Jump to content
Sign in to follow this  
auy_san

ถามคนที่ใช้ Tree finger drag เป็นประจำหน่อยครับ

Recommended Posts

ถ้าเปิดใช้งานฟังก์ชั่นนี้ มันก็จะไปยกเลิก Gestures แบบ 3 นิ้วออก ทำให้ Swipe 3 นิ้วไม่ได้

เลยอยากถามแนวทางเพื่อนๆคนอื่นๆว่า ต้องปรับตัวอย่างไรบ้างครับ

ปกติผมใช้ Swipe 3 นิ้วใน Finder เวลาจะ Back & Forward ถ้ายกเลิก 3 นิ้วไปก็จะใช้ไม่ได้

ส่วน Safari การ Swipe 2 นิ้ว กับ 3 นิ้วมันให้ผลต่างกันครับ ถ้ายกเลิกไปก็จะเหลือแค่แบบ 2 นิ้ว

แล้วก็มีแอพฯอื่นที่ใช้ Swipe 3 นิ้วอีกหลายโปรแกรม

- เช่นใน Twitter App ใช้ Swipe ในการ Open link

- Reeder App ใช้ปัดขึ้น-ลง เพื่ออ่านข่าวหัวข้อถัดไป

ผมมองไม่เห็นทางอื่นเลยที่จะใช้ Tree finger drag โดยไม่ให้กระทบการใช้งานหลักของผม

แบบนี้ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งใช่ไหมครับ หรือว่าควรใช้ Drag Lock แทนถึงจะดีที่สุด?

ขอบคุณครับ

ใช้ OSX ตัวไหนอยู่ครับท่าน ถ้าเป็น 10.8 ผมก็ใช้ 3 fingers drag

Back หรือ Forward ใน Safari ผมใช้แค่ 2 นิ้ว ครับ

ถ้าจะSwipeเปลี่ยนScreenผมใช้ 4 นิ้ว

ลองดูตามAttachเป็นทางเลือกครับ ผมใช้แล้วคิดว่าไม่ค่อยมีปัญหา

ผมใช้ One finger drag แต่ไม่ใช้ Drag lock ครับ

• Like 1

ใช้ MT Lion ครับ

หลักๆผมมีปัญหากับ Finder แล้วก็แอพฯบางตัวตามด้านบนซึ่งต้องใช้คู่กับฟังก์ชั่น Swipe 3 นิ้ว ครับ

ไม่ทราบว่าคุณ Wutzpins ปกติใน Finder ใช้ คีย์ลัดหรือเอาเม้าส์จิ้มเอาครับ (เพราะมันSwipe ไม่ได้)

ผมใช้ One finger drag แต่ไม่ใช้ Drag lock ครับ

ผมอยากใช้วิธีนี้เหมือนกัน แต่เห็นท่านอื่นบอกว่าใช้ Tree finger drag แล้วสบายกว่า

แต่เนื่องจากมันมีปัญหาตามข้างต้น ก็เลยอยากมาซาวด์เสียง ถามแนวทางของคนกลุ่มนี้ก่อนครับ ว่าเขาปรับตัวอย่างไร

ขอบคุณครับ

Edited by auy_san

จิ้มเอาน่ะครับ ฮ่าๆๆ

บังเอิญว่าผมไม่เคยSwipeในAppเหล่านั้นด้วย ประทานโทษด้วยคับ

แต่ใน Finder ผมใช้ Layout แบบ Columns ก็เลยไม่ค่อยมีปัญหาครับ

• Like 1

ผมใช้ Three fingers swap บ่อยมากครับเลยไม่อยากใช้ Three fingers drag และผมชินกับ One finger drags มาตั้งแต่ Tiger แล้วด้วย

ถ้าไม่ใช้ 3 นิ้ว ไว้ลาก โดยใช้นิ้วเดียวกดสองครั้ง เหมือน Snow Leopard พอไว้ไหมครับ (ถ้าเอาแบบนี้ เดี๋ยวผมหาทางแนบรูปก่อนครับ) ส่วนการใช้ Back & Next หรือ Swap มันก็จะตัด Drag 3 นิ้ว ถ้าชอบแบบตอน SL. เดี๋ยวผมหาทางแนบรูปมาให้ครับ

ปล. ผมยังแนบรูปไม่เป็นเลยครับ ใครทราบแนะนำหน่อยครับ จะได้แคปหน้าจอมาแปะบอกเจ้าของกระทู้

ถ้าไม่ใช้ 3 นิ้ว ไว้ลาก โดยใช้นิ้วเดียวกดสองครั้ง เหมือน Snow Leopard พอไว้ไหมครับ (ถ้าเอาแบบนี้ เดี๋ยวผมหาทางแนบรูปก่อนครับ) ส่วนการใช้ Back & Next หรือ Swap มันก็จะตัด Drag 3 นิ้ว ถ้าชอบแบบตอน SL. เดี๋ยวผมหาทางแนบรูปมาให้ครับ

ปล. ผมยังแนบรูปไม่เป็นเลยครับ ใครทราบแนะนำหน่อยครับ จะได้แคปหน้าจอมาแปะบอกเจ้าของกระทู้

คลิกที่ More Reply Options แล้วใต้กล่องข้อความจะมีที่ให้ Attach Files อยู่คับ

คลิกที่ More Reply Options แล้วใต้กล่องข้อความจะมีที่ให้ Attach Files อยู่คับ

ขอบคุณครับ :unworthy:

งั้นเจ้าของกระทู้ ทำตามในภาพดูนะครับ

รูปที่ 1

เลือกอันที่ 1 กับ 2 ให้เป็นแบบนี้นะครับ แต่มันก็จะปลดตัว Drag 3 นิ้วออกอัตโนมัติ

รูปที่ 2

เข้าไปที่ Sytem Preference > Accessibility

ใน Accessibility เลือก Mouse & Trackpad > Trackpad Option ก็จะขึ้นหน้าต่างให้เราปรับครับ โดยปรับตรง Enable Dragging เลือกเป็น without Drag Lock แล้วกด Done ครับ

วิธีนี้จะทำให้เราใช้ได้ทั้ง Back & Forward ใน Finder และ อะไรที่มี การเลื่อนหน้าไปกลับ เช่น ใน System Preferences เป็นต้นครับ ส่วนการ Drag ก็จะเหมือนตอนใช้ Snow Leopard เลยครับ แตะ 2 ครั้งก็จะล็อค และลากได้ จนกว่าเราจะแตะอีกทีก็จะคลายล็อคครับ

ปล. ถ้าเกิดทราบแล้วต้องขออภัยด้วยนะครับ :unworthy:

ปล. โพสภาพได้แล้ววววววว ขอบคุณแอดมินและคุณ hail_to_the_thief

Edited by BiggieSin

ลองใช้ตัวนี้ปรับแต่งดีมั้ยครับ

http://freemac.net/h...btt#entry101818

ผมใช้สองนิ้วปัด Back and Forth ตามปกติใน Safari และเพิ่มสองนิ้วปัดในโปรแกรมนี้สำหรับ Back and Forth ใน Finder มันจะได้เหมือนกันทั้งหมด ส่วนสามนิ้วใช้ Drag ครับ

Edited by metheeb