Jump to content
Chatchawan

ท่านที่ติดตั้ง Moutain Lion แล้ว แจ้งผลการใช้งานและสิ่งที่เปลี่ยนแปลงหน่อยครับ

Recommended Posts

ท่านใดที่ลงบนเครื่องรุ่นเก่าๆ เช่น อายุ 3 ปีขึ้นไป.. รบกวนอัพเดตอาการและรุ่นหรือสเปคของเครื่องที่ลงด้วยนะครับ!

เผื่อว่าเพื่อนๆท่านอื่นที่ใช้เครื่องรุ่นเก่าๆเหมือนกันจะได้ใช้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจครับ.. .. ^_^-

...

• Like 2

Safari 6.0 ไม่น่าจะนับเป็นการปรับปรุง Mountian Lion นะครับ เพราะมันให้ Lion อัพเดตได้เหมือนกัน นี่ผมก็ยัง Lion อยู่แต่ก็อัพเดตเป็น Safari 6.0 ได้เหมือนกัน

แม้ว่าใน Lion จะเป็น Safari 6.0 เหมือนกัน แต่หน้าตาจะไม่เหมือนกันครับ ที่เห็นชัดๆ คือ Process Bar มันไม่มี Gradient เหมือนกับบน Mountain Lion

ปัญหาต่อมาที่พบ Mountain Lion คือ Big Cat เป็น Very Very Very Big Cat มาก ๆ

เพราะเอาลง DVD5 ไม่ได้ครับ T T กะจะเก็บไว้เผื่อเครื่องมีปัญหา

ผมจะเอาลง USB ก็ไม่ได้ครับ มันขึ้นว่า Image still working.

ท่านใดที่ลงบนเครื่องรุ่นเก่าๆ เช่น อายุ 3 ปีขึ้นไป.. รบกวนอัพเดตอาการและรุ่นหรือสเปคของเครื่องที่ลงด้วยนะครับ!

เผื่อว่าเพื่อนๆท่านอื่นที่ใช้เครื่องรุ่นเก่าๆเหมือนกันจะได้ใช้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจครับ.. .. ^_^-

...

เครื่องผม MacBook 13" Limited Edition 2.4 GHz, Ram 8 GB (ใช้ Firmware ที่ใส่ได้), Plextor m3 256 GB และ Western Digital 750 GB Scorpio Black.

Edited by Tee+...Lek

อ๋อ เอามาฝากครับ สำหรับคนที่ยังลังเลหรือ App จะใช้ได้หรือไม่ ลองดูครับ

http://roaringapps.com

Dock เปลี่ยนจาก กระจก กลายเป็น เขียงพลาสติก :)

• Like 1

ตัดสินใจว่าจะอยู่ Lion ไปซักพัก ขอดู Parallels ก่อนว่า 6 จะทำมา Support ไหม ถ้าไม่ค่อยคิดต่อว่า จะทำไง

ผมจะเอาลง USB ก็ไม่ได้ครับ มันขึ้นว่า Image still working.

usb 8gb ก็ไม่ได้หรอครับ

ไฟลืน่าจะรันหรือถูกใช้งานอะไรบางอย่างอยู่ครับ ลองรีสตาร์ทเครื่องแล้วทำใหม่ดู น่าจะได้นะครับ

MBP 15" mid 2010 ไม่แฮ็งค์เมื่อล็อกอินช้าเกินกว่าเวลาที่ Lion พึงประสงค์ (ล็อกอินช้า สิงโตงอน แฮงค์ยาวเลยต้องปิดเครื่องสถานเดียว) แค่นี้ก็แฮปปีแล้ว คอยดูระยะยาวอีกทีว่าจะ แฮงค์อีกไหม

usb 8gb ได้สบายครับ.. ของผมจับยัดใส่เรียบร้อยแล้ว

ของผมใช้แบ่ง partition ของ EX HDD แล้วจับยัดลงไปเลยครับ (พอดีที่บ้านไม่มี USB 8 GB)

launchpad ดูไม่รกครับชอบมากๆ safari ไวมากๆ

ณ ตอนนี้เราก็ขอรอดูต่อไปอีกสักพัก

...

ผมก็อยากทราบข้อมูลตรงนี้เช่นกันครับว่า

MBP 2008 C2D 2.4GHz Ram 4GB

กับ

MBA 2010 C2D 1.86GHz Ram 4GB

ถ้าลงเจ้าสิงโตภูเขาจะไหวหรือเปล่า ถ้ามันกินทรัพยากรเครื่องมากเกินไปผมจะได้ไม่ต้องไปซื้อครับ

ผมก็อยากทราบข้อมูลตรงนี้เช่นกันครับว่า

MBP 2008 C2D 2.4GHz Ram 4GB

กับ

MBA 2010 C2D 1.86GHz Ram 4GB

ถ้าลงเจ้าสิงโตภูเขาจะไหวหรือเปล่า ถ้ามันกินทรัพยากรเครื่องมากเกินไปผมจะได้ไม่ต้องไปซื้อครับ

MBP 2008 C2D 2.5 Ram 4GB สบายๆ ครับ PhotoShop LightRoom ไม่เร็ว ไม่ช้า ไม่แฮงค์...ครับ

• Like 1

MBP 2008 C2D 2.5 Ram 4GB สบายๆ ครับ PhotoShop LightRoom ไม่เร็ว ไม่ช้า ไม่แฮงค์...ครับ

โดยส่วนตัวแล้ว Mountain Lion ดูจะจัดการด้านหน่วยความจำได้ดีกว่า Lion แฮะ คือพอปิดโปรแกรมมันก็คืนเป็น Free Memory ก็เลยไม่ค่อยอืดเท่าไหร่ แต่คงต้องดูยาวๆ ครับ

MacBook Aluminium late 2008

Intel Core 2 Duo 2GHz

RAM 4GB

ลื่นกว่า Lion ครับ แบตทนกว่าเดิมด้วย แสดงว่าใช้ไฟน้อยกว่า แล้วก็ใช้มานานแล้วยังไม่ได้ยินเสียงพัดลมเลยครับ ^^

ถ้าเป็นการเปลี่ยนแปลงอื่นๆ ก็เช่นพวกไอคอนบางโปรแกรมเปลี่ยนไป ใน System Preferences ก็เปลี่ยนครับ

MacBook Aluminium late 2008

Intel Core 2 Duo 2GHz

RAM 4GB

ลื่นกว่า Lion ครับ แบตทนกว่าเดิมด้วย แสดงว่าใช้ไฟน้อยกว่า แล้วก็ใช้มานานแล้วยังไม่ได้ยินเสียงพัดลมเลยครับ ^^

ถ้าเป็นการเปลี่ยนแปลงอื่นๆ ก็เช่นพวกไอคอนบางโปรแกรมเปลี่ยนไป ใน System Preferences ก็เปลี่ยนครับ

ลงแบบไหนครับ Update หรือ Clean Install

ขอรูปพวก System Preferences หรือ Activity Monitor เอามาเข้า Web ไว้เป็นฐานข้อมูลบ้างได้ไหมครับ (ช่วงกำลังใหม่ๆ)

เวลา Apple เปลี่ยนแปลงอะไร เราจะได้มีตัวเปรียบเทียบครับ

• Like 1

ขอรูปพวก System Preferences หรือ Activity Monitor เอามาเข้า Web ไว้เป็นฐานข้อมูลบ้างได้ไหมครับ (ช่วงกำลังใหม่ๆ)

เวลา Apple เปลี่ยนแปลงอะไร เราจะได้มีตัวเปรียบเทียบครับ

ผมแนะนำให้นะ หากคุณมีเครื่องใช้งานเพียงเครื่องเดียว ไม่แนะนำให้อัพนะครับ ดูท่าแล้วปัญหาไม่น้อย

FLACTunes เปิดโปรแกรมได้ปกติครับ จับเพลง FLAC โยนเข้าไปมันก็วิ่งปกติจนเสร็จเลยครับ แต่.....ไม่มีโผล่ใน iTune เลยครับ มันจะไปอยู่ใน Folder ที่เรากำหนดไว้ครับ แต่ไม่ Auto Import to iTune ครับ ต้อง Import เองครับ

Edited by nattapan72

ผมแนะนำให้นะ หากคุณมีเครื่องใช้งานเพียงเครื่องเดียว ไม่แนะนำให้อัพนะครับ ดูท่าแล้วปัญหาไม่น้อย

ผมยังไม่ทำไรอยู่แล้วครับ เพราะและคิดว่า อาจไม่ Up Date ด้วยหาก Parallels 6 มันยังไม่ Support หรือ ยังหา Promotion ดีๆ สำหรับ Parallels 7 ไม่ได้ (ไม่อยากใช้ของเถือน)

หรือไม่ผมก็รอ ขึ้นไปพร้อมเครื่องใหม่ (กลางปีหน้า)

ส่วนที่อยากให้เอารูปมาเก็บ และแสดงนั้น ผมอยากให้เก็บไว้เป็นฐานข้อมูลของ สมาชิกใหม่ๆ ที่เข้ามา หรือ เพื่อการอ้างอิง มากกว่าครับ

• Like 2

ขอบคุณมากครับ แบบนี้ค่อยน่าลองหน่อย

แต่ MBA ผมเองก็ยังหวั่นๆอยู่เหมือนกันว่าจะไหวหรือเปล่า