Jump to content
Koala's March

SSD vs HDD with Mac Mini 2011 (Review : OCZ Vertex 4 SATA III 2.5" SSD)

Recommended Posts

มาแล้ว​ . .​ . การตัดต่อทำ VDO Project ที่ 3 ของผม Review SSD with Mac Mini 2011 (OCZ Vertex 4 SATA III 2.5" SSD) นั่งบ้าทำอยู่ตั้งนาน

สำหรับรอบที่แล้ว ผมได้ทำวีดีโอ การเปลี่ยน Hard disk with Mac mini ไปแล้ว http://freemac.net/h...ni/page__st__20

มาดูกับครับ สิ่งที่ผมได้ทดสอบไปมี

1. Black Magic Disk Speed Test

2. Geek Bench 2

3. Duplicate Folder (4G.)

4. Test Patch tool Photoshop

5. Startup

กล้องโทรศัพท์ ถ่าย VDO ห่วยไปหน่อย ถ้ายังไง ครั้งหน้ามีโอกาส จะหอบกล้อง Canon มาถ่ายล่ะกันคับ ^ ^

1. ผลเทสรอบแรก ได้ 3838 พอตอนหลังจากนั้น ผมเทสอีกครั้ง กลับได้ประมาณ 6000 นิดๆซ่ะงั้น

2. จากการทดสอบ ตอนเปิดเครื่อง ไม่ได้เร็วขึ้นเลย ไม่เห็นเหมือนที่ดูในยูทูปของคนอื่นเลย มันต้องเซ็ตค่าไรรึเปล่าครับ?

******************************************************************************************************************************************************************************************

Second Test.

หลังจากที่ผมได้ทดลองครั้งแรก ผลไม่เป็นที่น่าพอใจซักเท่าไหร่ ผมก็เลยสงสัยว่าทำไมผลเทสออกมาไม่ค่อยจะดีเหมือนของคนอื่นที่ผมเคยดูๆไว้

ผมมีข้อแนะนำ 2 อย่าง สำหรับคนที่จะทดลองใช้ แล้วเทสดูนะครับ

1. ในขณะทดสอบ ไม่ควรจะ Run Program อัดวีดีโอไว้ (ของผม QuickTime) เพราะกินทรัพยากรเครื่องมาก ดึงเอาผลการทดสอบร่วงหมดครับ (ส่วนตัวผม รีโมทไป แล้วถึงอัดวีดีโออ่ะครับ)

2. วิธีตามนี้เลยครับ Credit : คุณ ตั้ม ครับผม :)

ผลการทดสอบรอบที่ 2 เป็นที่พึงพอใจมากครับ ^ ^

ลองงี้ดูครับ

- Repair Permission

- กำหนด Start up disk อีกที

- ลองถอดอุปกรณ์ USB ที่ไม่จำเป็นออก เช่น Superdrive

น่าจะเร็วขึ้นแล้วนะครับ

Edited by Koala's March
  • Like 7

ลงชื่อดูคนแรก :lol:

ดูแล้ว...ขัดใจตรงความเร็ว Intel HD Graphics 3000 เห็นๆว่ามันกระตุ๊ก

Edited by turnpro

boot เครื่องช้า เกิดจากอะไรน้า ลงใหม่เลย ฮ่าๆ

แจ่มอีกแล้ว

- ลองถอดอุปกรณ์ USB ที่ไม่จำเป็นออก เช่น Superdrive

• Like 1

ลงชื่อดูคนแรก :lol:

ขอบคุณครับ

boot เครื่องช้า เกิดจากอะไรน้า ลงใหม่เลย ฮ่าๆ

ลงเครื่องใหม่อ่ะเร็วขึ้นอันนั้นชัวร์ แต่ที่ผมทดลองคือโคลนมา เหมือนกันเป๊ะๆคับ SSD มันน่าจะเร็วกว่าให้ได้เห็นเหมือนชาวบ้านเค้าคับ ^ ^

แจ่มอีกแล้ว

Version:1.0 StartHTML:0000000149 EndHTML:0000000668 StartFragment:0000000199 EndFragment:0000000634 StartSelection:0000000199 EndSelection:0000000634 ได้ครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะลองดูคับ วันนี้เลิกงานแล้ว ออกกำลังกาย พักผ่อนตามอัธยาศัย ยังไงผมทดสอบแล้ว จะมารายงานผลให้ทราบคับ ^ ^

ใช้โปรแกรมอะไรในการตัดต่อวีดีโอนี้มั่งครับ เยี่ยมเลย :thumbsup:

ผมว่า reset pram ซะทีน่าจะหายนะเรื่องบูตช้าเนี้ย

ไม่ก็ถอดอะไรต่อมิอะไรที่ต่อไว้ออกให้หมดเพราะว่าตอนบูตจริงๆน่ะเร็วๆนะครับรูป apple ขึ้นแปปเดียวเอง

แต่ตอนแรกเหมือนกับ EFI มันหาอะไรต่อมิอะไรอยู่เลยทำให้ช้า

ท่านครับ... คลิปตอนสุดท้าย ท่านบู๊ตเครื่องนานตั้ง 45.8 min (โห...) เลยเหรอครับ...

สงสัยรีบจัด.... ขอบคุณสำหรับผลงานนะครับ... แก้เป็น sec แล้วอัพใหม่ก็ดีนะครับ

ชาวบ้านเข้าใจผิดกัน... บู๊ตเครื่องที ดูบอลจบไปครึ่งนึงเลยทีเดียว... อิอิ... แอบมาแซวนะครับ

ใช้โปรแกรมอะไรในการตัดต่อวีดีโอนี้มั่งครับ เยี่ยมเลย :thumbsup:

ใช้ iMovie ติดเครื่องมาอย่างเดียวเลยครับ ถ้ามีเวลาว่าจะลองเล่น Final Cut Pro ^ ^

ผมว่า reset pram ซะทีน่าจะหายนะเรื่องบูตช้าเนี้ย

ไม่ก็ถอดอะไรต่อมิอะไรที่ต่อไว้ออกให้หมดเพราะว่าตอนบูตจริงๆน่ะเร็วๆนะครับรูป apple ขึ้นแปปเดียวเอง

แต่ตอนแรกเหมือนกับ EFI มันหาอะไรต่อมิอะไรอยู่เลยทำให้ช้า

ครับผม เดี๋ยวจะลองดู แล้วยังไงจะมาอัฟเดทให้ฟังครับ

ท่านครับ... คลิปตอนสุดท้าย ท่านบู๊ตเครื่องนานตั้ง 45.8 min (โห...) เลยเหรอครับ...

สงสัยรีบจัด.... ขอบคุณสำหรับผลงานนะครับ... แก้เป็น sec แล้วอัพใหม่ก็ดีนะครับ

ชาวบ้านเข้าใจผิดกัน... บู๊ตเครื่องที ดูบอลจบไปครึ่งนึงเลยทีเดียว... อิอิ... แอบมาแซวนะครับ

555+ ผมรู้สึกแก้ไปแล้ว แต่บางที เหมือน iMovie มันไม่ค่อยจะไงไม่รู้ครับ บางทีเปิดกลับมาใหม่ อีกแระ!!! เป็นเหมือนเดิมเฉย :lol:

ผมกำลัง จะพยายามให้ Start เร็วกว่านี้หน่อย เดี๋ยวยังไง ค่อยแก้ไขทีเดียวเลยคับ :)

ผมกำลัง จะพยายามให้ Start เร็วกว่านี้หน่อย เดี๋ยวยังไง ค่อยแก้ไขทีเดียวเลยคับ :)

Reset PRAM แล้วเข้าไปตั้ง Startup disk ครับ แต่ถ้ามีแผ่นอยู่ใน superdrive จะ boot ช้ากว่าปกตินิดหน่อยนะครับ

ฝีมือจริงๆกับการแปลงร่าง Mac Mini 2011 สุดๆเลย

ฝีมือจริงๆกับการแปลงร่าง Mac Mini 2011 สุดๆเลย

ขอบคุณคับ ^ ^

ไม่ทราบว่าท่านได้อัพ firemware เป็น 1.4 หรือยังครับผม

เห็นอะไรแว๊บๆอยู่ข้างหลัง

Mac Pro 5 เครื่องเลยเหรอครับ : )

ไม่ทราบว่าท่านได้อัพ firemware เป็น 1.4 หรือยังครับผม

ว่าจะลองถอดทำลองใหม่ ไขควง หัวหวาน (หัวไขควงมันเสีย กลัวไม่เข้าใจ ^ ^) ซ่ะแล้ว อดแกะเลย :lol:

เห็นอะไรแว๊บๆอยู่ข้างหลัง

Mac Pro 5 เครื่องเลยเหรอครับ : )

G5 อ่ะครับ ^ ^

จขท. มีโอกาสจะลองเพิ่มแรมเป็น 8GB X 2 (16GB) ไหมหน่อ... แอบสนใจ Mac Mini สำหรับงานที่ต้องเปิดเครื่องทิ้งไว้ 24 ชม. แล้วสิ (มันน่าจะประหยัดไฟดี)

จขท. มีโอกาสจะลองเพิ่มแรมเป็น 8GB X 2 (16GB) ไหมหน่อ... แอบสนใจ Mac Mini สำหรับงานที่ต้องเปิดเครื่องทิ้งไว้ 24 ชม. แล้วสิ (มันน่าจะประหยัดไฟดี)

ยังไม่มีโครงการเลยครับ ผมว่าจะทดสอบให้ เครื่องมัน Start ได้เลยกว่านี้ ก็ยังไม่มีเวลาได้ทำเลยอ่ะคับ ^ ^

ยังไม่มีโครงการเลยครับ ผมว่าจะทดสอบให้ เครื่องมัน Start ได้เลยกว่านี้ ก็ยังไม่มีเวลาได้ทำเลยอ่ะคับ ^ ^

นั้นสิ... ผมเองอยากจะลง 10.8.1 เครื่องหลักผมๆก็ยังไม่มีเวลาและตัดใจนั่งทำสักทีเลย อย่างว่าเน๊อะ เวลากับเสียเวลา บางทีอยู่เฉยๆมันก็ดี 555+

เชียร์ให้คุณพี่ turn pro เอา mini มาลองโมดูสักตัวครับ

เชียร์ให้คุณพี่ turn pro เอา mini มาลองโมดูสักตัวครับ

ช่วงนี้มันสองจิตสองใจ(หลายใจ) ตัดสินใจอะไรไม่ลงสักที แต่ในใจผมๆไม่มอง iMac ตัวต่อไปแล้ว อันนี้แน่นอนฟันธง แต่เห็น จขท. เล่น Mac Mini และเห็นๆว่ามีบางคนทำแรม 16GB ได้ มันก็น่าสนใจ แต่อีกซีกของสมองมันก็คาใจกับพลังของ vga onboard ตัวนี้ แต่อีกส่วนหนึ่งของซีกมันก็มองเรื่องการใช้พลังงานที่คุ้มค่า

หากเซ็ต Mac Mini เล่นขึ้นมา พอเล่นกรฟฟิคที่เคยเร็วในระดับหนึ่งกับ iMac การ์ดจอแยก แล้วมาใช้ vga onboard แบบนี้ กลัวจะขัดใจ เพราะผลจากที่เราเล่น Mac Mini แน่นอนว่า... จอเราต้องใช้ DELL 24" เริ่มต้นเป็นอย่างน้อย ก็อีกนั้นแหละ อยากได้ 24" X 2

ไปๆมาๆ นั่งเกากะบานไปเรื่อยๆ ไอ้โน่นก็ยังไม่ใช่ ไอ้นี่ก็ไม่เอา เดี๋ยวเสาร์อาทิตย์นี้ไปวัดดีกว่า :unworthy:

• Like 2

ไปวัดอังโคะคุจิ ^^

ปล.หวังว่า vga on board ตัวใหม่น่าจะดีได้ในระดับนึงน่ะครับ

Edited by fei

ช่วงนี้มันสองจิตสองใจ(หลายใจ) ตัดสินใจอะไรไม่ลงสักที แต่ในใจผมๆไม่มอง iMac ตัวต่อไปแล้ว อันนี้แน่นอนฟันธง แต่เห็น จขท. เล่น Mac Mini และเห็นๆว่ามีบางคนทำแรม 16GB ได้ มันก็น่าสนใจ แต่อีกซีกของสมองมันก็คาใจกับพลังของ vga onboard ตัวนี้ แต่อีกส่วนหนึ่งของซีกมันก็มองเรื่องการใช้พลังงานที่คุ้มค่า

หากเซ็ต Mac Mini เล่นขึ้นมา พอเล่นกรฟฟิคที่เคยเร็วในระดับหนึ่งกับ iMac การ์ดจอแยก แล้วมาใช้ vga onboard แบบนี้ กลัวจะขัดใจ เพราะผลจากที่เราเล่น Mac Mini แน่นอนว่า... จอเราต้องใช้ DELL 24" เริ่มต้นเป็นอย่างน้อย ก็อีกนั้นแหละ อยากได้ 24" X 2

ไปๆมาๆ นั่งเกากะบานไปเรื่อยๆ ไอ้โน่นก็ยังไม่ใช่ ไอ้นี่ก็ไม่เอา เดี๋ยวเสาร์อาทิตย์นี้ไปวัดดีกว่า :unworthy:

จากที่ผมได้เคยใช้มา ผมรู้สึกว่า Mac mini การแสดงงผลด้านกราฟฟิค ก็พอได้ใช้ระดับถึง แต่ไม่ค่อยโอเคครับ

ถ้ามีการสั่งเครื่องรอบใหม่อีก Mac mini ผมขอผ่านอ่ะครับ ผมว่ามันยังแรงไม่พอ เหมาะสำหรับ Home Entertainment หรือ หรือบริษัท ที่ไม่ทำเกี่ยวกับกราฟฟฟิค ถ้าทำ ก็แบบ Design นิดๆหน่อยๆ อ่ะครับ :)

เยี่ยมเลยขอบคุนค้าบ :thumbsup:

ขอบคุณครับ

แจ่มอีกแล้ว

แก้ไข อัฟเดทใหม่แล้วครับ ผลการเทสรอบใหม่ ดูได้ในหน้าแรกเลยครับผม

โอ้ว... มีเวอร์ชั่นแก้บักด้วยหรอ