Jump to content
Sign in to follow this  
tum

Review BenQ GP10 Ultra-Lite LED Projector

Recommended Posts

Review BenQ GP10 Ultra-Lite LED Projector

รีวิว Projector มาอีกแล้วครับ หลังจากที่ BenQ Thailand ไว้วางใจให้เราทดลองใช้งาน JoyBee GP2 Projector ขนาดเล็ก ที่สามารถต่อกับ iDevice ได้

ล่าสุดทาง BenQ Thailand ก็จัดส่ง BenQ GP10 มาให้เราได้ลองดูความสามารถกันอีกครั้งครับ

ด้วยความที่คิวผมแน่นมาก ทำให้รีวิวตัวนี้คลอดช้า ผมต้องขอโทษทาง BenQ Thailand มา ณ ที่นี้ครับ

แต่ก็ทำให้ GP10 ได้ไปแสดงความสามารถในงาน Meeting 10 ปีของเราด้วยครับ

เรามาดู Spec กันก่อน เอาเฉพาะหลักๆ นะครับ แบบละเอียดดูได้ที่เวบของ BenQ ครับ

http://www.benq.com/.../specifications

• หลอดภาพแบบ LED

• ความสว่าง 500 ANSI Lumens

• มี Internal Memory 2GB

• Projector Technology DLP

• Zoom Ratio : Fixed Zoom And Manual Focus

• Aspect Ratio : 16:10

• Display size (Inch) 40-240

• Keystone Correction Vertical: ±40°

• Contrast Ratio 2400

• น้ำหนัก 1.5kg

• Inputs : RGB D-sub 15 pin x 1 / Composite Video (RCA type 1) x 1 / Audio Stereo Mini Jack x 1 / HDMI x 1

• Outputs / Audio Stereo Mini Jack x 2

• Control ports : USB Type-A x 1 / USB Type-B x 1

• Card Reader (SD, SDHC) x 1

• Lamp Life(STD/ECO)(hr) 20000/30000

• Display Compatibility : 480i/p,576i/p,720p,1080i/p

• Speakers : 3Wx2

• Wireless / Network Support

• Special Features : 3D DLP,PC-Free

ในเซ็ทที่ผมได้มา จะมี

• BenQ GP10

• Remote

• สาย Power

• สาย HDMI

จุดเด่นอีกจุดของ GP10 คือสามารถต่อ Battery และ DVD ได้ด้วย (จำหน่ายแยก)

มาดูภายนอกกันก่อน

เลนส์มีฝาปิดเรียบร้อย

หน้าเลนส์ LED สวยใส

ปุ่มกดสั่งงานต่างๆ

ด้านหลัง

Port ต่างๆ

มีช่อง Kensington Lock

ระบบ Manual Focus

ช่องระบายความร้อน

ด้านล่าง

น็อตขาตั้ง ปรับระดับได้

ช่องต่อพ่วง Battery / DVD (อุปกรณ์เสริม จำหน่ายแยก)

มาลองดูความสามารถกันครับ

ผมต่อพ่วงกับ MacBook Pro ผ่านทางช่อง VGA ตามปกติครับ แล้วทดลองฉายเข้ากำแพง

อย่างแรกที่เห็นคือ ระบบ Keystone Correction ที่ตั้งค่า Auto ให้ทันที คือภาพที่ปรากฎบนผนัง จะถูกปรับขนาดให้ได้สัดส่วน ไม่บิดเบี้ยวได้ในทันที

นอกจากนี้ ตัว GP10 ยังตรวจสอบสีของพื้นผิวที่แสงตกกระทบ และปรับค่าสีให้เหมาะสมกับพื้นหลังให้เราได้ด้วย

GP10 สามารถทำงานได้โดยไม่ต้องมี Computer หรืออุปกรณ์อื่นต่อพ่วงนะครับ เพราะมี Memory ในตัว 2GB สามารถเล่นไฟล์ได้หลากหลายพอสมควร เช่น PDF: Adobe PDF 1.6 or later Photo: JPEG/JPG/PNG Office: MS Office 2003 or later iWorks: iWorks '09 (Pages '09, Numbers '09, Keynote '09), AVI (Xvid, MJPEG), MKV (XVID), DVIX (MJPEG, XVID), DAT (MPEG1), MPG(MPEG1), MPEG(MPEG1)

ทราบมาว่า มีความสามารถ MAC Wireless Display ด้วย แต่ผมไม่มี Manual และ Wireless USB เลยไม่สามารถทดสอบมาให้ดูได้นะครับ

อีกจุดที่ผมชอบ และคิดว่าน่าจะเหมาะกับการนำมาทำเป็น Home Theartre คือมีเซ็นเซอร์ตรวจสอบด้วย ว่ามีอะไรมาบังแสงหรือไม่ ถ้ามี ตัว GP10 จะตัดการทำงานลงทันที เพื่อป้องกันการเกิดปัญหากับดวงตาของเราด้วยครับ

IMG_7815.jpg IMG_7816.jpg

เมื่อเราต่ออุปกรณ์ใดๆ เข้ากับ GP10 เราต้องเลือก Input ให้ด้วย เพื่อให้สามารถนำสัญญาณออกมาแสดงผล หน้าเมนูสวยดีครับ แต่ถ่ายออกมาได้ไม่สวยเหมือนที่แสดงผลเลย >_<

IMG_7759.jpg IMG_7761.jpg

IMG_7763.jpg IMG_7765.jpg

IMG_7767.jpg IMG_7771.jpg

IMG_7773.jpg IMG_7776.jpg

ผมทดสอบต่อ HDMI ด้วย iPhone 4S / iPad 2 ก็ทำงานได้ดีครับ

เพื่อนสมาชิกเราได้ทดสอบด้วย iPhone 5 ในงาน Meeting ก็ทำงานได้ดีครับ (ให้บอกชื่อมั้ย ^_^ )

ในงาน Meeting พี่ขจรจัดเต็ม ต่อ GP10 กับ AppleTV แล้ว Present ด้วย MacBook Air ที่ควบคุมผ่าน iPad mini อีกที

ทดลองฉายที่ระยะ 1m ได้ความกว้างถึง 40"

ต้องยอมรับเลยครับว่า หลอด LED ของ GP10 นี่ ทรงพลังจริงๆ

ถึงแม้จะมีค่าความสว่างตาม Spec แค่ 500 ANSI Lumens แต่ก็สามารถสร้างความสนุกสนานให้กับงาน Meeting ของเราได้เป็นอย่างดี สู้แสงสว่างภายนอกได้ค่อนข้างดีมากครับ

และความคมชัดระดับ HD ที่ถึงแม้จะไม่ใช่จอ LED / LCD หรือ Plasma TV แต่ก็บอกได้เลยว่า ทำให้คุณดูหนังได้สนุกไม่แพ้กันเลยทีเดียว

GP10 เปิดตัวเมื่อประมาณเดือนกรกฎาคมครับ ปัจจุบันมีวางจำหน่ายแล้ว หากท่านใดสนใจ ผมว่าน่ามีไว้ในครอบครองครับ

ผมเองก็อาจจะต้องซื้อเก็บไว้สักตัว เพราะตอนนี้ซื้อจอฉายรอไว้แล้ว :P

ขอบคุณ BenQ Thailand ที่เอื้อเฟื้อ GP10 ให้ใช้ในการรีวิวครั้งนี้ครับ

รายละเอียดเพิ่มเติม :

http://www.benq.co.th/

http://www.benq.com/...projector/gp10/

Edited by tum
  • Like 8

จัดไป ทั่นประธาน จอก็มีแล้ว

• Like 4

จัดไป ทั่นประธาน จอก็มีแล้ว

ถูกต้องนะคร้าบบบบ :thumbsup:

• Like 1

เอามาทำ Backdrop ถ่ายรูปแล้วน่ะ >_<

เอามาทำ Backdrop ถ่ายรูปแล้วน่ะ >_<

งี้ Meeting ครั้งหน้าไม่ต้องยืมใครแล้วใช่เปล่า ท่านประธาน

• Like 1

งี้ Meeting ครั้งหน้าไม่ต้องยืมใครแล้วใช่เปล่า ท่านประธาน

เฉพาะจอนะฮะ หิหิหิ

ขอบคุณสำหรับ Reveiw ครับ น่าใช้มากๆ

:))) :)))

เหมาะสำหรับใช้จัดงานมิตรทิ้งทุกเดือน

...

• Like 1