Jump to content
at0m

[Mountain Lion] Clean install vs Upgrade และวิธี Backup ใช้วิธีไหนกันครับ

Recommended Posts

อ่ะจึ๋ยๆ มีตังซื้อเครื่อง ไม่มีตังซื้อโปรแกรม อ่าครับ 55555+

ถ้าเคยซื้อผ่าน App Store อยู่แล้ว มันจะมีให้โหลดได้เลยครับ

ส่วน App ต่างๆ ลองดูครับ บางทีก็อาจจะมีลดราคา หรือฟรีบ้าง ผมได้ Stuffit Deluxe มาแบบฟรีๆ แถม Update ได้ด้วย

ความเห็นส่วนตัวแล้ว ผมชอบ Clean Install แล้วย้ายข้อมูลแบบ Manual มากกว่าอ่ะครับ เพราะจะได้ถือโอกาสจัดระเบียบข้อมูลไปในตัวด้วย ติดตั้งแต่สมัยลง Window แล้ว ยิ่งตอนนี้มี SSD + HDD แค่ Backup Mail อย่างเดียว เพราะทั้ง Contact, Calendar และ Note อยู่ใน iCloud อยู่แล้ว

Edited by Tee+...Lek
  • Like 1

ต้มน้ำรอ :!tuzki024:

ผมกินไปแล้ว 2 ซอง เลี่ยนแล้วครับ ฮ่าๆ

เอาเป็นว่าผมไม่พูดดีกว่า เดี๋ยวจะออกทะเลไปไกล ^^

ส่วนตัวผมชอบแบบ Clean Install แล้วย้ายข้อมูลด้วยตนเองเมหือนกันครับ "สะอาดหมดจด" ดีครับ

ผมจะ create bootable mountain lion ลง external drive ครับ

ขนาดคือ 1 TB แบ่งเป็น 2 partitions คือ ExFAT และ Mac สำหรับ time machine

ผมต้องเพิ่ม partition ใหม่มั้ยครับ? หรือผมสามารถลงใน partition ที่เป็น mac ได้เลย?

ถ้าต้องเพิ่ม partition ใหม่ สามารถเพิ่มได้เลย หรือผมต้อง back up ข้อมูล แล้ว format ใหม่ทั้งหมดครับ?

ขนาดของ partition ใหม่ ประมาณ 10 GB พอมั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ

ของผมก็แท้เป็นบางแอ๊บน๊ะครับ จาก App store และบางแอ๊บก็ของแท้ (แท้จากเว็บบิท) ^^ ฮ่าๆ ขำๆ

เคยเห็นโวยวายเรื่องโดตนขโมยงานไปใช้ แต่ตัวเองก็ขโมยของคนอื่นมา

ของอะไรที่เอามาใช้ประโยชน์กับเราก็ซื้อเถิด ถ้ามันแพงมากก็หาตัวอื่นใช้แทน

ผมอ่านใน website ต่างประเทศ เค้าเขียนว่าข้อมูลใน drive ที่จะทำ bootable drive จะหายหมด

สรุปคือผมต้องหา flash drive ที่ว่างๆ มาใช้ทำ bootable drive โดยเฉพาะเลยใช่มั้ยครับ? ถ้าหากผมจะ clean install

ขอบคุณอีกครั้งครับ

เคยเห็นโวยวายเรื่องโดตนขโมยงานไปใช้ แต่ตัวเองก็ขโมยของคนอื่นมา

ของอะไรที่เอามาใช้ประโยชน์กับเราก็ซื้อเถิด ถ้ามันแพงมากก็หาตัวอื่นใช้แทน

อ๊ากกกก มันเป็นมุขครับ ขำๆน๊ะ

เมล์ up-to-date พึ่งเข้า น้ำตาแทบไหล

ขอถามต่อนะครับเกี่ยวกับ Time machine ว่าผมตัดสินใจลงแบบ clean install แล้วข้อมูลใน ext. hdd ที่ผมทำ Time machine ไว้เดิมจาก Lion จะทำยังงัยกับมันครับ

หรือว่าไม่ต้องสนใจ สามารถทำ Time machine จาก Mountain Lion ต่อได้เลย

ตอนนี้ขอตัวไปโหลด Mountain Lion ไว้ก่อนครับ

ผมอ่านใน website ต่างประเทศ เค้าเขียนว่าข้อมูลใน drive ที่จะทำ bootable drive จะหายหมด

สรุปคือผมต้องหา flash drive ที่ว่างๆ มาใช้ทำ bootable drive โดยเฉพาะเลยใช่มั้ยครับ? ถ้าหากผมจะ clean install

ขอบคุณอีกครั้งครับ

แค่แบ่งพื้นที่เป็นฟอร์แมทสำหรับแมคสัก 10G ก็พอครับ และก็ใช้วิธีทำเดียวกับวิธีทำ OSX Lion ลง USB เลยครับ

Clean install

สบายใจดีครับ แต่มีโปรแกรมเตรียมลงเรียบร้อย โหลดละรอรอรอ

สงสัยต้องลง Clean Install ( ตามแบบของฉบับคุณ turnpro คือ new format + new install software ) น่าจะปลอดภัยที่สุด

อยากทราบว่าวิธีClean Install

ใช้วิธีแบ่งPartitionของHDในเครื่องเลยได้หรือไม่ครับ? (ใช้แบบInternal HD)

ยกตัวอย่าง

Partition1: ส่วนของOSที่จะCleanInstall

Partition2: ส่วนของOS Installer เสมือนเป็นUSB

ถ้าเครื่องเพิ่งซื้อเปิดมาเป็น 10.7 ผมว่า up เป็น 10.8 เลยก็ได้ไม่ต้องไป clean install หรอกครับ นอกจากว่าใช้มาตั้งแต่ 10.6>10.7>10.8 อย่างของผมก็เป็นแบบนี้ ตอนลงตัว 10.8 GM เจอ kernel panic ไป 3 ครั้งติดกัน จนรำคาญก็จัด 10.7 clean install ไป(ตอนนั้น 10.8 ยังไม่ออก) ลง App ใหม่ ย้ายแค่ไฟล์ข้อมูลกลับมาไม่ได้ restore backup จาก time machine แต่ mount fike backup จาก time machine (ใช้เวลาเกินครึ่งวัน) เพิ่ง upgrade 10.8 ไปเมื่อคืนไม่มีปัญหาอะไรครับ

Edited by chong4215a

ผมกะจะลง clean ดันกด run ไปเฉย ท่าทาง เดี๋ยว ต้องใส่ DVD ลงใหม่ เหอะๆ

ผมกะจะลง clean ดันกด run ไปเฉย ท่าทาง เดี๋ยว ต้องใส่ DVD ลงใหม่ เหอะๆ

ต้องเป็นแผ่น DVD9 นะครับ

ถ้าไม่มีก็จับยัดลง usb อย่างเดียว

ต้องเป็นแผ่น DVD9 นะครับ

ถ้าไม่มีก็จับยัดลง usb อย่างเดียว

ลงผ่านPartitionที่เราแบ่งไว้ได้ไหมครับ

ลงผ่าน Partition ที่เราแบ่งไว้ได้ไหมครับ

หมายถึงทำ USB install ผ่านพาทิชั่นที่แบ่งไว้บนฮาร์ดดิสเอ็กเทอนอลใช่มั้ยครับ?

สามารถทำได้ครับ

หมายถึงทำ USB install ผ่านพาทิชั่นที่แบ่งไว้บนฮาร์ดดิสเอ็กเทอนอลใช่มั้ยครับ?

สามารถทำได้ครับ

หมายถึงPartitionในเครื่องเลยครับ ไม่ใช่External

หมายถึงPartitionในเครื่องเลยครับ ไม่ใช่External

ลงได้ครับ แต่ใน Partition นั้นข้อมูลจะหายหมดนะครับ

หรือจะแบ่งเพิ่มอีก Partition ขนาดสัก 10 GB ก็พอครับ

พอลงเสร็จก็ค่อยมาลบ Partition ทิ้งก็ได้