Jump to content
vbook

iMac 21.5 Mid 2010 มีคราบที่ด้านในจอ

Recommended Posts

สีนำ้ตาลอ่อนเหมือนรอยเปื้อนฝุ่นอยู่ด้านใน ของผมมุมบนซ้าย (มีรูปประกอบครับ) เห็นครั้งแรกนึกว่าที่หน้าจอ เอาผ้าที่มากับเครื่องเช็ดก็ไม่ออก

สังเกตุอีกที่ อ้าวววว...อยู่ด้านในหลังกระจกนี่หว่า... โอ้ว...ทำงานแล้วรบกวนสายตาพอสมควรเลยครับ..

หาข้อมูลใน discussion forum มีเป็นกันเยอะเลยทั้ง เอเชีย ยุโรปและอเมริกา

บางที่ก็บอก apple ไม่ให้ claim เพราไม่อยู่ในประกัน เกิดขึ้นเพราะสภาพอากาศที่ไมดี (มีอย่างนี้ด้วยเว้ย)

เช่น case นี้ที่ จีน ครับ

มีใครที่ใช้อยู่แล้วเป็นบ้างครับ ? ขอบคุณครับ

ต้องเอาไปถอดกระจกทำความสะอาดมั้งครับ

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ

ประเด็นนี่ผมก็หาคิดและข้อมูลเหมือนกัน วิธีถอดกระจกแล้วเช็ดทำความสะอาดด้านใน บางคนก็ไม่หายเหมือนกับว่าอยู่หลังแผ่นจอเข้าไปอีก

ไม่กล้าทำเองครับกลัวหมดประกัน

กำลังติดต่อ claim อยู่ครับ ไม่รู้จะเป็นอย่างไร จะแจ้งให้ทราบกันอีกที เผื่อเป็นประโยชน์กับ user ต่อๆไปครับ

คือ คำตอบนั้นตอบบนฐานความคิดที่ว่าคราบนั้นอาจจะเป็นไอน้ำหรืออะไรบางประการที่เกิดจากสภาพอากาศ แต่ถ้าเป็นสิ่งที่อยู่บนเนื้อจอ อันนี้ก็น่าจะอยู่ในเงื่อนไขรับประกันได้

ปัญหาคือ เราต้องตรวจให้แน่ว่ามันไม่ได้อยู่บนกระจก (ทั้งหน้าหรือหลัง) หรือว่าอยู่บนเนื้อจอ

คือ คำตอบนั้นตอบบนฐานความคิดที่ว่าคราบนั้นอาจจะเป็นไอน้ำหรืออะไรบางประการที่เกิดจากสภาพอากาศ แต่ถ้าเป็นสิ่งที่อยู่บนเนื้อจอ อันนี้ก็น่าจะอยู่ในเงื่อนไขรับประกันได้

ปัญหาคือ เราต้องตรวจให้แน่ว่ามันไม่ได้อยู่บนกระจก (ทั้งหน้าหรือหลัง) หรือว่าอยู่บนเนื้อจอ

ขอบคุณครับ คุณezy

สีนำ้ตาลอ่อนเหมือนรอยเปื้อนฝุ่นอยู่ด้านใน ของผมมุมบนซ้าย (มีรูปประกอบครับ) เห็นครั้งแรกนึกว่าที่หน้าจอ เอาผ้าที่มากับเครื่องเช็ดก็ไม่ออก

สังเกตุอีกที่ อ้าวววว...อยู่ด้านในหลังกระจกนี่หว่า...

ตรงระหว่างกระจกกับ body alu ของเครื่องมันจะมีร่องเล็กๆอยู่ อากาศสามารถถูกดูดเข้าไปได้ ฝุ่นอณูละเอียดก็ตามเข้าไปได้ด้วย

ทีละนิดๆ วันละนิดๆ แล้วก็สะสมให้เห็นเป็นเปื้อน เป็นริ้ว เป็นรอยค่ะ... ทางแก้คือ ต้องถอดกระจกออกเช็ด

ลองดูของดิฉันนี่... ฝุ่นในกระจกจอ สะสมอยู่ปีกว่าๆ :D เปิดไฟกล้องส่องให้เห็นชัดๆ เป็นริ้วโค้ง สวยงาม

ตรงระหว่างกระจกกับ body alu ของเครื่องมันจะมีร่องเล็กๆอยู่ อากาศสามารถถูกดูดเข้าไปได้ ฝุ่นอณูละเอียดก็ตามเข้าไปได้ด้วย

ทีละนิดๆ วันละนิดๆ แล้วก็สะสมให้เห็นเป็นเปื้อน เป็นริ้ว เป็นรอยค่ะ... ทางแก้คือ ต้องถอดกระจกออกเช็ด

ลองดูของดิฉันนี่... ฝุ่นในกระจกจอ สะสมอยู่ปีกว่าๆ :D เปิดไฟกล้องส่องให้เห็นชัดๆ เป็นริ้วโค้ง สวยงาม

ถอดกระจกออกเองเลยหรือครับ? แล้วผลเป็นอย่างไรบ้างครับ

แต่ดูรูปจอของคุณ CaT-XXX ดูไม่เหมือนของผมนะครับ

Edited by vbook

เพิ่งเจอกับตัวเองเลยครับเครื่องเพิ่งซื็อมาเมือ เดือน8นี่เอง จอเป็นคราบๆ ตอนแรกนึกว่าเป็นฝุ่น ส่งเข้าศูนย์ไปทำความสะอาด แกะกระจกด้านนอกออกมาปรากฎว่าเป็นจากข้างในจอเช็ดไม่ออก

ทางศูนย์บอกเครมไม่ได้ อ้างว่า สภาพแวดล้อมบ้าง ควันธูปบ้าง น้ำหอมบ้าง ตลกมากๆ บอกเคสนี้ไม่มี แต่พอมาเช็คดูเจอเป็นกันเยอะมากๆ ผมงงกับระบบการรับประกันของmacมากเลย ดุแล้วไม่ได้รับผิดชอบอะไรเลย แล้วอย่างงี้มีประกัน1ปีเพื่ออะไร

เพิ่งเจอกับตัวเองเลยครับเครื่องเพิ่งซื็อมาเมือ เดือน8นี่เอง จอเป็นคราบๆ ตอนแรกนึกว่าเป็นฝุ่น ส่งเข้าศูนย์ไปทำความสะอาด แกะกระจกด้านนอกออกมาปรากฎว่าเป็นจากข้างในจอเช็ดไม่ออก

ทางศูนย์บอกเครมไม่ได้ อ้างว่า สภาพแวดล้อมบ้าง ควันธูปบ้าง น้ำหอมบ้าง ตลกมากๆ บอกเคสนี้ไม่มี แต่พอมาเช็คดูเจอเป็นกันเยอะมากๆ ผมงงกับระบบการรับประกันของmacมากเลย ดุแล้วไม่ได้รับผิดชอบอะไรเลย แล้วอย่างงี้มีประกัน1ปีเพื่ออะไร

นั้นละ case นี้ เป็นกันทั่วโลกละครับ จากการดูใน mac forum บางประเทศ apple ก็เปลี่ยนให้นะครับไม่มีเงื่อนไข ทำไมไม่เท่าเทียมกัน!!

จากการอ่านดู ส่วนใหญ่ user ลงความเห็นว่าเป็นที่การระบบพัดลมระบายความร้อนด้านหลังครับ

ต้องลองสู้ดูหน่อยครับ ราคาไม่ใช่ถูกๆ

ขอบคุณครับที่มาแชร์

นั้นละ case นี้ เป็นกันทั่วโลกละครับ จากการดูใน mac forum บางประเทศ apple ก็เปลี่ยนให้นะครับไม่มีเงื่อนไข ทำไมไม่เท่าเทียมกัน!!

จากการอ่านดู ส่วนใหญ่ user ลงความเห็นว่าเป็นที่การระบบพัดลมระบายความร้อนด้านหลังครับ

ต้องลองสู้ดูหน่อยครับ ราคาไม่ใช่ถูกๆ

วันนี้ผมคุยกับทางสิงค์โปร์ เป็นชั่วโมงเลยครับ ก้ออย่างที่บอก เค้าก้ออ้าง ควันธูป นำ้หอม

แล้วต่อไปเราซื้อเครื่องมาใช้ได้อย่างไร ถ้าไม่มีความรับผิดชอบอย่างงี้ แค่ 4เดือนยังเครมไม่ได้ แล้วอย่างงี้ apple care จะเครมได้เหรอครับเนี่ย

ตอนนี้ก้อได้แต่หวังว่าร้านที่ซื้อเครื่องมาจะช่วยดูแลให้

ถ่ายรูป รวบรวมหลักฐานครับหา case ตัวอย่างเตรียมเอาไว้ครับ ซื้อ apple care แล้วโทรไป Apple hotline เพื่อเปิด case แล้วส่งข้อมูลทั้งหมดไปทางเมล

นัดช่างมา on-site ครับ Apple Authorized Service Provider ในบ้านเราเป็นแค่ช่าง ไม่ใช้ผู้พิพากษา ผู้พิพากษา ตัวจริงน่าจะอยู่สิงกาโป พอให้เป็นทนายให้ก็ไม่ค่อยผ่าน ลุยเองเลยสบายใจกว่าครับ

Edited by chankx

ถ่ายรูป รวบรวมหลักฐานครับหา case ตัวอย่างเตรียมเอาไว้ครับ ซื้อ apple care แล้วโทรไป Apple hotline เพื่อเปิด case แล้วส่งข้อมูลทั้งหมดไปทางเมล

นัดช่างมา on-site ครับ Apple Authorized Service Provider ในบ้านเราเป็นแค่ช่าง ไม่ใช้ผู้พิพากษา ผู้พิพากษา ตัวจริงน่าจะอยู่สิงกาโป พอให้เป็นทนายให้ก็ไม่ค่อยผ่าน ลุยเองเลยสบายใจกว่าครับ

วันนีัที่ผมคุยเนี่ยก้อคือทาง Apple Authorized Service Provider ที่สิงค์โปรครับ แต่ทางนั้นปัดความรับผิดชอบอย่างเดียว ว่าเป็นที่สภาพแวดล้อมของเราเอง

คุยไป 1ชม.5นาที อิ อิ

MB Pro ผมก็มีฝุ่นครับ 1 เม็ดเล็กๆ ตอนแรกๆไม่มีแต่วันก่อนเช็ดจอแล้วเพิ่งเห็น

หนึ่งชั่วโมงห้านาทีนั่นคุยภาษาอะไรครับ? ไทยหรืออังกฤษ?

ถ้าคุยภาษาไทย อยากจะบอกว่านั่นเป็นเบอร์ในไทยครับ (อาจจะชั้น 25 ที่ตึกสยามดิสคัฟเวอรี่ หรือแถวพระราม 3 อันนี้ไม่แน่ใจ) แต่ถ้าคุยเป็นภาษาอังกฤษนั่นก็แน่นอนว่าเป็นสิงคโปร์ครับ

อาการไม่ยอมเคลมแบบนี้ผมก็เคยเจอครับ (เรื่องอื่นนะ ไม่ใช่จอ iMac) คุณต้องยกกรณีที่มีการเคลมมาอธิบายเขาให้ได้ บางทีอาจจะต้องโทรไปโวยถึง 3 ครั้งแล้วถึงจะยอม

Edited by ezy

iMac ผมเคยเป็นส่งไปเคลม ไม่ยอมเปลียนท่าเดียว รอจนทางช่างได้ตัวดูดกระจกมา จึงส่งไปอีกรอบ สะอาดแล้ว ไม่มีฝุ่นละ แต่ก็ไม่รู้จะเป็นอีกไหม

ถอดกระจกออกเองเลยหรือครับ? แล้วผลเป็นอย่างไรบ้างครับ

แต่ดูรูปจอของคุณ CaT-XXX ดูไม่เหมือนของผมนะครับ

อ๋อ... ของดิฉันยังไม่ได้ถอดออกมา แต่มันถอดกระจกไม่ยากหรอก ต้องมีตัวจุ๊บซักสองตัว แล้วดึงกระจกออกมา สองมือดึงพร้อมกัน

กระจกมันดูดติดกับตัว body เครื่องด้วยแม่เหล็ก

ในกรณีรอยเปื้อนเคสของคุณ กับของคุณอีกคนที่เป็นปื้นๆนั่น อืม... มันก็เป็นคนละแบบกับของดิฉัน มันมีความเป็นไปได้ว่าคราบอยู่ที่กระจก

อย่างนี้ก็ถอดกระจก ออกมาเช็ดได้ หรือมีคราบติดอยู่ที่ panel ของจอ ก็ให้ลองดูว่ามีคราบอะไรเลอะไหม เช็ดออกหรือเปล่า ถ้าติดอยู่ที่

panel ของจอแล้วเช็ดยังไงก็ไม่ออก อย่างนี้ก็หนักหนาสาหัสหน่อยค่ะ คุย เคลม โลด

รวมตัวกันไปเครมมั้ยครับ ผมมี imac 27 ที่มีปัญหาอยู่ตัวนึงครับ

อ๋อ... ของดิฉันยังไม่ได้ถอดออกมา แต่มันถอดกระจกไม่ยากหรอก ต้องมีตัวจุ๊บซักสองตัว แล้วดึงกระจกออกมา สองมือดึงพร้อมกัน

กระจกมันดูดติดกับตัว body เครื่องด้วยแม่เหล็ก

ในกรณีรอยเปื้อนเคสของคุณ กับของคุณอีกคนที่เป็นปื้นๆนั่น อืม... มันก็เป็นคนละแบบกับของดิฉัน มันมีความเป็นไปได้ว่าคราบอยู่ที่กระจก

อย่างนี้ก็ถอดกระจก ออกมาเช็ดได้ หรือมีคราบติดอยู่ที่ panel ของจอ ก็ให้ลองดูว่ามีคราบอะไรเลอะไหม เช็ดออกหรือเปล่า ถ้าติดอยู่ที่

panel ของจอแล้วเช็ดยังไงก็ไม่ออก อย่างนี้ก็หนักหนาสาหัสหน่อยค่ะ คุย เคลม โลด

ของผมดูจากอาการแล้ว...น่าจะไม่ใช่ที่หลังกระจกอย่างเดียวแต่น่าจะเป็นที่หลังจอแสดงผลเลยละครับ

ตอนนี้กำลังให้ทาง dealer ติดต่อ MCC อยู่ครับ

รวมตัวกันไปเครมมั้ยครับ ผมมี imac 27 ที่มีปัญหาอยู่ตัวนึงครับ

ของคุณ chankx ยังไม่ได้เคลมหรือครับ ไปโลดเลยครับ

ผมเคย claim มาแล้วทีนึงครับ เมื่อปีกว่าๆ อยากจะบอกว่ากว่าจะ claim ได้... ยากมากๆ ต้องวิ่งหลายที่ เปลืองค่าโทรฯ ก็เยอะ

แต่พอได้ claim แล้ว... ก็อยากจะบอกอีกว่า... เสมอตัวครับ เขาไม่เปลี่ยนเครื่องให้ แต่เปลี่ยนจอให้ และขอโทษ... เป็นจอ refurbish ด้วย ครั้งแรกเปลี่ยนมา จอก็ยังมีปื้นๆ ดำๆ เหมือนเดิมแต่น้อยกว่าหน่อย แต่ที่แย่ก็คือมีเส้นสีฟ้าแนวตั้งพาดผ่านหน้าจอตั้งแต่ด้านบนถึงด้านล่างเลย (ขอโทษ... คุณไม่ได้ตรวจให้ผมเลยเหรอว่าจอมันเป็นจั๊งซี่!!!) ก็เลยต้อง claim ใหม่ พอครั้งที่สอง... คราบดำๆ ก็ยังคงมีครับ แต่น้อยลง แต่... ได้ dead pixel มา 2 เม็ด! ผมบอกว่า... มันมี dead pixel นิ เขาตอบกลับมาว่า... ต้อง 3-4 จุดขึ้นไป ถึงจะ claim ได้... และนี่ก็เปลี่ยนมาให้ 2 ครั้งแล้ว คาดว่าจะ claim ไม่ได้แล้ว... โอ้ววววว มันยอดมากเลยจอร์จ!

:!tuzki006:

หนึ่งชั่วโมงห้านาทีนั่นคุยภาษาอะไรครับ? ไทยหรืออังกฤษ?

ถ้าคุยภาษาไทย อยากจะบอกว่านั่นเป็นเบอร์ในไทยครับ (อาจจะชั้น 25 ที่ตึกสยามดิสคัฟเวอรี่ หรือแถวพระราม 3 อันนี้ไม่แน่ใจ) แต่ถ้าคุยเป็นภาษาอังกฤษนั่นก็แน่นอนว่าเป็นสิงคโปร์ครับ

อาการไม่ยอมเคลมแบบนี้ผมก็เคยเจอครับ (เรื่องอื่นนะ ไม่ใช่จอ iMac) คุณต้องยกกรณีที่มีการเคลมมาอธิบายเขาให้ได้ บางทีอาจจะต้องโทรไปโวยถึง 3 ครั้งแล้วถึงจะยอม

ผมคุยกับApple Authorized Service Provider ที่สิงค์โปร์ครับ คนที่คุยด้วยชื่อ kc ครับ

ในการเครมเนี่ยผมว่าของเพิ่งซื้อมาแค่ 4เดือน แล้วเครมไม่ได้เนี่ย หรือต้องไปออนวอนเพื่อให้ทางApple Authorized Service Provider ให้ช่วยรับผิดชอบเนี่ย ผมยอมรับเลยครับว่าเซ็งมากๆ เหนื่อยกับการคุยครับ ถ้าซื้อของแล้วรับประกันเป็นอย่างงี้ผมว่าไม่ต่างกับcomประกอบตามร้านนะครับ

จะบอกว่ามันเป็นปัญหาที่สิงคโปร์แหละครับ ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่ามีตัวแทนที่ไหนไปทำอะไรไว้ให้สิงคโปร์เป็นแบบนี้รึเปล่า หรือมันเป็นความเขี้ยวแบบสิงคโปร์แต่แรกอยู่แล้ว

ที่คุณคุย เข้าใจว่าเป็น Product Expert ของทาง Apple นะครับ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะทำอย่างไรคุณถึงจะได้คุยกับ Apple Customer Support ซึ่งถ้าได้คุยกับทางนี้ เขาจะเคลียร์ปัญหาให้คุณได้ ลองเรียนสายกับคนไทยที่หมายเลข Hotline แล้วลองให้เขาโอนสายให้คุยกับ Apple Customer Support แล้วค่อยเล่าให้เขาฟังครับว่าเกิดอะไรขึ้น บางทีบทจะได้เคลมมันก็ได้เคลมครับ

ขอให้โชคดี

โอ้ววววววววววว

มันเกิดกับผมแล้วครับ

แล้วที่หนักกว่าคือ มีเหมือนฟองอากาศตรงผิวจอด้วยครับ

มีใครเอาไปเคลมแล้วได้บ้างครับ

ปล. ไปที่ maccenter ใช่ป่ะครับ

โอ้ววววววววววว

มันเกิดกับผมแล้วครับ

แล้วที่หนักกว่าคือ มีเหมือนฟองอากาศตรงผิวจอด้วยครับ

มีใครเอาไปเคลมแล้วได้บ้างครับ

ปล. ไปที่ maccenter ใช่ป่ะครับ

ถ้ายังอยู่ในประกัน ไปเคลมที่ MCC ได้เลยครับ