Jump to content
tum

สรุปข่าวงานเปิดตัว iPhone 5 เมื่อคืนนี้ครับ

Recommended Posts

หลังจากที่จั่วกระทู้ไว้แล้วหนีไปนอน

ตอนนี้ตื่นแล้ว มาพร้อมกับสรุปข่าวครับ ^_^

รอบนี้ สำหรับ iPhone 5 โดยส่วนตัวต้องบอกว่า ไม่สนุกเลย

เพราะไม่มีพลิกโผใดๆ ตรงตามข่าวลือข่าวรั่วเป๊ะๆ

หลังจากที่ Store ปิดไปตอนราวๆ 2-3 ทุ่มเมื่อคืน ทุกคนต่างก็เฝ้ารอเวลาที่ Apple จะเปิดเผยโฉมหน้า Product ใหม่

Tim Cook ขึ้นเวทีมา พร้อมกับกล่าวถึงการขยายตัวของบริษัท ไม่ว่าจะเป็น Retail Store การเติบโตของตลาด Mac ตลาด Tablet โดย iPad ครองตลาดอยู่ถึง 68% ในปัจจุบัน

หลังจากนั้นก็เริ่มเปิดตัว iPhone 5 ครับ

Phil เป็นคนขึ้นมาแนะนำ โดยบอกว่า iPhone 5 มีความหนาเพียงแค่ 7.6mm บางลง 18% และเป็น Smartphone ที่บางที่สุดในโลก

Screen Shot 2012-09-13 at 5.14.56 AM.png

iPhone 5 ได้ทำการปรับหน้าจอแสดงผลไปเป็น 4 นิ้ว (ตามข่าวลือเป๊ะ)

ใช้ CPU A6 รองรับ LTE และใช้ nanosim

Battery บอกว่าใช้ได้นานขึ้น ส่วนกล้องหลัง 8MP เหมือน 4S ครับ

แต่ความสามารถที่เพิ่มขึ้นมาคือถ่าย Low-light ได้ดีขึ้น และถ่าย Panorama ได้ละเอียดถึง 28MP

Screen Shot 2012-09-13 at 5.49.43 AM.png

iPhone 5 มี microphone ถึง 3 จุด คือด้านล่าง ข้างกล้องหน้า และข้างกล้องหลัง

เปลี่ยน Connector ใหม่ แต่ก็มี Adapter ออกมาด้วย สำหรับเจ้าของอุปกรณ์เสริม ที่ใช้ Connector แบบเก่า

iPhone 5 มี 3 ขนาดความจุให้เลือก คือ 16GB / 32GB / 64GB ที่ราคา $199 / $299 / $399 ตามลำดับ

ราคานี้ติดสัญญา 2 ปีนะครับ โดยจะเริ่มวางจำหน่ายในสัปดาห์หน้า 9 ประเทศ และทั่วโลกภายในปีนี้

ส่วน iPhone 4S จะเหลือแค่ 16GB ในราคา $99 และ iPhone 4 เป็น 8GB ฟรี ติดสัญญา 2 ปีเหมือนกันครับ

Screen Shot 2012-09-13 at 5.53.15 AM.png

Screen Shot 2012-09-13 at 5.53.30 AM.png

ดูรายละเอียดอื่นๆ ได้ที่นี่

http://www.apple.com/iphone/

iOS 6 จะมีการปรับเปลี่ยนเพิ่มเติมหลายอย่าง เช่น App Store / iTunes Store / iBook Store

และเริ่มให้ Download ได้ในวันที่ 19 กันยายนนี้

Screen Shot 2012-09-13 at 5.54.35 AM.png

http://www.apple.com/ios/whats-new/

ต่อไปเป็น iPod ครับ

Apple เปิดตัว iPod nano 7th-generation ในงานนี้ด้วย

หน้าตาประหลาดหน่อย และสีลูกกวาดมากครับ

Screen Shot 2012-09-13 at 5.55.22 AM.png

ใครที่เล็งๆ จะเอา iPod nano ไปทำนาฬิกาข้อมือ

รีบๆ ไปสอยรุ่นเก่าเลยครับ รุ่นใหม่ทำไม่ได้แล้วเน้อ

http://www.apple.com/ipod-nano/

อีกตัวนึงที่หลายๆ คนรอคอย

iPod touch ใหม่ iPod touch 5th-generation

มาพร้อมความบางเฉียบ 6.1mm น้ำหนัก 88g

Screen Shot 2012-09-13 at 5.56.17 AM.png

ภายในจับ A5 Processor ใส่ไว้ครับ

iSight Camera ความละเอียดที่ 5MP ถ่าย VDO ที่ 1080p ได้แล้ว

หน้าจอเป็น Retina Disply ขนาด 4 นิ้ว

และ Siri ลง iPod touch ครับ

iPod touch มี 5 สีลูกกวาดให้เลือกครับ

Screen Shot 2012-09-13 at 5.57.25 AM.png

http://www.apple.com/ipod-touch/

ต่อไปเป็นหูฟังครับ

Apple จะใช้ EarPods แทนหูฟังเดิมแล้ว (ตามข่าวลือเป๊ะ)

Screen Shot 2012-09-13 at 5.58.40 AM.png

หมดแล้ว

ปิดท้ายงานด้วย Show จาก Foo Fighters ครับ

Edited by tum
  • Like 9

ไม่มีอะไรน่าตื่นเต้นสำหรับ iPhone 5 มองดูแล้วความพิเศพของมันยังไม่มี

ดูๆแล้วลักษณะเหมือนกับตอนเปลี่ยน iPhone 4 เป็น 4s...?

เก็บเงินไว้รอ iMac retina display ดีกว่า

Edited by warut9

พักๆหลังๆนี้แอปเปิ้ลเปิดตัวอะไรใหม่ๆนี่ไม่รู้สึกตื่นเต้นเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ

• Like 1

ไม่มีอะไรที่น่าตื่นเต้นแล้ว... มันไม่เหมือนเดิม

อยากรู้ราคาเครื่องเปล่าจังเลย

คงต้องใช้ 4 ไปก่อนล่ะงานนี้ อยากเล่น iOS 6 ไวๆจังครับ ...

ผมว่า iPod Touch นี่มาเป็นโรบิน ช่วย iPhone 5 เลยนะครับ ส่วนเรื่องดีไซน์ผมว่าอาจจะฝืนได้ถึง iPhone5S ในแง่คงดีไซน์นี้นะครับ

ผิดหวังสุดก็คงเป็น iPod Nano ดีไซน์แอบเหมือน MP3 จีนแดง ตามมาบุญครอง T^T

• Like 3

ผมว่าอีกไม่นานจะเสียงว้าววว

จะกลายมาเป็นอืม...(กรู ดูจากใน Youtube หมดแระ)

เรียกว่าโดนอ่านหนังสือมาก่อนเข้าเรียนซะแล้ว

ดีนะที่ไม่มีพวกเกรียนตะโกนอวดรู้ซะก่อน

ipod touch 1 เครื่องง จัดปายยยยยคร้าบบบ

ผม Ipod touch รุ่นนี้น่าจะคุ้มกับราคาที่สุด กล้อง 5Mp + Flash ถือว่าโอเลย

Edited by micbass

อยากรู้ราคาเครื่องเปล่าจังเลย

เห็นกั้งบอกไว้ใน FB ว่า ราคา iPhone 5 ในสิงคโปร์เริ่มที่ S$948 หรือประมาณ 23,900 บาทครับลุง

Screen Shot 2012-09-13 at 9.05.20 AM.png

ก่อนอื่นคือแว่วๆ ได้ข่าวมานานแล้วว่า Steve Jobs มีส่วนร่วม

ในการออกแบบผลิตภัณฑ์นี้เป็นชิ้นสุดท้ายก่อนจากไปอย่างไม่มีวันกลับ

ดังนั้นจึงแอบผิดหวังนิดๆ ... แต่ก็รอดู iOS 6 ครับว่าจะแจ๋วแค่ไหน

คือ... เหมือนเปลี่ยนอะไรเล็กๆ น้อยๆ แบบนี้จะมีรุ่น 5S มั้ยครับ?

ดูๆ แล้วก็มีแนวโน้มว่าจะมีนะครับ เพราะ 3GS กับ 4S ก็เคยมีมาแล้ว

Devices ไม่ค่อยโดน รอดูระบบก็แล้วกันครับว่าจะโดนมั้ย

อีกอย่างที่แอบเซ็งคือ... มี Siri ใน iPod touch ตัวใหม่แล้ว

ทำไมไม่ทำใส่ตั้งแต่ The New iPad เลยล่ะครับ? ไม่รู้จะกั๊กกันทำไมเนอะ?

หรือว่าจะอัพมาพร้อมกัน iOS 6 เลย (คงไม่มั้ง... เหอะๆ)

มาบ่นๆๆ แล้วหนีดีกว่า

Edited by Nanotubes

ผมโกรธ apple มากที่ข่าวลือ หลุด รั่ว เป็นความจริงทั้งหมด ! :thumbdown:

• Like 8

ผมว่า iPod Touch นี่มาเป็นโรบิน ช่วย iPhone 5 เลยนะครับ ส่วนเรื่องดีไซน์ผมว่าอาจจะฝืนได้ถึง iPhone5S ในแง่คงดีไซน์นี้นะครับ

ผิดหวังสุดก็คงเป็น iPod Nano ดีไซน์แอบเหมือน MP3 จีนแดง ตามมาบุญครอง T^T

เห็นด้วยตรง mp3 จีนแดง 55

ที่พอจะโดนใจบ้างก็เรื่องกล้องถ่ายรูป หากแต่เทียบกับคู่แข่งอื่นๆ มันก็ไม่โดดเด่นไปกว่า ส่วน A5 นั้นจะเร็วไหม ค่ายอื่นเค้า QuardCore กันแล้ว จอก็โอเคมันเหมือนเดิม รูปร่างดีไซน์มันไม่ฉีก 4s

ก็คงจบไปสำหรับการติดตาม new iphone (iphone 5) ก็คงต้องรออีกอย่างน้อยๆ 1-2 ปี ถึงจะมี 5s

แต่สิ่งที่ผมกังวลๆ ไม่ใช่เครื่องจะ wow หรือไม่ wod

กังวลว่า iphone5 มันจะได้คุณภาพเหมือนรุ่นพี่มันหรือเปล่า อันนี้คงต้องรอดูไปอีกระยะๆหนึ่งเลย

feature หลักๆ 4s มันก็ทำงานได้หมดอยู่แล้ว มันถึงไม่ wow

สงสัยนิดหน่อยครับ การมีภาพชิ้นส่วนหลุดออกมาให้เห็นก่อนการเปิดตัวนี่ส่งผลต่อคุณค่าของผลิตภัณฑ์ หรือกระทบต่อการตัดสินใจซื้อกันบ้างหรือเปล่าครับ

ผมเปรียบเทียบกับคราวก่อนเปิดตัว iPhone 4 ครั้งนั้นพนักงานลืมเครื่องต้นแบบทั้งเครื่องไว้ในบาร์ จนหลุดไปถึง Gizmodo และนำเครื่องเต็มๆ มาให้ดู ผมเห็นปฏิกริยาคนแสดงความเห็นในแนวไม่เชื่อว่าใช่ของจริง ไม่เชื่อว่าเครื่องจะตรงๆ แบนๆ แบบนั้น และบ่นเป็นส่วนมากว่าไม่สวย (จนคนไม่เชื่อว่าจะเป็นตัวจริง)

แต่ผมว่าผมไม่เห็นความเห็นแนวผิดหวังที่แอปเปิลปล่อยให้มีเครื่องหลุดออกมา หรืออาการไม่ตื่นเต้น เมื่อตอนที่ Jobs ขึ้นพูด keynote เปิดตัว iPhone 4 นะ (ขนาด Jobs ยังแซวบนเวทีว่าหลายคนได้เห็นล่วงหน้านานแล้ว)

แสดงความเห็นกับของใหม่บ้าง ชอบ iPod Touch ที่สุดแล้ว จอเป็น IPS เหมือน iPhone แล้วด้วย 4th gen ที่มีอยู่ปุ่มโฮมโกโฮมไปแล้ว ตอนนี้เลยกลายเป็นเครื่องเล่นเพลงประจำรถไป เผื่อฉุกเฉินไปไหนต้องการใช้เน็ตจะได้มี Safari เคลื่อนที่ด้วย (Wi-Fi ไปหาเอาดาบหน้า)

ชอบ nano ตัวใหม่ครับ ดีไซน์ได้สวยมาก