Jump to content
tum

Facebook ใน OS X 10.8.2

Recommended Posts

สำหรับคนติด Facebook

หลัง Update 10.8.2 แล้ว

จะมี Facebook Integrate มาให้ด้วย

แต่จะใช้งานมันยังไงดี

ก่อนอื่นให้ไป Login ใน System Preferences / Mail, Contacts & Calendars ครับ

Screen Shot 2012-09-20 at 10.15.03 AM.png

จะมี Facebook ให้เลือกครับ

Screen Shot 2012-09-20 at 1.10.52 AM.png

Login ด้วย Facebook Account ของคุณ

หลังจากนั้น จะสามารถแชร์อะไรต่อมิอะไรได้หลายอย่างเลยครับ

เช่น แชร์รูปจาก Desktop เลย

Screen Shot 2012-09-20 at 10.17.34 AM.png

แชร์รูปจาก Preview

Screen Shot 2012-09-20 at 10.23.09 AM.png

แชร์ Status จาก Notifications

Screen Shot 2012-09-20 at 10.16.37 AM.png

Sync Contact / Calendars จาก Facebook

(โคตรรกเลยทีเดียว ปิดได้ใน Preference ครับ)

ลองเล่นกันดูนะครับ

• Like 20

Update 10.8.2 นี่ไม่ธรรมดาเลยครับ .... น่าสนใจอัพ ขอบคุณครับ

มีอะไรใหม่ๆมาให้เล่นอีกแล้ว

up โน่น set นี่ กับเครื่องสามชนิด มาตั้งแต่เช้า ...ชักมึน

:!tuzki051:

แลดู Facebook .. คงจะอยู่ไปอีกนาน .. เพราะ Apple เอามาร่วมในการ update ขนาดนี้ .. คิดแล้วอยากมีเงินซื้อหุ้นทั้งสองบริษัทนี้จัง ^^

เสียดาย facebook ยัง notification ใน notification center ไม่ได้

เสียดาย facebook ยัง notification ใน notification center ไม่ได้

ได้แล้วครับ

ตั้งค่าใน System Preferences / Notifications ได้นะครับ

ของผมไม่ได้ตั้งด้วย แค่ login มันก็เตือนจนแทบต้องปิดแล้วเนี่ย >_<

Screen Shot 2012-09-20 at 11.56.33 AM.png

ได้แล้วครับ

ตั้งค่าใน System Preferences / Notifications ได้นะครับ

ของผมไม่ได้ตั้งด้วย แค่ login มันก็เตือนจนแทบต้องปิดแล้วเนี่ย >_<

ก็ set ไว้แล้วตามนี้แต่ของผมไม่เห็น alert เลย แปลกๆ

ลอง Repair Permission ดูครับ

ผมพบว่า Facebook Connect มีปัญหากับ Aperture ด้วยครับ

ตอนนี้โหลดไม่ขึ้น เดี๋ยวแก้เสร็จจะมาบอกต่อครับ ^_^

เมื่อกี้พึ่งแจ้งเตือนวันเกิดเพื่อนมาทางด้านขวา

:lol:

ไม่ทราบว่า จะให้เตือนเมื่อมีเวลาคนโพสเฟสบุค กับเตือนเมื่อเวลาคน Twitter จะทำอย่างไรได้บ้างครับ

ตอนนี้ตัว notification center สามารถโพส Facebook หรือ Twitter ได้เลย แต่ขาเข้ามันไม่เตือนครับผม

ถ้าใครไม่ขึ้น Notification

วิธีแก้นะครับ

1.ลบ Facebook account ออกจาก Settings > Mail Contact Calendar

2. Restart mac

3.Add ลงไปใหม่ ใช้ได้ละ

download กันทั้งคืนตั้งแต่ iOS iPad, iPod, iPhone ตอนเช้าก็มา system อีก

ตั้งแต่เช้าแทบไม่ได้ทำงานมัวแต่อัพเดททั้ง iPhone ทั้ง Mac และเพลิดเพลินไปกับฟีเจอร์ใหม่ ๆ เยี่ยมจริง ๆ ^^

1.ลบ Facebook account ออกจาก Settings > Mail Contact Calendar

ลองแล้วก็ยังไม่ได้อยู่ดีอ่ะครับ ผม fb มันไม่ Notification

จากที่ทดสอบตามที่ท่านแนะนำนะครับผม

การใช้งานของ fb ก็ยังไม่มี notification อยู่ดีครับผม แต่ถ้าเข้าเวป ก็จะมีตัวเลขคำเตือนตรงรูปโลก ว่ามีการอัพเดทข้อความ แสดงว่ามันเหมือนเครื่องเราไม่รีเฟส

ส่วน twitter ก็เป็นเช่นเดียวกันครับ เปิดดูในเวป มีข้อความ twitter แต่ในตัว notification ไม่กระดิกครับผม

จากที่ทดสอบตามที่ท่านแนะนำนะครับผม

การใช้งานของ fb ก็ยังไม่มี notification อยู่ดีครับผม แต่ถ้าเข้าเวป ก็จะมีตัวเลขคำเตือนตรงรูปโลก ว่ามีการอัพเดทข้อความ แสดงว่ามันเหมือนเครื่องเราไม่รีเฟส

ส่วน twitter ก็เป็นเช่นเดียวกันครับ เปิดดูในเวป มีข้อความ twitter แต่ในตัว notification ไม่กระดิกครับผม

ทำได้แล้วครับ

1. ให้ลบ facebook account ออก จาก setting mail contact

2. logout facebook จากใน web ด้วยครับ

3. restart เครื่อง

4. เข้า facebook.com แล้ว login จะมี popup เด้งมาว่าจะให้รวมเข้า os เลยไหม ก็ allow ไป

ใช้ได้แล้ว หากไมไ่ด้อีก ลอง clear cookie ใน browser ดูครับ

ปล. ผมใช้ Safari นะ

ทำได้แล้วครับ

1. ให้ลบ facebook account ออก จาก setting mail contact

2. logout facebook จากใน web ด้วยครับ

3. restart เครื่อง

4. เข้า facebook.com แล้ว login จะมี popup เด้งมาว่าจะให้รวมเข้า os เลยไหม ก็ allow ไป

ใช้ได้แล้ว หากไมไ่ด้อีก ลอง clear cookie ใน browser ดูครับ

ปล. ผมใช้ Safari นะ

รบกวนถ่ายรูปหน้าจอตอนที่มันขึ้น notification ของทั้ง facebook และ twitter ให้ทีครับผม

ผมได้ทำตามท่านบอกเรียบร้อยครับ ทั้ง clear cookie ทั้งหมด ทั้ง allow ทั้งสองอย่าง แต่พอใช้งานจริงมันก็ยังไม่เด้งครับ (แต่ใช้ notification เพื่อโพสได้นะครับ)

รบกวนถ่ายรูปหน้าจอตอนที่มันขึ้น notification ของทั้ง facebook และ twitter ให้ทีครับผม

ผมได้ทำตามท่านบอกเรียบร้อยครับ ทั้ง clear cookie ทั้งหมด ทั้ง allow ทั้งสองอย่าง แต่พอใช้งานจริงมันก็ยังไม่เด้งครับ (แต่ใช้ notification เพื่อโพสได้นะครับ)

http://www.facebook.com/photo.php?fbid=4633691608429&set=a.2639857163814.2156053.1477080732&type=1&relevant_count=1

อันนี้รูปที่ผมถ่ายมาให้ดูครับ ผมโพสรูปผ่าน iPad ไม่เป็น ถ้าไม่เห็นท่าน add friend ผมมาก่อนได้นะ