Jump to content
Sign in to follow this  
SaManTaGTR

ซื้อ Ex HDD Thunderbolt มา แต่เวลาต่อใน Windows แล้วมองไม่เห็นครัล

Recommended Posts

ขออนุญาติสอบถามหน่อยนะครับ พอดีผมซื้อ Buffalo MiniStation Thunderbolt ตัว 1TB มา

แน่นอนว่าใช้ใน Mac ได้ปกติทั้งมนส่วนของการเชื่อมต่อ Thunderbolt และ USB 3.0

โดยผมได้แบ่งฮาร์ดดิสก์ 2 ฟอร์ตแมต คือมีทั้ง Mac และ Windows

แต่สำหรับในการใช้งานใน Windows ผ่าน Bootcamp ด้วยพอร์ต Thunderbolt

ซื้อต่อไปแล้ว ตัวเครื่องก็นิ่ง ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ไม่เจอฮาร์ดดิสก์ (USB 3.0 ทำงานได้ปกติ)

ลองหาข้อมูลดู บอกให้ต่อ Thunderbolt ก่อนเปิดเครื่อง ก็ทดสอลต่อดู

ผลปรากฎว่า Boot เข้า Windows ไม่ติิด ค้างอยู่หน้าดำ

เลยสอบถามหน่อยว่า มีวิธีการแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ ต้องติดตั้งอะไรก่อนหรือเปล่า

ขอบคุณครับ

# ใช้กับ rMBP 15 ครับ

เท่าที่ทราบไดรเวอร์ ThunderBolt ยังไม่ค่อยลงตัวกับ Windows ลองเข้าไปเว็บผู้ผลิตเมนบอร์ด PC ยังไม่มีไดรเวอร์ให้ดาวน์โหลดเลยครับ

เอ่อ ใช่ ลองเข้าเว็บ Buffalo Tech หรือยัง เผื่อเขามีคำแนะนำสำหรับผู้ใช้ Windows

Edited by Stp2000

Buffalo MiniStation Thunderbolt ราคาเท่าไหร่คะ ขอบคุณเจ้าค่ะ

ต้องเสียบตั้งแต่ตอนเปิดเครื่องเลยครับแล้วห้ามถอดออก

เท่าที่ทราบไดรเวอร์ ThunderBolt ยังไม่ค่อยลงตัวกับ Windows ลองเข้าไปเว็บผู้ผลิตเมนบอร์ด PC ยังไม่มีไดรเวอร์ให้ดาวน์โหลดเลยครับ เอ่อ ใช่ ลองเข้าเว็บ Buffalo Tech หรือยัง เผื่อเขามีคำแนะนำสำหรับผู้ใช้ Windows

ได้ครับ เดี๋ยวลองดู

Buffalo MiniStation Thunderbolt ราคาเท่าไหร่คะ ขอบคุณเจ้าค่ะ

ซื้อ 5,990 บาท ช่วงนี้เค้ามีโปรลดราคาครัล

ต้องเสียบตั้งแต่ตอนเปิดเครื่องเลยครับแล้วห้ามถอดออก

ทำแล้วครับ แต่หน้าจอมืด Boot Windows ไม่ติด - -a

ทำแล้วครับ แต่หน้าจอมืด Boot Windows ไม่ติด - -a

สงสัยมันพยายามจะบูตจาก HDD ก่อนนั้นครับ อาจจะต้องกด option ตอนบูตแล้วเลือกไดร์ฟด้วย ดูยุ่งยากนะ ใช้ USB 3 ไปก่อนแล้วกันครับ

http://www.buffalotech.com/products/portable-hard-drives/portable-hard-drives/ministation-thunderbolt

ในเว็บมันบอก *Windows® OS systems only supported using USB connection

หรือว่าตัวนี้มันใช้ Thunderbolt ได้แต่ใน Mac OS X ครับ - -"

http://www.buffalote...ion-thunderbolt

ในเว็บมันบอก *Windows® OS systems only supported using USB connection

หรือว่าตัวนี้มันใช้ Thunderbolt ได้แต่ใน Mac OS X ครับ - -"

มันเป็นข้อจำกัด thunderbolt บน Windows ครับ

ใช่ที่ลดราคาขายที่ shop ในห้างใหญ่กลางใจเมืองอยู่หรือเปล่าครับ ใช่รุ่นเดียวกันมั้ย พอดีผมก็สนใจอยู่เหมือนกัน อยากเห็นรีวิวจัง

Edited by konpatooo

ลดราคา 5,990 บาท ราคานี้ซื้อที่ไหนครับ แจ้งพิกัดด่วน ยังกะลดราคา Clearance เลยอะ ราคาเต็ม 1 TB เฉียดหมื่นเลยครับ นี่ลด 50% เลยนะ

มันเป็นข้อจำกัด thunderbolt บน Windows ครับ

แสดงว่ามันใช้ Thunderbolt ใน Windows ไม่ได้ใช่ไหมครับ คือใช้ได้แต่ USB 3.0

ใช่ที่ลดราคาขายที่ shop ในห้างใหญ่กลางใจเมืองอยู่หรือเปล่าครับ ใช่รุ่นเดียวกันมั้ย พอดีผมก็สนใจอยู่เหมือนกัน อยากเห็นรีวิวจัง

ใช่แล้วครับ ตัวนั้นเลย ส่วนรีวิวเป็นไปได้เดี๋ยวจัดให้หลังปีใหม่ครับ

ลดราคา 5,990 บาท ราคานี้ซื้อที่ไหนครับ แจ้งพิกัดด่วน ยังกะลดราคา Clearance เลยอะ ราคาเต็ม 1 TB เฉียดหมื่นเลยครับ นี่ลด 50% เลยนะ

เห็นที่ซีลพลาสติกมันติดราคา 10,990 บาทครับ พอดีเห็นว่าลดเหลือ 5,990 บาท เลยจัดมาซะเลย :D

แสดงว่ามันใช้ Thunderbolt ใน Windows ไม่ได้ใช่ไหมครับ คือใช้ได้แต่ USB 3.0

จริง ๆ มันก็ใช้ได้แหละครับ แค่คุณต้องผ่านจากหน้าจอดำ ๆ นั้นให้ได้โดยที่ไม่ถอดมันออก

จริง ๆ มันก็ใช้ได้แหละครับ แค่คุณต้องผ่านจากหน้าจอดำ ๆ นั้นให้ได้โดยที่ไม่ถอดมันออก

แล้วทำไงดีครับ ใครรู้ช่วยแจ้งที ขอบคุณมากๆ ครับ

แล้วทำไงดีครับ ใครรู้ช่วยแจ้งที ขอบคุณมากๆ ครับ

ลองกด option ตอนบูตดูครับแล้วเลือกให้มันบูตเข้า Windows ถ้าไม่ได้จริง ๆ คงต้องใช้เป็น USB 3 ไปก่อน แต่เอาเข้าจริง ๆ ความเร็วมันก็ไม่ได้ต่างกันมากหรอกครับ มันติดคอขวดที่ไดร์ฟข้างในนั้นเอง ถ้าด้านในเป็น SSD หรือทำ RAID ก็น่าจะได้ประโยชน์จากความเร็วของ TB หรือ USB3 ขึ้นมาอีกหน่อย

ลองกด option ตอนบูตดูครับแล้วเลือกให้มันบูตเข้า Windows ถ้าไม่ได้จริง ๆ คงต้องใช้เป็น USB 3 ไปก่อน แต่เอาเข้าจริง ๆ ความเร็วมันก็ไม่ได้ต่างกันมากหรอกครับ มันติดคอขวดที่ไดร์ฟข้างในนั้นเอง ถ้าด้านในเป็น SSD หรือทำ RAID ก็น่าจะได้ประโยชน์จากความเร็วของ TB หรือ USB3 ขึ้นมาอีกหน่อย

กดตามนั้นแหละครับ เลยติดหน้าดำอย่างงั้นอยู่ - -a

ส่วนจริงๆ ผมก็คงใช้ใน OS X เป็นหลักอยู่ Windows ยังไงเวลาก็อปไฟล์จากเพื่อนๆ ก็คงเป็น USB 3.0 อย่างเดียวอยู่แล้ว

test ให้ดูได้มั้ยครับว่าต่อ USB 3.0 กับ Thunderbolt ความเร็วกี่ mb/s

อยากรู้ว่ามันคอขวดแล้วมันวิ่งเร็วกว่ากันสักเท่าไร

พอดีว่าอยากดูผล Test จริงอะครับ

มาให้ข้อมูลเพิ่มว่า Buffalo ตัวที่เราพูดถึงกันอยู่ ไส้ในเป็น Seagate รุ่น 5400 รอบนะครับ

ยังงี้มี Box Hdd 2.5 ที่เป็น thunderbolt ขายมั้ยครับ

ถ้าจะเอามาเสียบกับ SSD

Edited by konpatooo