Jump to content
Sign in to follow this  
XZeropun

อยากรู้อะครับ งงมาก

Recommended Posts

คือว่าวันนี้ผมลง Mac ด้วย Windows อะครับ ที่นี้ ผมลงได้แล้ว แต่กำลังจะตั้งค่า พอมันขึ้นหน้าจอมา แล้วมีนก็ขึ้นว่าไม่มีคีย์บอร์ด แต่ผมต่อแล้วอะครับ

ผมว่าคนอ่านงงกว่านะ

ถามใหม่ครับ

ไปเรียบเรียงความคิดมาใหม่นะ

• Like 3

งง เหมือนกันครับ

ระบุหน่อยครับ Mac รุ่นไหน ใช้ OSX เวอร์ชั่นอะไร ต่อ keyboard แบบ USB หรือ Bluetooth ครับ

ศึกษาวิธีติดตั้ง Wondows ใน MAC จากพี่ Google ก่อนดีกว่าครับ มีทุกอย่าง

แบบว่า ผมจะตั้งค่าอะครับ แต่มันขึ้นว่ายังไม่ได้ต่อ Keyboard ของผมใช้แบบ USB ครับผม

ใช้ Bootcamp ลง windows ใช่มั้ยครับ?

แล้วเครื่องเป็น iMac รุ่นอะไรครับ?

ใช้ Bootcamp ลง windows ใช่มั้ยครับ?

แล้วเครื่องเป็น iMac รุ่นอะไรครับ?

ป่าวครับ ใช้คอม PC ลง Mac ครับ

ขอภาคประธาน ภาคแสดง และส่วนขยายให้เป็นประโยคหน่อยเถอะครับ

จากสองข้อความ ผมตีความได้ว่า

1. คุณมีเครื่อง iMac (ที่ต่อคีย์บอร์ดแบบ USB) พอลงวินโดว์ผ่าน Bootcamp เสร็จแล้ว เครื่องฟ้องว่าไม่พบคีย์บอร์ด

2. คุณพยายามลง OS X ในเครื่อง PC ทั่วไป (Hackintosh) พอลงเสร็จและบูทเข้า OS X ได้แล้ว เครื่องฟ้องว่าไม่พบ Keyboard

ป่าวครับ ใช้คอม PC ลง Mac ครับ

แบบนี้อาจจะไม่สามารถหาคำตอบได้ที่นี่ครับ

ผมว่าคุณมาผิดที่แล้วหล่ะครับ

ขอภาคประธาน ภาคแสดง และส่วนขยายให้เป็นประโยคหน่อยเถอะครับ

จากสองข้อความ ผมตีความได้ว่า

1. คุณมีเครื่อง iMac (ที่ต่อคีย์บอร์ดแบบ USB) พอลงวินโดว์ผ่าน Bootcamp เสร็จแล้ว เครื่องฟ้องว่าไม่พบคีย์บอร์ด

2. คุณพยายามลง OS X ในเครื่อง PC ทั่วไป (Hackintosh) พอลงเสร็จและบูทเข้า OS X ได้แล้ว เครื่องฟ้องว่าไม่พบ Keyboard

อันที่ 2 ครับผม

ค่อยๆ คิด ค่อยๆ เรียบเรียงคำถามครับ ว่าคุณทำอะไร อย่างไร ทีละขั้นตอน ถ้าเครื่องฟ้อง error อะไรก็บอกรายละเอียดของ error นั้นด้วยครับ

บอกส่วนประกอบเครื่องของคุณด้วยครับ ขนาดลำพัง hardware แอปเปิลเองยังต้องระบุรุ่นประกอบการแก้ปัญหาเลย

ป.ล. สมาชิกที่นี่ผมคิด(เอาเอง)ว่าส่วนใหญ่จะใช้เครื่องของแอปเปิลเอง ไม่ได้ใช้ Hackintosh ถ้าคุณไปถามเว็บที่เน้นเรื่องการดัดแปลง OS X ที่เว็บนั้นๆ น่าจะมีผู้รู้มากกว่าครับ

คือว่าที่นี่เค้าค่อนข้างเข้มงวดเรื่องการละเมิดลิขสิทธิ์น่ะครับ

ดูท่าบอร์ดของน้องจะไม่มีไดรเวอร์ USB ที่เหมาะสมนะ

เป็นไปได้ว่าคอมใหม่เทพเกินกว่า HackOS X ที่น้องไปหามา หรือไม่ก็เก่าเกิน (ไม่น่าเป็นไปได้นะ)

อันนี้ตอบแค่ตามอาการ ถ้าคิดจะทำต่อ ก็ลองค้นคว้าหาเพิ่มเติมเอานะ

คำถามของคุณไปถามหาที่ MacZone ใน overclockzone นะครับ

ที่นี่เค้าเล่น Mac แท้กันน่ะครับ :-)

ps. ปัญหาเรื่อง keyboard ถ้ากรณี usb ลองสลับไปใช้พอร์ตอื่น (Distro ที่คุณเอามาใช้อาจจะยังไม่รู้จัก usb3) หรือหา keyboard ps/2 มาต่อแทนลงเสร็จแล้วค่อยหา kext มาแก้อีกที เดาเอาน่ะ

Edited by nidku53

.

ค่อยเป็นค่อยไปนะน้องนะ ถ้าอยากใช้ OSX แนะนำว่าอย่ากลัวที่จะใช้ Mac ของแท้

ไม่จำเป็นต้องลองลง OSX บน PC เพื่อลองศึกษาก่อนหรอกนะ ของมันไม่ใช่อ่ะนะ ยังไงมันก็ไม่ใช่

ถ้าติดเรื่องงบก็ลองมองมือสองดูก่อนก็ได้นะ ลุยเลยน้อง อุตส่าห์สมัครเป็นสมาชิกแล้วนี่ เชียร์สสสสส...

• Like 1

ดูท่าบอร์ดของน้องจะไม่มีไดรเวอร์ USB ที่เหมาะสมนะ

เป็นไปได้ว่าคอมใหม่เทพเกินกว่า HackOS X ที่น้องไปหามา หรือไม่ก็เก่าเกิน (ไม่น่าเป็นไปได้นะ)

อันนี้ตอบแค่ตามอาการ ถ้าคิดจะทำต่อ ก็ลองค้นคว้าหาเพิ่มเติมเอานะ

ผมใช้ iATKOS_L1 ลงครับผม ส่วนคอมผมก็ Intel® Core i7-2600 CPU @ 3.40GHz 3.40 GHz (Ram 16 GB)

ที่นี่คงไม่มีคำตอบพวก hackintosh นะครับ

ซื้อแมคครับ คีย์บอร์ดติดทันที :lol:

น่าจะเป็นปัญหาเกี่ยวกับการเลือก driver ตอนลงไม่เหมาะสมครับ

ต้องไปเลือกพวก PS2 keyboard อะไรทำนองนี้ด้วยครับ

ส่วนที่นี่เป็นยังไงผมไม่รู้นะครับ ใครมีปัญหาเรื่อง Mac ผมช่วยได้ก็พอช่วยครับ

เพราะก่อนหน้านี้ผมก็แมคเท่อยู่หลายปีเหมือนกัน จนพึ่งถอย MacBook Air มาไม่นานนี้

ถือว่าเราเป็นแฟนพันธ์แมคเช่นเดียวกันครับ

คอมเมนท์กันใจเย็นๆหน่อยนะครับ เข้าใจว่าจขกท.ยังเด็กอยู่

การใช้ Hackintosh ไม่ได้ละเมิดลิขสิทธ์นะครับ ถ้าเค้าซื้อ OS มา จะผิดก็แค่ EULA เท่านั้น (แต่ผมก็ไม่คิดว่าเค้าจะซื้อหรอก)

ที่นี่ไม่ค่อยมีแหล่งข้อมูลเรื่อง Hackintosh หรอกครับ ลองไปหาเว็บอื่นดีกว่านะครับ

ปล. ทำไมชอบเรียก Hackintosh ว่า แมคเท่ห์กันจัง ผมว่าเรียก แมคอุบาทว์ น่าจะใกล้เคียงกว่านะ ไม่เห็นมีตัวไหนสวยกว่า Mac Pro หรือ MacBook Pro เลย ข้อดีอย่างเดียวคือมันราคาถูกกว่า Mac แท้เท่านั้นเอง (เรื่อง Customize ถ้าเงินถึงคุณก็ทำได้)

• Like 2