Jump to content
Sign in to follow this  
path2544

เริ่มวางแผนสร้าง Home Network ครับ

Recommended Posts

เนื่องจาก Internet ที่บ้าน ซึ่งเป็น Cable ของ True นั้นนิ่งใช่ได้ และมีความเร็วในระดับที่พอใจ ทำให้คงไม่กลับไปเป็นแบบสายโทรศัพท์แล้ว อีกทั้งเนี่องจากมันเป็น Cable จึงทำให้ต้อง Fix ที่และต้องใช้ Router Thomson ของ True ซึ่งเป็น g โดยที่ไม่สามารถเปลี่ยนเป็น n หรือ ac ได้ ดังนั้นผมจึงมีแนวคิดจะสร้าง Network ในวงใหม่ เป็น n ซึ่งก็จะมีแนวทางที่คิดไว้คือ

1. Thomson > AirPort Extreme หรือ Router ตัวอื่นๆ ในทางตลาด > NAS (ในอนาคต) อยากถามว่า มีตัวไหนที่พอจะทดแทนได้ โดยรองรับทั้ง

Mac ทั้ง Windows , IOS และ Android

2. Thomson > Switch > AirPort Extreme หรือ Router ตัวอื่นๆ ในทางตลาด > NAS (ในอนาคต) อยากถามว่า มีตัวไหนที่พอจะทดแทนได้ โดย

รองรับทั้ง Mac ทั้ง Windows , IOS และ Android

อยากรู้ว่า ทั้ง 2 ทางนั้นเหมือนหรือต่างกันอย่างไร และทางไหนรองรับอนาคตมากกว่ากัน อีกทั้งอยากรู้ว่า Router รุ่นไหนที่พอสามารถทำงานแทน Airport Extreme ได้ครับ คือ สามารถแชร์ Drive ได้ และมี Firmware รองรับทั้ง Mac ทั้ง Windows , IOS และ Android เพราะบางตัวเจอว่าไม่สามารถทำ Home Sharing ได้

Edited by path2544

เอ ถ้าเป็นตัว 20M นี่เราเตอร์มันมาเป็น N นี่ครับ

เอ ถ้าเป็นตัว 20M นี่เราเตอร์มันมาเป็น N นี่ครับ

ของผมมันแค่ 14M เองคร๊าบ!!!

ติดตั้งตามข้อ 1 ได้เลย โดยต่อสายแลนจากช่อง WAN > Thomson ที่ True ให้มา

ปกติ Wireless Router รุ่นใหม่มีช่อง LAN มา 4 ช่องอยู่แล้ว ถ้าไม่พอค่อยซื้อ Switching Hub มาพ่วงเอา

Wireless Router เลือกยี่ห้อ/รุ่นตามใจชอบได้เลย ขอแค่ไม่ใช่แบบ All-in-one สังเกตช่อง WAN เป็นหัว RJ-45 ที่เสียบสายแลน ไม่ใช่หัวสายโทรศัพท์

ปล. ผมสืบราคา Asus RT-AC66U ตัวเทพ มีร้านนึงขายราคาต่ำกว่า 7,000 บาท กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะหาเรื่องเสียเงินดีไหม อิอิ

ปล. ผมสืบราคา Asus RT-AC66U ตัวเทพ มีร้านนึงขายราคาต่ำกว่า 7,000 บาท กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะหาเรื่องเสียเงินดีไหม อิอิ

มันเทพจริงๆ ครับ แต่ ac ผมยังไม่สนใจครับ ผมว่ามันลงทุนเกินเหตุ

Edited by path2544

เลือกข้อ 2 ครับ

หากงบพอดี ก็เลือก CISCO Switch จะกี่ port ก็ตามงบ และจัด AirPort Extreme มาจัดการด้าน WIFI เพราะตัวนี้น่าจะดีที่สุดในกลุ่ม Wifi Router นะ

รองลงมา ก็พวก Cisco, LinkSys (แต่เอา AirPort Extreme เถอะ)

ให้ Lan Switch เป็นตัวกลางเชื่อมต่อ device network ทุกอย่างครับ ตัวนี้เลือกตัวดีๆหน่อย ไม่ CISCO ก็ 3Com หากหาแบบ Manage Switch ได้จะดีมากๆ มันจบทุกอย่างในเรื่อง Network Manage ครับ

และ NAT หรือ NAS ครับ งงง่วย...

Edited by _darwin

เลือกข้อ 2 ครับ

หากงบพอดี ก็เลือก CISCO Switch จะกี่ port ก็ตามงบ และจัด AirPort Extreme มาจัดการด้าน WIFI เพราะตัวนี้น่าจะดีที่สุดในกลุ่ม Wifi Router นะ

รองลงมา ก็พวก Cisco, LinkSys (แต่เอา AirPort Extreme เถอะ)

ให้ Lan Switch เป็นตัวกลางเชื่อมต่อ device network ทุกอย่างครับ ตัวนี้เลือกตัวดีๆหน่อย ไม่ CISCO ก็ 3Com หากหาแบบ Manage Switch ได้จะดีมากๆ มันจบทุกอย่างในเรื่อง Network Manage ครับ

และ NAT หรือ NAS ครับ งงง่วย...

อุ๊!! พิมพ์ผิดแก้แล้วครับ

อุ๊ย!!!

มี Network อันสมบรูณ์แล้วไม่มี NAS แล้วจะวางระบบ Network ดีๆไปทำไม?

ความเห็นผมยังเหมือนเดิมครับ.

งั้น Asus RT-N66U เป็นไงครับ ไม่ได้ขายเองนะ แต่เห็นประสิทธิภาพของยี่ห้อนี้ แล้วลืมเจ้าใหญ่ๆ อย่าง Cisco ไปเลย

มันเทพจริงๆ ครับ แต่ ac ผมยังไม่สนใจครับ ผมว่ามันลงทุนเกินเหตุ

อุ๊ย!!!

มี Network อันสมบรูณ์แล้วไม่มี NAS แล้วจะวางระบบ Network ดีๆไปทำไม?

ความเห็นผมยังเหมือนเดิมครับ.

มันก็ต้องค่อยเป็นค่อยไปสิครับ ขืนเอาทีเดียวผมว่า ระบบ Network มันคงเป็น Net ปิดแผลบนหัวผมแทนอ่ะดิ

งั้น Asus RT-N66U เป็นไงครับ ไม่ได้ขายเองนะ แต่เห็นประสิทธิภาพของยี่ห้อนี้ แล้วลืมเจ้าใหญ่ๆ อย่าง Cisco ไปเลย

Asus เคยมีประสบการณ์เลวร้ายครับ คือ Firmware มันไม่ค่อยเข้ากับ Mac เลย ตอนนั้นที่เจอ คือ Firmware มัน Block ไม่สามารถทำ Home Sharing ได้ครับ อีกทั้งถ้าไปดูในหน้า Web ของ Asus มันไม่พูดถึงสินค้า Apple เลย

จริงแฮะ ไม่พูดถึง Mac สักนิดเลย พอดีปกติผมใช้อุปกรณ์พวกนี้ไม่เคยลง Utility ทั้งหลายที่ให้มาเลย ตั้งค่าผ่านหน้าเว็บ Settings โดยตรงตลอด ชักหวั่นๆ แล้วสิ ทำผมเริ่มคิดหนักกับ Asus เลย ^^ ทั้งที่เกือบจะสอย AC66U แล้วนะเนี่ย

Asus เคยมีประสบการณ์เลวร้ายครับ คือ Firmware มันไม่ค่อยเข้ากับ Mac เลย ตอนนั้นที่เจอ คือ Firmware มัน Block ไม่สามารถทำ Home Sharing ได้ครับ อีกทั้งถ้าไปดูในหน้า Web ของ Asus มันไม่พูดถึงสินค้า Apple เลย