Jump to content
DobaKung

"Mountain Lion" อัพเกรดหรือ clean install ดี?

Recommended Posts

สวัสดีครับ ^^

วันนี้ OS X Mountain Lion เปิดให้ดาวน์โหลดกันแล้ว อยากจะทราบว่าควรจะลงใหม่ไปเลย (clean install) หรือว่าจะแค่อัพเกรดไปเฉยๆ ครับ? ตอนนี้ใช้เป็น 10.7.4 อยู่ครับ หรือชาวฟรีแมคทําแบบไหนกันบ้างมาแชร์กันหน่อยก็ดีครับ ^^

ผมเป็นมือใหม่(มาก) ผมว่าอยากลองใช้แบบเต็มประสิทธิภาพ clean install ครับ สำหรับผมนะ

จากประสบการณ์ผม ไม่ต่างกันนะ แต่รู้สึกไปเองว่า clean อาจจะ work กว่า (ไม่มีหลักฐานยืนยัน)

รอผู้มีประสบการณ์มาแชร์ครับ

• Like 1

upgrade สำหรับผม เพราะเพิ่งซื้อตัวใหม่มา

แต่ถ้าใช้มานานแล้วรู้สึก error บ่อย เช่น ก่อนหน้านี้ใช้ imac 27 mid 2010 พัดลมดังมาก แต๊กๆๆๆๆ เหมือนใช้ windows ยังไงยังงั้น สาเหตุเนื่องมาจากไปปรับแต่งเยอะไปหน่อย

เลยลงใหม่แบบทับตัวเก่า ก็ไม่หาย

เลยลงแบบคลีนเลย security format เลือก 7 รอบ รอนนานข้ามวันข้ามคืน อาการพักลมดังหายหมดจดเหมือนซื้อเครื่องมาใหม่ เงียบบบบบ

เลือกลงได้ตามใจชอบครับ

ผมเพิ่ง clean install 10.7 ไปเมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้ว

จะว่าไปมันไม่ต่างกัน แต่โดยปกติผมจะทำการ upgrade testing program ต่างๆก่อน ใช้งานสักพักแล้วจะ clean install เมื่อเครียร์งานว่างแล้ว

ก็ทำ TM ก่อน upgrade และทำ TM อีกชุดก่อนจะ Final clean install

Step ผมก็ทำแบบนี้

• Like 2

งั้นสรุปผมจะทำ Clean Install เลยละกันนะครับ

เพราะก่อนหน้านี้ตอนอัพเป็น Lion มันก็มีปัญหาพวกชุดโปรแกรมใน Adobe CS5 อ่ะครับ

ขอขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ ^^

สมัยใช้ Windows ชอบ Clean Install เพราะมันจะทำงานเร็วกว่า ติดตั้งทับตัวเดิม

เมื่อหลายปีก่อน เริ่มใช้ Mac ก็ยัง Clean อยู่ แต่ความที่ ใช้ OSX มา กี่รุ่น ไม่เคยเจอปัญหาจนต้องลงเครื่องใหม่เลย

ทุกวันนี้ ก็เลย Upgrade มาตลอด อย่างเครื่องตัวนี้ ก็ Upgrade มาสองรุ่นแล้วมั้ง ใช้งานได้เร็วตามปกติ

คือเครื่องของผมก็เป็น MacBook Aluminium (late 2008) คิดว่า ML คงเป็นรุ่นสุดท้ายที่จะอัพได้แล้ว T^T

ถ้างั้นก็ Clean Install ไปซะเลยจะได้เร็วๆ เหมือนตอนซื้อเครื่องมาใหม่ๆ สมัยยังเป็น 10.5.8

สำหรับผมครั้งแรกใช้วิธีการ upgrade ใช้ไปซักพัก ถ้าเกเรบ่อยๆ ค่อย Clean Install นะครับ

ผมเพิ่งซื้อ Macbook pro มาเมื่อสัปดาห์ก่อน ไปกรอกข้อมูลในหน้าเวปเพื่อเอา Redeem code ของ mountain lion แล้ว

แต่ยังไม่มีอีเมลส่งโค้ดกลับมาเลย มันต้องรอกี่วันครับ ใครเคยลองบ้าง

ผมเพิ่งซื้อ Macbook pro มาเมื่อสัปดาห์ก่อน ไปกรอกข้อมูลในหน้าเวปเพื่อเอา Redeem code ของ mountain lion แล้ว

แต่ยังไม่มีอีเมลส่งโค้ดกลับมาเลย มันต้องรอกี่วันครับ ใครเคยลองบ้าง

รอ 1 - 2 วันคับ ของผมพึ่งได้เมื่อวาน

ผมเพิ่งซื้อวันที่ปล่อย Mountain Lion พอดีเลยอัพเกรดโลดครับ

ถ้าเครื่องเพิ่งซื้อก็ upgrade ก็ได้ไม่ต้อง clean install หรอก ยกเว้นว่าใช้มาตั้งแต่ 10.6>10.7 ถ้าอย่างนี้น่าจะ clean install มากกว่า

อัฟเกรดไปก่อนซักพัก นิ่งๆ ว่างๆ ค่อยครีนอินสตอลใหม่ๆ เลย

• Like 1

ผมพึง clean lion มาตอนนี้ลง M.lion แบบอัพไปก่อน เดี๋ยวพอเล่นไปแล้วความรู้สึกตัวเองมันบอกว่า เครื่องเริ่มอืด แล้วผมก็ clean ใหม่

สรุปคือแล้วแต่ความรู้สึกของคุณ อยู่ที่คุณคิดว่าเครื่องมันถึงเวลาต้อง clean แล้วรึยัง