Jump to content
Sign in to follow this  
gapandpocky

รายงานความคืบหน้าหลังใช้ iphone5 ไปเกือบ 1 อาทิตย์ครับ

Recommended Posts

ต้องบอกก่อนเลยว่าผมเป็นคนที่ไม่ชอบใส่ case หรือติด film ใดๆ ทั้งสิ้นนะครับ

ไม่ได้คิดว่าเจ๋งหรือแนวอะไรนะครับ เพียงแต่ชอบสัมผัสแบบจริงๆ เปลือยๆ มากกว่าน่ะครับ

หลังจากผ่านการใช้งานมา 1 อาทิตย์ พบว่า

iphone 5 ผม ยัง ok ดึ ปราศจากร่องรอยใด

แบตเตอรี่ก็อารมณ์เดียวกับตอนได้ 4s ใหม่ (แรกๆก็อึดพอสมควร) ผมพอนึกออกว่าจะเกิดอะไรขึ้นหลัวจากนี้ซัก 6 เดือน

LTE 4G ยังไม่มีโอกาสได้ใช้ เพราะที่นี่ (Australia) กําลังดําเนิดการอยู่ คาดน่าน่าจะไม่นานนัก แต่คงรับประทาน batt น่าดูชม

โดยรวมในเรื่องของ performance ในการใช้ของผมในชีวิตประจําวัน แทบไม่รู้สึกต่างจาก 4s แต่อย่างใด

ยกเว้นเรื่องของสัมผัสที่เปลี่ยนไปคือ เบา บาง ยาว ขึ้น

ผมไม่คิดว่าการตัดสินใจซื้อ iphone 5 เป็นสิ่งที่ฉลาดนัก (จาก 4s) แต่ผมก็ ok กับมันนะครับ

• Like 6

ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิวเบื้องต้นครับ

วันนี้เพิ่งได้ iPhone 5 มา สัมผัสแรกกับมีความรู้สึกว่าชอบ iPhone 4s มากกว่าครับ ดูหนาแน่นและหนักกระชับมือดี อันนี้แล้วแต่คนชอบนะครับ

เห็นรีวิวคร่าวๆ หลายท่านแล้ว ผมรัก 4S ของผมขึิ้นมาทันทีเลยอ่ะครับ ฮ่าๆๆ

สำหรับคนที่คิดจะเปลี่ยนจาก 2G - 3G ไป iPhone 5 ผมสนับสนุนครับ ^ ^

// แต่ 4S ไป iPhone 5 แล้วแต่ความชอบกับตังค์ในกระเป๋าละกัน

• Like 1

วันนี้ก็เพิ่งมีเวลาไปลูบๆ คลำๆ ตัวจริงที่ Apple Store มา ต้องบอกว่าเบาดีจริงๆ ไม่น่าเชื่อว่ามันจะเบากว่า iPhone 4 ทั้งๆ ที่ขนาดก็ใหญ่กว่านะ

อย่างไรก็ตามปัจจัยที่ผมคงไม่เปลี่ยนจาก iPhone 4 เป็น iPhone 5 ก็คงเป็นเพราะเจ้า Lightning นี่แหละครับ เพราะ Car Holder ที่เพิ่งซื้อเมื่อปลายปีที่แล้วมันใช้ 30-pin ก็เลยชลอไว้ก่อน รอให้ Proclip ออกแท่นสำหรับ iPhone 5 รอ iPhone 4 ครบ Contract Apple คงออก iPhone 5s พอดี ฮ่า ฮ่า

อยากเปลี่ยนนะครับ พอจับเครื่องแล้วมันเบาอย่างน่าตกใจ เหมือน Mock up ของเล่นเลยจริงๆ

สำหรับผม อยากได้ นะ ถ้า Apple แก้ไขขั้นตอนการผลิตมากกว่านี้ ไม่อยากเสียเงิน หมื่นกว่าๆ แล้วเจอเครื่องมีตำหนิ

ผมเป็นคนใช้ของถนอมครับ อยากให้มันดูใหม่ตลอดเวลา

รวมถึง iOS6 ที่สูบแบทเหลือเกินด้วย และ iOS6 ที่แอฟเด้ง มโหราฬ

ยังแนะนำว่าถนอมยังไง มีหล่น มีชนแน่ ใส่ case เถอะครับ พวกพลาสติคเปลือยก็มีครับ

สำหรับผมไม่ว่าReviewจะออกมาแย่แค่ไหน ก็คงไม่แย่กว่าการที่ต้องทนใช้ iPhone ตัวแรกที่จอแตกแล้วก็เปิดEDGEไม่ได้(เพราะตังรั่ว)

รีวิวคล้ายกันทุกที่ครับ ในใจก็อยากได้นะครับ แต่งบประมาณปีนี้ไม่พอแล้วครับ