเหมือน มีบางคนเอาไปเคลมร้านแล้วหน้าแตกกลับมาก็มี 5555

ดีนะ MBP รุ่นใหม่มี USB เพิ่ม ถ้ารุ่นเก่าก็ 2 ช่องหมดแระ = =''

ผมยังคิดไกลไปถึง SSD ความจุซัก 1 TB ราคาไม่เกิน 5 พัน (แต่ตอนนี้คงได้แค่ฝันไปก่อน 555)

Edited by Area_51

พอทราบว่าท่านเป็นครูใช่ไหมครับ พ่อแม่ผมก็เป็นครู ตอนนี้ปลดเกษียนหมดแล้ว ผมพอจะเข้าใจท่าน ที่ท่านพูดข้างบนนั้น

แม่ผมพูดให้ฟังแค่ว่า พยามสอนคนอื่นให้ได้ หากสอนคนอื่นได้ นั้นแสดงว่าเราเข้าใจ ไม่ใช่การจดจำ

และหากสอนแล้วมีข้อมูลอะไรที่สอนเค้าไปผิดพลาด เราก็ต้องน้อมรับกลับมา และทำความเข้าใจเสียใหม่

ทบทวนให้เข้าใจ อย่ามานั่งท่องจำ

การที่เราได้แนะนำคนอื่น นั้นทำให้เราได้ตวามรู้กลับมาด้วย หากข้อมูลที่แนะนำไปแล้วมันไม่ถูกต้อง ก็ต้องมีคนโต้แย้ง

การศึกษาเมืองไทย ไม่ค่อยจะมีให้เถึยงคุณครู

ต้องให้เด็กมันเถียงเยอะๆ ครูนั้นแหละ หัดฟังเด็กๆบ้าง 555+

สิ่งที่ท่าน turnpro พูดนั้นถูกต้องเลยครับ ขอบนับถือครูที่เป็นครูทั้งจิตวิญญาณ เหมือนคุณพ่อ คุณแม่ ท่าน turnpro ผมขอน้อมรับเอาคำสอนของทั้งสองท่านมาปรับใช้กับตัวเองครับ ขอบคุณท่าน turnpro ที่ชี้แนะ(ข้าน้อย) มากๆ ครับ

ขอขอบคุณจากใจจริงครับ

ขอบคุณครับ

ตอนนี้ที่ตั้งอยู่ที่ห้องทั้งหมดมีแต่ 3.5" seagate 3 ตัวที่ใช้อยู่ตอนนี้ยังไม่มีตัวไหนงอแงเลย

หวังว่าตัวที่ 4 ที่เพิ่งซื้อมาจะยังรักกันเหมือนเดิม

ส่วน WD นี่ขอผ่านเลยค่ะ ...พอดีมีความประทับใจที่ไม่ค่อยดีต่อกันซักเท่าไหร่กับ WD -__-

ต้องขอบคุณคุณ turnpro ด้วยนะคะ ตามอ่านที่คุณได้แนะนำอะไรดีๆมาหลายกระทู้แล้ว

คุณอธิบายได้ละเอียดดีมากๆค่ะ

คุณmanaras ทำงานอะไรหรอครับถึงใช้ข้อมูลเยอะขนาดนั้น แล้วมีการจัดการ HDD ของตนเองแบบใดครับ เช่นของท่าน turnpro ใช้ NAS RIAD5 เพื่อทำ Storage แล้วคุณmanarasใช้อะไรจัดการข้อมูลของตนเองครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

คุณmanaras ทำงานอะไรหรอครับถึงใช้ข้อมูลเยอะขนาดนั้น แล้วมีการจัดการ HDD ของตนเองแบบใดครับ เช่นของท่าน turnpro ใช้ NAS RIAD5 เพื่อทำ Storage แล้วคุณmanarasใช้อะไรจัดการข้อมูลของตนเองครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

เป็นอาจารย์ + นักวิจัยค่ะ (จริงๆแล้วเราอาชีพเดียวกันนะคะคุณ weenzezar) จริงๆแล้วก็เป็นอาชีพที่ไม่ต้องใช้ข้อมูลมากขนาดนั้น

แต่ที่มี HD หลายลูกเพราะข้อมูลงานวิจัยก็ไว้ที่นึง ส่วนข้อมูลงานอดิเรกซึ่งกิน พท ค่อนข้างมากก็ไว้อีกที่ค่ะ (ไฟล์ซีรี่ย์ล้วนๆค่ะ พอดีไม่ชอบไรท์ลงแผ่น ไรท์ทีไรหาไม่เจอทุกที)

ส่วนการจัดการข้อมูล ตอนนี้ก็ศึกษาเรื่อง NAS อยู่ค่ะ (ถึงจะมีข้อมูลมากแต่ส่วนมากเป็นการเก็บแบบค่อนข้างถาวรมากกว่าค่ะ เลยไม่ได้ทำอะไรมากมายนอกจากตั้งไว้เป็นลูกๆไป)

แต่อ่านเรื่อง NAS ไปก็น่าสนใจมากค่ะ เพราะงานวิจัยที่ทำอยู่ตอนนี้เปลี่ยนมาทำในคอมพิวเตอร์ซะส่วนใหญ่ ศึกษาเรื่องนี้ไว้ไม่เสียหาย

เป็นอาจารย์กับนักวิจัย นี่สาขาไหนครับพอจะบอกได้ไหมครับ แล้วสอนมหาลัยแถวไหนหรอครับ ผมก็เรียนโท เรียนมาหลายปีไม่จบสักที ทำวิทยานิพนธ์ defend ตัวจบไปแล้วแต่ต่องแก้อีกบานเลย ตอนนี่เหนือยใจมาก เพราะเปิดเทอมแล้วไม่ค่อยมีเวลาทำ (ข้ออ้่าง) แล้วก็ท้อด้วยครับ(ข้ออ้างอีกนั่นแหละ) แต่กำลังพยายามให้เสร็จภายในเทอมนี้ไม่งั้นมีหวังโดนไทร์แน่นอนเลย ถ้าอยากแนะนำผมในเรื่องไหน แนะนำได้เลยนะครับผมชอบเรียนรู้ครับ

ขอบคุณและยินดีที่ได้รู้จักครับ คุณmanaras

กว่าจะอ่านจบ ได้ข้อมูลเยอะมากๆ ไม่รู้ทำไมอ่านไป แล้วมันรู้สึกตื่นเต้นไปด้วย เหมือนเรากำลังจะได้อะไรสุดยอดๆเข้ายังงั้นแหละ อ่้านแล้วกลับมาดูบ้าน ดีนะเรามี USB HUB มาจ่ายกระแสแยกอยู่แล้ว

เรื่องข้อมูลนี่จริงครับ เพราะ HDD ผมเพิ่งจะเกรียมไป 1 TB สลดมากครับ ข้อมูลที่หายไป นี่ก็รอสิ้นเดือนอยู่จะได้ลง 10.8 ใหม่ แล้วยิ่งมาอ่านกระทู้นี้ ยิ่งอ่านแล้วรู้สึกอยากทำ NAS ไปด่้วยเลย ในกระทู้นี้เห็นหลายท่านเชียร์ให้เลิกคบ WD ผมเลยอยากสอบถามว่า ผมควรไปซื้อ HDD เจ้าไหนมาทำ RAID ดีครับ เพราะในหัวผมมันมีไม่กี่เจ้าเอง

ขอบคุณเป็นวิทยาทานครับ

เป็นอาจารย์กับนักวิจัย นี่สาขาไหนครับพอจะบอกได้ไหมครับ แล้วสอนมหาลัยแถวไหนหรอครับ ผมก็เรียนโท เรียนมาหลายปีไม่จบสักที ทำวิทยานิพนธ์ defend ตัวจบไปแล้วแต่ต่องแก้อีกบานเลย ตอนนี่เหนือยใจมาก เพราะเปิดเทอมแล้วไม่ค่อยมีเวลาทำ (ข้ออ้่าง) แล้วก็ท้อด้วยครับ(ข้ออ้างอีกนั่นแหละ) แต่กำลังพยายามให้เสร็จภายในเทอมนี้ไม่งั้นมีหวังโดนไทร์แน่นอนเลย ถ้าอยากแนะนำผมในเรื่องไหน แนะนำได้เลยนะครับผมชอบเรียนรู้ครับ

ขอบคุณและยินดีที่ได้รู้จักครับ คุณmanaras

ทางนี้ตอนนี้กำลังต่อเอกอยู่ค่ะ ช่วงนี้ทำเรื่องลาศึกษาต่ออยู่ กว่าจะจบเอกก็คง .....เหนื่อยหน่อย :!tuzki023:

ส่วนงานวิจัยนี่ทำด้านวิทยาศาสตร์ค่ะ ฮาๆๆๆ

ยิ่งเรียนข้อมูลที่เก็บไว้ยิ่งเพิ่มๆๆ

ยินดีที่ได้รู้จักเหมือนกันค่ะ

เป็นอาจารย์ + นักวิจัยค่ะ (จริงๆแล้วเราอาชีพเดียวกันนะคะคุณ weenzezar) จริงๆแล้วก็เป็นอาชีพที่ไม่ต้องใช้ข้อมูลมากขนาดนั้น

แต่ที่มี HD หลายลูกเพราะข้อมูลงานวิจัยก็ไว้ที่นึง ส่วนข้อมูลงานอดิเรกซึ่งกิน พท ค่อนข้างมากก็ไว้อีกที่ค่ะ (ไฟล์ซีรี่ย์ล้วนๆค่ะ พอดีไม่ชอบไรท์ลงแผ่น ไรท์ทีไรหาไม่เจอทุกที)

ส่วนการจัดการข้อมูล ตอนนี้ก็ศึกษาเรื่อง NAS อยู่ค่ะ (ถึงจะมีข้อมูลมากแต่ส่วนมากเป็นการเก็บแบบค่อนข้างถาวรมากกว่าค่ะ เลยไม่ได้ทำอะไรมากมายนอกจากตั้งไว้เป็นลูกๆไป)

แต่อ่านเรื่อง NAS ไปก็น่าสนใจมากค่ะ เพราะงานวิจัยที่ทำอยู่ตอนนี้เปลี่ยนมาทำในคอมพิวเตอร์ซะส่วนใหญ่ ศึกษาเรื่องนี้ไว้ไม่เสียหาย

อ่านแล้วก็พอจะเข้าใจ ว่าอะไรตรงไหนสำคัญ?

มาตีความเรื่องความสำคัญเก็บรักษาข้อมูล กับเก็บข้อมูลเยอะๆ มันคนล่ะประเด็นกัน

กับการใช้ข้อมูลที่พร้อมใช้ (ไม่ใช่จะใช่ที เอาลูกนั้น ลูกนี้่มาเสียบ) แบบนี้ก็ไม่ใช่พร้อมใช้

แล้วมาดูว่า NAS มันตอบโจทย์ตรงข้อไหนที่กล่าวมาข้างบนได้บ้าง

อันที่จริง NAS มันก็มีหลายแบบหลายระดับ หากเน้นแบบซีเรียสไม่สามารถ offline ได้นานในยาม MA นักวางระบบจะเลือกใช้ NAS ที่รองรับ Hotswap

อ่า... กล่าวไว้เท่านี้ ไม่อยากพาไปถึงเรื่อง Riad + Hotswap เดี่ยวจะพาลปวดหัว

NAS อย่างที่ผมใช้ๆกัน และราคาไม่เท่าไรเนี้ย ส่วนใหญ่มันก็ไม่ใช่แบบ Hotswap ทั้งนั้น

ย้อนกลับมาอธิบายเรื่องข้อมูลพร้อมใช้ ที่แบบไม่ใช่เวลาจะใช้แล้วหยิบมาเสียบ (แบบนี้ไม่เอา ล้าสมัย มีความเสี่ยง) ก็ต้องระบบ NAS ที่ทำ Raid 1 หรือไม่ก็ Raid 5 อย่างใดอย่างหนึ่ง

และการที่จะพร้อมใช้ได้ ก็ตรงมันผ่านระบบ Network ที่คอยให้บริการให้กับทุกๆเครื่องที่เชื่อมเข้ามาในระบบ " ก็พร้อมใช้ " (จบเรื่องพร้อมใช้) + (พร้อมเสียเงิน) 555

ตามหลักการเก็บข้อมูลอันสำคัญ จะเก็บไว้ที่ตัวหลัก (NAS) และสำรองย้ายเก็บไปอีกสถานที่ (นำกล่อง HDD มาสำเนาข้อมูลออกจาก NAS) หรือให้ NAS ทำ Backup แบบมี up2date ในตัว แล้วแยกไปเก็บอีกสถานที่หนึ่ง (กันไว้กรณีไฟไหม้)

นี่คือพื้นฐานในการเก็บข้อมูลที่เรียกว่าสำคัญ และไม่ต้องเอาเรื่องว่าปริมานข้อมูลเยอะมากน้อยแค่ไหน มันคนล่ะเรื่องกับความสำคัญของข้อมูล

นี่แหละวิธีคิดและตัดสินใจวางระบบอะไรสักอย่าง

อย่าเอาปริมาณ (Volume) มาคิด ให้เอา มูลค่า (Value) มาคิด แล้วใช้ Solution แบบ 100% หรือจะ 200% มาทำครับ

100% ก็แค่มีข้อมูลหลัก

200% ก็เพิ่มตัวเก็บแยกข้อมูลไปอีกสถานที่หนึ่ง

เหมือนระบบการบินที่เค้าวางระบบกัน คือวางระบบ 200%

กว่าจะอ่านจบ ได้ข้อมูลเยอะมากๆ ไม่รู้ทำไมอ่านไป แล้วมันรู้สึกตื่นเต้นไปด้วย เหมือนเรากำลังจะได้อะไรสุดยอดๆเข้ายังงั้นแหละ อ่้านแล้วกลับมาดูบ้าน ดีนะเรามี USB HUB มาจ่ายกระแสแยกอยู่แล้ว

เรื่องข้อมูลนี่จริงครับ เพราะ HDD ผมเพิ่งจะเกรียมไป 1 TB สลดมากครับ ข้อมูลที่หายไป นี่ก็รอสิ้นเดือนอยู่จะได้ลง 10.8 ใหม่ แล้วยิ่งมาอ่านกระทู้นี้ ยิ่งอ่านแล้วรู้สึกอยากทำ NAS ไปด่้วยเลย ในกระทู้นี้เห็นหลายท่านเชียร์ให้เลิกคบ WD ผมเลยอยากสอบถามว่า ผมควรไปซื้อ HDD เจ้าไหนมาทำ RAID ดีครับ เพราะในหัวผมมันมีไม่กี่เจ้าเอง

ขอบคุณเป็นวิทยาทานครับ

หากเราใช้เครื่องคอมแค่เครื่องเดียวคนเดียว หากล่องแบบเสียบ HDD ได้ไม่น้อยกว่า 2 ลูก และ OSX เห็นทั้งสองลูกพร้อมกัน ใช้ Disk Utility ทำ Raid1 ใช้แก้ขัดในงบประหยัดใช้งานได้ก่อนครับ

Riad บน OSX วางใจได้ ผมเทสและใช้งานมาแล้วครับ ถอดอีกลูกไป format อีกลูกมันก็ทำงานของมันได้

มีงบเมื่อไร มีระบบ network ลงเมื่อไรค่อยคว้า NAS มาลง

มันมีหลายทางกับเรื่องทำ RAID ครับ

ไม่แพงอย่างที่คิด

แนะนำ G-Drive ครับ ของ G-technology ครับ ใช้งานดีครับ สวยด้วยครับ เพราะเป็นอลูมิเนียม เข้ากับแม็คเป๊ะ สวยด้วยใช้ดีด้วย แนะนำครับ ใช้อยู่

ขอคำแนะนำด้วยครับสำหรับ Lacie ตัวนี้ คิดว่ายังไงกันบ้างครับ พอดีจะเอามาใช้กับ MBP13" 2.3GHz Corei5 สำหรับตัดต่อน่ะครับ แต่อยากพกพาไปไหนมาไหนด้วยน่ะครับ

http://www.ebay.com/...=item2a248e271e

ที่เมืองไทยมีขายมั้ยครับ ราคาใกล้ๆกันมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ปล.

1. ตัวนี้เป็น SSD หรือเปล่าครับ พยายามมองหาคำอธิบายในที่คนขายอธิบายอยู่แต่ไม่เห็นน่ะครับ

2. จะทำยังไงดี MBP ผมมีช่อง Thunderbolt อยู่ช่องเดียวเอง อย่างนี้จะต่อออกจอนอกยังไงหรือครับ เพราะ Adapter ต่อออกจอนอกก็ต้องใช้ Thunderbolt เหมือนกัน มี Thunderbolt Hub ขายมั้ยครับ ตอนนี้เข้าใจแล้วว่าทำไม่ MBP ตัวใหม่ถึงต้องมี Thunderbolt สองช่องแล้วตัด Firewire 800 ไป แต่ไม่เข้าใจทำไม่ต้องตัด Lan Port ออกไป

Edited by mingmac

ขอคำแนะนำด้วยครับสำหรับ Lacie ตัวนี้ คิดว่ายังไงกันบ้างครับ พอดีจะเอามาใช้กับ MBP13" 2.3GHz Corei5 สำหรับตัดต่อน่ะครับ แต่อยากพกพาไปไหนมาไหนด้วยน่ะครับ

http://www.ebay.com/...=item2a248e271e

ที่เมืองไทยมีขายมั้ยครับ ราคาใกล้ๆกันมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ปล.

1. ตัวนี้เป็น SSD หรือเปล่าครับ พยายามมองหาคำอธิบายในที่คนขายอธิบายอยู่แต่ไม่เห็นน่ะครับ

2. จะทำยังไงดี MBP ผมมีช่อง Thunderbolt อยู่ช่องเดียวเอง อย่างนี้จะต่อออกจอนอกยังไงหรือครับ เพราะ Adapter ต่อออกจอนอกก็ต้องใช้ Thunderbolt เหมือนกัน มี Thunderbolt Hub ขายมั้ยครับ ตอนนี้เข้าใจแล้วว่าทำไม่ MBP ตัวใหม่ถึงต้องมี Thunderbolt สองช่องแล้วตัด Firewire 800 ไป แต่ไม่เข้าใจทำไม่ต้องตัด Lan Port ออกไป

ใหญ่ขนาดนี้ (1TB) แถมมี Drop resistant เป็น HDD อยู่แล้วครับ ถ้าเป็น SSD ไม่ต้องมี Drop resistant ก็ได้

แล้วอย่างน้อยจะเร็วกว่า USB2 อย่างที่เค้่าโฆษณาไว้มั้ยครับเนี่ย