Jump to content
Sign in to follow this  
nottp

ใครพอทราบวิธีติดต่อ sql server บน Navicat บ้างครับ

Recommended Posts

ผมต้องการใช้ sql server บน mac ไปดูในเว็บต่างประเทศเห็นเค้าใช้ Navicat กันผมลองโหลดตัวทดลองมาใช้แต่ไม่สามารถเชื่อมกับ sql server ได้ คิดว่าคงขาดอะไรไปอีกตัว มีใครพอทราบวิธีลงบ้างครับ

Navicat เป็นตัวกลางในการเชื่อมต่อระหว่าง Mac กับ SQLServer อะครับ

ต้องใช้เวอร์ชั่น Navicat Premium ในการเชื่อมครับ เพราะเวอร์ชั่นนี้มีฟังก์ชั่นในการต่อกับ SQLServer อยู่ครับ

ปล. ผมก็ใช้เวอร์ชั่นนี้ต่ออยู่ครับ

Sql server ตั้งให้ Authentication แบบไหนครับ?

จะ Connect MSSQL Server หรือลง MSSQL Server บน OSX ครับ แจงให้ชัดเจนกว่านี้ว่าจะใช้ส่วน Server หรือ Clients ครับ

จะกับใช้ Application ใด?

ผมต้องการจะคิวรี่ข้อมูลจาก SQL Server ใน local ครับ แต่อยากจะใช้บน mac เลย ไม่ต้องการใช้บน VMWare พอจะแนะนำให้หน่อยได้ไหมครับ หรือมีเว็บไหนสอนไหม รบกวนด้วยคับ

Navicat เป็นตัวกลางในการเชื่อมต่อระหว่าง Mac กับ SQLServer อะครับ

ต้องใช้เวอร์ชั่น Navicat Premium ในการเชื่อมครับ เพราะเวอร์ชั่นนี้มีฟังก์ชั่นในการต่อกับ SQLServer อยู่ครับ

ปล. ผมก็ใช้เวอร์ชั่นนี้ต่ออยู่ครับ

เห็นด้วยกับความเห็นนี้ครับ

ผมต้องการจะคิวรี่ข้อมูลจาก SQL Server ใน local ครับ แต่อยากจะใช้บน mac เลย ไม่ต้องการใช้บน VMWare พอจะแนะนำให้หน่อยได้ไหมครับ หรือมีเว็บไหนสอนไหม รบกวนด้วยคับ

ไม่มีเวอร์ชั่นบน osx ครับ เพราะมันเป็น server หากจะ local มันจะมีเวอร์ชั่นที่เป็น desktop ก็ต้องลงบนวินโดว์

คำตอบคือไม่ได้ครับ เพราะคุณติดตั้ง MS SQL Server บนแมคไม่ได้

ถ้าจะ Query ข้อมูลอย่างเดียว (Database server ไม่ได้อยู่บนเราแต่อยู่บน server ที่เป็นวินโดว์) ก็ใช้ Navicat เวอร์ชั่นที่ผมบอกได้นะครับ แต่ถ้าหากคุณจะลง MS SQL Server บน MAC เนี่ยไม่ได้นะครับ

ลอง Set Navicat ตามขั้นตอนนี้นะครับ

1. เปิด Navicat มา จะเห็นเมนู Connaction อยุ่แถวๆ มุมบนซ้ายอะครับ

2.จากนั้นก็เลือก Connection Type เป็น SQLServer ครับ

3.จากนั้นจะปรากฏ Dialog สำหรับการกรอกรายละเอียกข้อมูลเกี่ยวกับ Server ครับ ให้คุณกรอกให้ครบนะครับ เช่น USername, Password, Authentication type เป็นต้น ครับ

4.ลอง Test Conenction ดูครับว่าได้มั้ย

ปล. Authentication type ของผมเลือกเป็นแบบ Basic ครับ

Edited by segovia2530

ผมติดปัญหาตรง config นี่แหละครับ ไม่รู้ว่าเซตยังไงเพราะว่ามันบอกว่า ไม่มี Source คิดไปคิดมามันไม่มี Instance ให้ connect บน mac มันจะเอาอะไรมาเชื่อมต่อได้

จุดประสงค์ก็คือ ผมอยากทราบวิธี config บน Navicat ไม่ทราบว่าใช้ IP/Host อะไรครับ

สมมติคุณมี VM หรือมี SQL Server อยู่หนึ่งอัน (กรณีนี้ต่างเครื่อง) คุณต้องหา IP ของเครื่องนั้นมาครับ

ถ้าเป็น VM ก็ขึ้นกับว่าคุณตั้งการเชื่อมต่อ Network ของ VM ไว้อย่างไร ทำเป็น Bridge หรือทำเป็น NAT หรือทำเป็น Local-only ซึ่งแต่ละแบบ ใน VM นั้นจะแสดง IP ที่ต่างกัน

ถัดมาการ Authentication เข้าไปยัง SQL Instance นั้น ถ้าตั้งเป็น User/password น่าจะทำให้ใช้ได้ เพราะการเป็น Windows Authentication บน Mac OS X ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่ามันจะทำ Windows Authentication อย่างไรนะ คุณคงต้องเพิ่ม User ใน SQL Server และให้สิทธิ์ที่จำเป็นในการเข้าถึงครับ

สรุปผมก็ต้องใช้ VMWare อยู่ดีใช่ไหมครับ แล้วตัว Navicat เค้าออกมาเพื่อใช้เชื่อมต่อกับ Database เจ้าอื่นๆเท่านั้นใช่ไหมครับ

สรุปผมก็ต้องใช้ VMWare อยู่ดีใช่ไหมครับ แล้วตัว Navicat เค้าออกมาเพื่อใช้เชื่อมต่อกับ Database เจ้าอื่นๆเท่านั้นใช่ไหมครับ

ครับ มันเป็นแค่ตัวจัดการครับ SQL Server ก็ต้องมีที่อยู่ของมันครับ ถ้างั้นใช้ Remote Desktop เข้าไปยังเครื่องที่ติดตั้ง SQL Server แล้วเปิด SQL Management Studio อาจจะง่ายกว่านะ แต่ถ้าเขาไม่ให้สิทธิ์เปิด Remote Desktop ก็คงต้องกลับมาใช้ App พวกนี้แทน

• Like 1

ok เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ

ใช้โปรแกรมเชื่อมต่อได้ครับ เช่น SQLPro for MSSQL  และ DBeaverEE เป็นต้น บน Mac ก็สามารถเชื่อมต่อกับ SQL Server ได้ครับ จะเชื่อมต่อจากเครื่องอื่นใน Network วง LAN เดียวกัน เครื่องแม่ที่เป็น Windows ก็ได้ หรือจะเชื่อมต่อจาก Server ก็ได้ ถึงใน Mac จะลงโปรแกรม SQL Server ไม่ได้ก็ตาม 

• Like 1