Jump to content
Sign in to follow this  
shizeza

ขอถามสถานะ Offline MacbookPro ที่ Find my mac บน icloud.com หน่อยครับ

Recommended Posts

คือเครื่องผมยังไม่หายนะครับ แค่อยากรู้ไว้ก่อนที่เครื่องจะหายครับ

เรื่องแรก

มันขึ้นสถานะ offline ตลอด ทั้งๆที่ก็ใช้ MacBook Pro เครื่องนี้ เข้า iCloud.com >> Find my iPhone >> Devices

ที่ผมวิเคราะห์เองและเข้าใจเองก็คือ เป็นเพราะ internet ที่ผมต่อเป็น wifi internet บ้าน ของ 3bb

ต้องต่อ internet จากผู้ให้บริการเคลื่อนที่ wifi หรือ 3g อย่าง ais dtac true เป็นต้น ถึงจะขึ้นสถานะ online ใช่มั้ยครับ

และปกติจะเปิด firewall กันมั้ยครับ ปกติมันปิดอยู่ ถ้าผมเปิดแล้วจะมีผลกับ Find my Mac มั้ยครับ

ถ้าผมเข้าใจถูกต้อง ถ้าเครื่องเราหายไป โอกาศที่จะ find my mac แล้วเจอง่ายๆ คงจะมีไม่สูงมากเท่าไร และถ้าจะตามเครื่องจนเจอ ต้องพึ่งปัจจัยหลายอย่าง

แต่ผมเหมือนเพิ่งเคยเห็นกระทู้หนึ่งในนี้ที่บอกว่า ได้เครื่องคืนตอนที่คนที่รับซื้อเครื่องต่อเอาเข้าศูนที่เชียงใหม่ ช่างเลยโทรมาบอกตามเบอร์โทรที่ใส่ใว้ที่ lock screen

เรื่องที่สอง

แบบนี้น่าจะพอมีโอกาศได้คืนสูงมั้ยครับ

ผมเดานะครับ เครื่องนั้น(เครื่องที่หาย) ยังไม่ได้ต่อเข้า Net หรือ คุณเข้ามาตอนที่มันไม่ได้ต่อ Internet ครับ หรือไม่ก็ปิดเครื่องอยู่ครับ

เรื่องแรก

มันขึ้นสถานะ offline ตลอด ทั้งๆที่ก็ใช้ MacBook Pro เครื่องนี้ เข้า iCloud.com >> Find my iPhone >> Devices

ที่ผมวิเคราะห์เองและเข้าใจเองก็คือ เป็นเพราะ internet ที่ผมต่อเป็น wifi internet บ้าน ของ 3bb

ต้องต่อ internet จากผู้ให้บริการเคลื่อนที่ wifi หรือ 3g อย่าง ais dtac true เป็นต้น ถึงจะขึ้นสถานะ online ใช่มั้ยครับ

ไม่ใช่ครับ ใช้ MacMini ผมต่อ 3 BB ก็หาตัวเองเจอเป็นปกติครับ

ใช้ Net บ้านต่อ มันก็ขึ้น Online ครับ

• Like 1

.

ผมว่าไม่น่าจะใช่นะครับ สาเหตุน่าจะเกิดจากเครื่องคุณไม่ได้ login มากกว่าครับ ถ้าเครื่องอยู่ในสถานะ login อยู่ แม้ไปใช้เนตที่ใดก็ตามถ้าผ่าน wifi มันจะหาเจอนะครับ

Edit: wifi only

Edited by หนูแจ๊สเหลืองอ๋อย

ถ้าเครื่องอยู่ในสถานะ login อยู่ แม้ไปใช้เนตที่ใดก็ตามไม่ว่าจะ wifi หรือ lan มันจะหาเจอนะครับ

แต่ทำไม Mac Pro เครื่องรุ่นที่มีแต่สายแลน (ไม่มี wifi บิ้วอิน) กลับหา Location ตัวเองไม่เจอครับ

ขอนิด อยากให้ จขกท ลอง ดึงสายแลนออก ให้เหลือแต่ WIFI แล้วลอง locatate ใหม่อีกทีดูซิว่าจะได้ไหมครับ

Edited by white_Jr.

ผิดคาดเลยครับจากที่ผมวิเคราะห์เอง ยังดีที่เครื่องไม่หาย แล้วยังคิดว่า iCloud จะช่วยผมได้เพราะคิดว่ามันทำงานอยู่

แสดงว่าเครื่องผมติดปัญหาไม่ที่ไดก็ที่หนึ่ง ขอผมไล่ดูก่อนครับ

เบื้องผมก็ว่าผม login ทั้งหมดแล้ว

ที่บ้านก็ใช้แต่ wifi ไม่ได้เสียบสาย lan

ระหว่างที่ผมไล่เช็ค ใครพอทราบช่วยชี้แนะด้วยครับ

Edited by shizeza

iCloud ในเครื่องก็ login

user ก็ login อยู่แล้วไม่งั้นก็ใช้ไม่ได้

ยังไงก็ไม่ได้ ต้องหาโอกาศไปทดสอบที่อื่นดู หรือไม่ก็ยกไป isudio ฟิวฯ รังสิต

หรือว่า ตัวเข็มทิศ มันเสีย ๕๕๕

ฝากถาม คนที่ใช้ Mac Pro 2008 ว่า มีใครใช้ฟังค์ชั่น Find My Mac นี้ได้บ้างครับ

ทำอย่างไรให้ Mac Pro 2008 มี location แสดงใน Map ครับ

ขอบคุณครับ

Edited by white_Jr.

ทำอย่างไรให้ Mac Pro 2008 มี location แสดงใน Map ครับ

Check // Enabled location service

System Preferences > Security & Privacy > Privacy tab

ลองเช็คดูตรง Location Services ด้านซ้าย และ เช็คอีกทีตรง "Enable Location Services"

อาจต้องปลดล็อค และใส่รหัสผ่าน User ก่อน.....

• Like 1

ลองเช็คดูตรง Location Services ด้านซ้าย และ เช็คอีกทีตรง "Enable Location Services"

เช็คแล้ว ปกติ ดีครับ

10.8.2 น่าจะทำงานแล้วนะ

ของผมก็ขึ้นปรกตินะ ไม่ได้ไปทำอะไร

• Like 1

MBP ของผมต่อสายแลนหาไม่เจอ ถ้าต่อ Wifi จะหาเจอครับ

• Like 1

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะไปซื้อ USB wifi ราคาไม่เกินพัน มาติดเล่นดูครับ

ไปที่ การตั้งค่าระบบ > เลือก บัญชีอินเทอร์เน็ต รูป @  ให้เลือก iCloud > แล้วติ๊กถูกที่ ค้าหา Mac ของฉัน ครับ เท่านั้นเป็นอันเสร็จการแชร์ตำแหน่งเครื่อง mac อย่างสมบูรณ์