Jump to content
Chatchawan

ท่านที่ติดตั้ง Moutain Lion แล้ว แจ้งผลการใช้งานและสิ่งที่เปลี่ยนแปลงหน่อยครับ

Recommended Posts

จากที่ทดลองลงแล้ว พบว่ามีบางโปรแกรมที่ไม่รองรับ แต่ก็สามารถหาเวอร์ชั่นอื่นที่ลงได้มาใช้แทน แต่ดันไปติดเรื่องไดร์เวอร์ของอุปกรณ์เสริมบางตัวที่ยังไม่มีไดร์เวอร์ (USB "M-Audio" audio interface) ออกมารองรับทำให้สุดท้ายต้องกลับมาลงใช้ Lion ไปก่อนรอทุกอย่างพร้อมแล้วค่อยกลับไปใช้ใหม่ครับ

ตอนนี้โปรแกรมที่ผมใช้งานปัจจุปันรองรับหมดแล้ว ก็เลยเปลี่ยนมาใช้ "สิงโตภูเขา" ได้ครับ แถมการจัดการหน่วยความจำ ผมว่าดีขึ้นด้วยนะครับ

ทำไม notification ผม นิ่งสนิท ต้องไป set อะไรก่อนหรือเปล่าครับ

Bug ที่เจอ

ผมไม่รู้จะเรียกว่าอะไรดี มันเป็นภาพหลอนอะครับ - -*

แบบสมมติ ผมกำลังเปิด Finder แล้วมี รูป กำลัง Prosess (หมุนๆอยู่ข้าง Ex.HDD)

พอเลื่อน Space ไอ้เครื่องหมายนั้น มันจะมาติดที่ Desktop อะครับ แต่พอเลื่อน Space กลับ ก็หายครับ

หรือบางทีก็มีรูปอะไรเล็กๆ ติดไปตรงนั้นนี้ไปทั่ว (แล้วก็หายไป) -.-"

ทำไม notification ผม นิ่งสนิท ต้องไป set อะไรก่อนหรือเปล่าครับ

นี่คือList Appที่ใช้ได้กับNotificationครับ

คุณมีการใช้งานแอปพวกนี้หรือไม่?

ขอสอบถามได้ไหมครับ เป็นผู้ใช้แมคมือใหม่ อัพเกรดเป็น Mountain Lion แล้วครับ จาก Snow Leopard ซึ่งตัวเดิมมีปัญหาหลายอย่างที่ยังไม่ได้แก้ไข

พออัพเกรดมาคิดว่าจะลงใหม่ให้หมดเหมือนลงวินโดว แต่เป็นแค่อัพเกรด

อยากสอบถามว่าผมจะลงใหม่แบบฟอแมตฮารดดิสใหม่ต้องทำอย่างไรครับ

รบกวนสอบถามครับ ท่านใดใช้งาน program เกี่ยวกับรูปภาพบ้างครับ เช่น Capture NX ของ Nikon หรืออื่นๆอีก หลังจาก upgrade เป็น ML แล้วการใช้งานเป็นอย่างไรบ้างครับ

การปิด-เปิด เครื่องเร็วขึ้นหรือช้ากว่าตัว Lion ครับ/ขอบคุณครับ กำลังจะ up จาก Lion เป็น ML ครับ

ขอสอบถามได้ไหมครับ เป็นผู้ใช้แมคมือใหม่ อัพเกรดเป็น Mountain Lion แล้วครับ จาก Snow Leopard ซึ่งตัวเดิมมีปัญหาหลายอย่างที่ยังไม่ได้แก้ไข

พออัพเกรดมาคิดว่าจะลงใหม่ให้หมดเหมือนลงวินโดว แต่เป็นแค่อัพเกรด

อยากสอบถามว่าผมจะลงใหม่แบบฟอแมตฮารดดิสใหม่ต้องทำอย่างไรครับ

1. Backup Files

2. ทำ USB Boot Os x 10.8

http://osxdaily.com/...-install-drive/

3. รีเครื่อง กดปุ่ม Option ค้างไว้ เลือกไปที่ Disk utility

4. เลือก > Erase เลือก Hdd ที่ต้องการติดตั้ง os ทำการลบ สะ

5. กลับไปที่ หน้าติดตั้ง os สะ

รอ รอ รอ :)

ปล. ผมทำตามขั้นตอนข้างต้น ผมใช้งานได้ หากมีผิดพลาดประการใดเกิดขึ้น ผมไม่รับผิดชอบนะครับ

หากเห็นว่าไม่สมควร ลบได้เลยนะครับ

1. Backup Files

2. ทำ USB Boot Os x 10.8

http://osxdaily.com/...-install-drive/

3. รีเครื่อง กดปุ่ม Option ค้างไว้ เลือกไปที่ Disk utility

4. เลือก > Erase เลือก Hdd ที่ต้องการติดตั้ง os ทำการลบ สะ

5. กลับไปที่ หน้าติดตั้ง os สะ

รอ รอ รอ :)

ปล. ผมทำตามขั้นตอนข้างต้น ผมใช้งานได้ หากมีผิดพลาดประการใดเกิดขึ้น ผมไม่รับผิดชอบนะครับ

หากเห็นว่าไม่สมควร ลบได้เลยนะครับ

ผมใช้วิธีนี้ครับ

ขอบคุณมากครับ ผมคงจะยังไม่อัพ ผมใช้หลักๆ ก็ Photoshop, illustrator, Dreamweaver, Flash ครับ

ถึงในหลายๆ เว็บอาจจะมีภาพยืนยันว่าใช้งานได้ใน 10.8 แต่ผมยังไม่ชัวร์เพราะบางทีอาจจะไม่ได้ใช้ถึงขั้นลึกหรือทำงานจริงจังนานๆ ขอรอฟังจากผู้ใช้งานจริงก่อนดีกว่าครับ

ตอนนี้เจอปัญหาเหมือนที่เค้าบอกแล้วครับ คือมันจะเป็นพักๆ นะครับ นานๆ จะเป็นที ต้องรอสักประมาณ 10 นาที มันจะกลับมาใช้ได้ปกติ

อีกอย่างเจอปัญหาเหมือนกันครับว่าโปรแกรมที่เคยใช้จะไม่ได้สามารถใช้งานได้ มันจะขึ้นอย่างภาพ:

ในภาพเป็นตัว Driver ของ Projector EPSON แบบ Wireless ครับ

ยังมีพวก Driver Printer ของ HP ก็ยังไม่ Support ด้วย

รวมทั้งพวก Driver เครื่องพิมพ์หรือ Projector ด้วยครับ คงต้องรอสักพัก = =''

ตอนนี้เจอปัญหาเหมือนที่เค้าบอกแล้วครับ คือมันจะเป็นพักๆ นะครับ นานๆ จะเป็นที ต้องรอสักประมาณ 10 นาที มันจะกลับมาใช้ได้ปกติ

อีกอย่างเจอปัญหาเหมือนกันครับว่าโปรแกรมที่เคยใช้จะไม่ได้สามารถใช้งานได้ มันจะขึ้นอย่างภาพ:

ในภาพเป็นตัว Driver ของ Projector EPSON แบบ Wireless ครับ

ยังมีพวก Driver Printer ของ HP ก็ยังไม่ Support ด้วย

รวมทั้งพวก Driver เครื่องพิมพ์หรือ Projector ด้วยครับ คงต้องรอสักพัก = =''

อย่า Double Click เปิดโดยตรงครับ เนื่องจากติด Gatekeeper ให้คลิกขวา -> Open แทนครับ

ขอยกข้อความจาก Apple ครับ

http://www.apple.com/osx/what-is/security.html

Gatekeeper gives you three security options. Just like today, you can download and install apps from anywhere on the web. Or you can choose the safest option and download and install apps only from the Mac App Store. Or use the default option, which allows you to download apps from the Mac App Store as well as those signed with a Developer ID. If an app is unsigned, Gatekeeper blocks the app from being installed and warns you that it did not come from an identified developer. If you’re sure the app is safe, you can manually override Gatekeeper by Control-clicking the app and choosing to open it.

Edited by nutmos

เลือกในวงกลมก็ใช้ได้แล้วครับ

• Like 1

ใช้แล้วดีหมดทุกอย่าง เสียอย่างเดียวเครื่องผม macbook air 2010 late airplay ไม่ได้ T T

เลือกในวงกลมก็ใช้ได้แล้วครับ

OMG!!!!!! ไม่รู้มาก่อน นึกว่าจะต้องรออีกนานซะแล้ว ดีนะที่ยังไม่ได้ลบไฟล์ติดตั้งออกไปก่อน ขอบคุณมากจริงๆ ครับ :lol:

ทำยังไงถึงเอา drive ออกมาที่ desktop ได้ครับ?

ทำยังไงถึงเอา drive ออกมาที่ desktop ได้ครับ?

Finder > Preferences > General ติ๊กถูกตามต้องการเลยครับ Edited by GameZaa

เพิ่งกด update Mountain Lion ไปช่วงดูละคร (ธรณีนี่นี้ใครครอง) กดช่วงประมาณสี่ทุ่มครึ่ง upgrade เสร็จพอดีเจอหน้าคุณกิตติ (ข่าว 3 มิติ) เกิดเหตุการณ์ดังนี้

1. หลังจาก install เสร็จเครื่อง restart ใช้เวลานานมาก และยังคง restart อีกประมาณ 2 รอบ

2. เริ่มเอะใจในการ restart รอบสุดท้าย ทำไมจาก logo apple กลายเป็นเครื่องใหม่วงกลมขีดค่า หลังจากนั้น.. ก็ boot เข้า OS

3. การ boot เข้า OSX ช้าแปลกๆ แต่ไม่ได้คิดอะไร เปิดมาเจอหน้าตา login screen ที่คุ้นเคย (ลืมอธิบายเครือ่งผมมี SSD กับ HDD. ในตัว เป็น MBP 13" Early 2011 ยังมี OS อยู่ทั้ง 2 drive เผื่อ Drive นึงพัง อีก Drive จะไ้ดทำงานต่อได้ )

4. icon ที่ Dock แปลกๆ ไม่คุ้นเคย ลองเปิด finder... อ้าว! นี่มัน hdd. นี่หว่า สงสัย OSX มึนส์ boot ผิดเลยเปิด Finder ดู เอ๊ะ.. SSD drive หายไป :!tuzki006:

5. รีบเปิด Disk Utility เช๊ดดด SSD หายไปจริงๆ ด้วย งานตรูทั้งหมดดดดด (ยังพอใจเย็นได้ มี Time Machine backup ไว้อยู่เมื่อเช้า)

6. ลอง restart อีกรอบ.. กด opt ค้างไว้ เพื่อเลือก boot disk ที่ต้องการ.. ก็ไม่เจอ SSD ลอง boot เข้า USB drive ที่เอาไว้ติดตั้ง Lion เพื่อเข้า Disk Utility อีกรอบ ก็ยังไม่เจอ SSD Drive :!tuzki001:

7. ลองไม้ตายสุดท้าย Reset PRAM ด้วยการกด ปิดเครื่องแล้วกดเปิดพร้อมกด cmd+option+P+R ค้างไว้จนได้ยินเสียง reboot 2 รอบ..

8. Boot เข้า OSX พร้อมหน้าต่างให้กรอก iCloud Password รู้สึกได้ทันทีว่ารอดแล้วววว :!tuzki037:

9. check ให้แน่ใจอีกรอบ และเข้ามาบรรยายให้ทุกท่านได้อ่านกันนี่แหละครับ...

รู้สึกว่าเครื่องลื่นขึ้นหลังติดตั้ง (ผมใส่ Ram 8GB) นะครับ SSD ได้พื้นที่คืนมา 8 GB. ได้หลังติดตั้ง (หลังจาก file 4GB ตัว install ML ออกไปแล้ว)

Update 1: สุดท้ายก็ restart แล้วเข้าไม่ได้เช่นเดิมครับ พบปัญหากันหลายคนทีเดียว หลังจากไปอ่านใน forum ของ OCZ ดังนั้นใครที่ใช้ SSD ของ OCZ เข้าไปเช็คก่อนว่ามีใครเจอปัญหาหรือเปล่าก่อน update นะครับ ของผมใช้รุ่น Octane 128 GB ครับ เจอกันหลายคนทีเดียว...

MBP mid 2010 Vertex 4 128 FW 1.4.1.3 ไม่มีปัญหาครับ รีสตาร์ทครั้งแรกนานหหน่อย

ออฟชั่นที่ใช้ตั้งเวลา Sleep ใน Screen saver ไม่รู้หายไปไหนครับ ปกติจะมีให้ปรับเวลา Sleep monitor, Sleep HD ได้ แต่ตอนนี้หาไม่เจอครับ

และอีกปัญหานึงเวลา คลิกขวา Set Desktop Background บางทีต้อง คลิก สองครั้งครับ

บางทีหน้าปรับ Screen server มีอาการเอ๋อๆ อยู่ ใครเป็นบ้างครับ

ออฟชั่นที่ใช้ตั้งเวลา Sleep ใน Screen saver ไม่รู้หายไปไหนครับ ปกติจะมีให้ปรับเวลา Sleep monitor, Sleep HD ได้ แต่ตอนนี้หาไม่เจอครับ

และอีกปัญหานึงเวลา คลิกขวา Set Desktop Background บางทีต้อง คลิก สองครั้งครับ

บางทีหน้าปรับ Screen server มีอาการเอ๋อๆ อยู่ ใครเป็นบ้างครับ

ลองไปปรับใน Energy Saver ดูครับ

- iMessage บน Mac ไม่สามารถ login ได้ครับ ก่อนหน้ายังใช้ได้ปกติ พึ่งเป็นเมื่อบ่ายๆเย็นๆ

มันขึ้น error บอกให้ เช็คเน็ตอย่างเดียวเลยครับ

ลอง ใส่ user มั่วๆ ก็เป็นครับ

มีท่านใดเจอปัญหาอย่างผมบ้างรึป่าว

- safari มันหายวันนี้ประมาณสาม สี่ รอบได้แล้ว ครับ

- มีอาการภาพหลอนๆ เป็นบางจังหวะ (ไม่แน่ใจศัพท์เทคนิคเรียกว่าอะไร)

ปล. mbp 13 , early 2011

นี่คือList Appที่ใช้ได้กับNotificationครับ

คุณมีการใช้งานแอปพวกนี้หรือไม่?

มีครับผม ที่ใช้ๆ อยู่ก็มี twister กับ mail ครับ

อีกอย่างที่เพิ่งเห็น แต่ไม่เกี่ยวกับการลง Mountain Lion ตรงๆซักเท่าไหร่ก็คือ

Safari 6.0 ถอดหน้า Activity ออกไปแล้วครับ

เซฟไฟล์ Youtube ยากเลยทีนี้ :(

อีกอย่างที่เพิ่งเห็น แต่ไม่เกี่ยวกับการลง Mountain Lion ตรงๆซักเท่าไหร่ก็คือ

Safari 6.0 ถอดหน้า Activity ออกไปแล้วครับ

เซฟไฟล์ Youtube ยากเลยทีนี้ :(

MacTubes ช่วยคุณได้ครับ ผมทราบว่าจะถอดสักพักแล้วครับ เลยเตรียมหาทางสำรองไว้ตั้งแต่ Lion แล้ว

เพิ่ง clean install mountain lion ไป

iPhoto library เปิดไม่ได้ต้อง rebuild ใหม่อยู่หลายชั่วโมง

ได้กลับมาก็ยังไม่สมบูรณ์ รูปที่ rotate ไว้แล้วล้มนอนหมดเลย