Jump to content
Sign in to follow this  
_darwin

ThinkPad Tablet2

Recommended Posts

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=1XSmAIhGkNU

มีความเป็นไปได้สูงมากแล้วที่ผมจะเลือกตัวนี้ ราคาสองหมื่นต้นๆ

http://www.lenovo.com/products/us/tech-specs/tablet/thinkpad-tablet/thinkpad-tablet-2/

เอามาแค่งานเปิดเว็บงานรีโมตงานเอกสาร ดูจากสเปคแล้วน่าจะพอ น้ำหนักเบาดี

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=TJb7-VOdY44

ดูรีวิวอันนี้เปิด PS6 ได้ Office 2013 ไม่ต้องกังวล อื่นๆผมว่าน่าจะจบไปเยอะ ก็ PS6 ได้ก็เยี่ยมแล้ว

Edited by _darwin

คิดว่ามันต่างจาก asus vivo tab smart , samsung ไอ้ที่แยกร่างได้น่่ะ ยังไงครับ แต่ผมเคยจับของ samsung มันหนักไปหน่อย ด้วยเหตนี้ sony duo11 เลยหนักไปตัดไปโดยปริยาย

คิดว่ามันต่างจาก asus vivo tab smart , samsung ไอ้ที่แยกร่างได้น่่ะ ยังไงครับ แต่ผมเคยจับของ samsung มันหนักไปหน่อย ด้วยเหตนี้ sony duo11 เลยหนักไปตัดไปโดยปริยาย

จะหาเบาๆครับ ตัวนี้ 600 กรัม ไม่ได้เน้นใช้งานหนักอะไรมาก หาหลายยี่ห้อหลายรุ่นแล้ว ตั้งงบไว้ไม่เกินสองหมื่นห้า เกินนี้ไม่เล่นครับ เพราะมันก็จะหนักขึ้น จะหาเบาๆ

• Like 1

แหล่มนะท่าทาง เบาดี มีในไทยยังครับ

แหล่มนะท่าทาง เบาดี มีในไทยยังครับ

Lenovo นำเข้าไทยปลายเดือนนี้ แต่ไม่ได้นำรุ่นเฉพาะ wifi เข้ามา จะเป็นรุ่น 3G เลยซึ่งราคาโดนไปสามหมื่น (ซึ่งผมไม่โอเค) ก็มีคนสั่งซื้อจาก ebay หรือฝากเพื่อนหิ้วส่งมาก็ราคาประมานสองหมื่นห้ารวม shipping แล้ว

ความเห็นส่วนตัว หากจะเล่น tablet ทรงพลัง ท่าจะแพง ราคามีหลายยี่ห้อหลายรุ่นอยู่เหมือนกัน ราคาแต๊ะสี่หมื่นทั้งนั้น น้ำหนักก็ไม่เบาเท่าไร โดยส่วนตัวผมๆจะหาแบบเบาๆเล็กๆไว้ทำงานข้างนอกแค่นั้น ไม่เน้นศักยภาพประมาน notebook

ราคาไม่ควรเกินสองหมื่นห้า เกินกว่านี้ ไปหาพวก ultrabook i5,i7 ได้แล้ว

กับน้ำหนัก 600g ขนาดหน้าจอ 10" ก็ราวๆ ipad เน๊อะ แต่เบากว่า ipad แถมเป็น windows 8 pro/32bit (windows RT ไม่น่าเล่น)

ความเห็นส่วนตัว หากจะเล่น tablet ทรงพลัง ท่าจะแพง ราคามีหลายยี่ห้อหลายรุ่นอยู่เหมือนกัน ราคาแต๊ะสี่หมื่นทั้งนั้น น้ำหนักก็ไม่เบาเท่าไร โดยส่วนตัวผมๆจะหาแบบเบาๆเล็กๆไว้ทำงานข้างนอกแค่นั้น ไม่เน้นศักยภาพประมาน notebook

ราคาไม่ควรเกินสองหมื่นห้า เกินกว่านี้ ไปหาพวก ultrabook i5,i7 ได้แล้ว

กับน้ำหนัก 600g ขนาดหน้าจอ 10" ก็ราวๆ ipad เน๊อะ แต่เบากว่า ipad แถมเป็น windows 8 pro/32bit (windows RT ไม่น่าเล่น)

3G คือใส่ sim ได้นะเหรอ ไม่สนใจเหรอครับ?

Tablet มันน่าจะเบาอันนี้ชอบเหมือนกัน อยากจะเอามาใช้แทน Netbook ด้วยก็ตัด RT ไปเหมือนกัน

ว่าแต่นึกยังไงถึงตัด Surface ออกไปหละครับ?

เห็นเทียบกันอย่างนี้แล้ว ยิ่งอยากได้ ThinkPad เข้าไปอีก มันหล่อกว่า บางกว่า เล็กกว่า ดูแมนกว่า ยิ่งตอนเสียบบนคีย์บอร์ดนี่ ThinkPad นี่ใช่เลย

อืมจริงๆนะ ก็เห็นด้วย เนี้ยบกว่าจริงนั่นแหละ

อืมจริงๆนะ ก็เห็นด้วย เนี้ยบกว่าจริงนั่นแหละ

ใช่ม๊ะ

เมื่อวันเสาร์พาลูกๆไปกินข้าว ตอนรออาหารเห็นแล้วตกใจ Tablet ของลูก 2 คนมันคนล่ะเครื่องเลย เดี๋ยวนี้ใช้กันจนเหมือนผู้ใหญ่เลย ( 2 ขวบ กับ 4 ขวบ)

เล่นเกมส์กัน (ช่วงปิดเทอม ก็ปล่อยๆไป)

ผมก็ถ่ายรูปเล่นไปเรื่อยเปื่อย ช่วงเวลาพักผ่อนใครอยากทำอะไรก็ทำก็เล่นไป ก็เลยว่าจะเอา Tablet ที่ใช้ Windows 8 Pro มาเพิ่มไว้อีกตัว ไว้ใช้เองกับแฟนใช้ด้วย

แอนตรอย์ก็ปล่อยให้ลูกยึดไปหมดแล้วนี่ ฮ่าฮ่า

แต่ Tablet Windows 8 เน้นใช้ทำงาน เพราะเกมส์บน App Windows 8 ยังไม่มากเท่าไร อีกอย่างผมก็ไม่ค่อยเล่น คนอื่นเอาไปช่วยเล่นหมด หลังๆพ่อตาก็เล่นกับหลาน

เออ เป็นกันไปทั้งบ้าน (แม่ยายบ่น) 555+

ไม่สนใจ Surface pro เหรอคุณดาร์วิน?

900 กรัม i5

ถ้าราคาไม่หนีจากUSมากก็น่าจัดเป็นอย่างยิ่ง

ไม่สนใจ Surface pro เหรอคุณดาร์วิน?

900 กรัม i5

ถ้าราคาไม่หนีจากUSมากก็น่าจัดเป็นอย่างยิ่ง

ตอนนี้เหมือนจะยังไม่สุกดี แต่ล่ะยี่ห้อหายากอยู่ สงสัยต้องใจเย็นลง น่าจะสักกลางปี น่าจะพรึบนะ คิดว่าไงครับ

อิอิ ไม่ได้เข้ามากวน ถ้ามันเหลือยี่ห้อนี้อันเดียว ยอมแบกโน๊ตบุคต่อไปดีกว่า เดี๋ยว เงื่อนไขต่างๆ จะโดนหักหลังแบบด้านๆ อีก ไม่เกี่ยวกับพี่ _Darwin นะครับ

• Like 1

อิอิ ไม่ได้เข้ามากวน ถ้ามันเหลือยี่ห้อนี้อันเดียว ยอมแบกโน๊ตบุคต่อไปดีกว่า เดี๋ยว เงื่อนไขต่างๆ จะโดนหักหลังแบบด้านๆ อีก ไม่เกี่ยวกับพี่ _Darwin นะครับ

ทุกความเห็น และประสบการณ์แต่ล่ะคน มีประโยชน์หมดครับ สำหรับผมแล้ว บรรยายได้เต็มที่ไม่ต้องเกรงใจ  :police:

ผมแค่อยากให้ระวังยี่ห้อนี้ไว้ เกิดเดี๋ยวมีของหิ้วเยอะๆ เรื่องของการรับประกันนู่นนี่ก็อาจจะโดนหักหลังเปลี่ยนโดยไม่แจ้ง จะรู้อีกทีก็ต้องเอาเครื่องเข้าศูนย์แล้วเจ้าหน้าที่ก็แจ้งว่า "ขอโทษนะคะ เครื่องรุ่นนี้เราลดระยะประกันเหลือแบบไม่ใยดีแล้วคะ เนื่องจากมีการนำเข้าแบบหนีภาษีจำนวนมากทางเราควบคุมไม่เป็น หมดปัญญาจะแก้เลยต้องใช้วิธีนี้คะ เพราะคิดได้แค่นี้เองคะ"

กลุ้ม นี่ขนาดใช้วิทยายุทธแล้ว แต่ก็อย่างว่าอ่ะนะหลายพันเครื่องเจอเหมือนกันคงช่วยอะไรไม่ได้

สุดท้าย เลิกคบคับยี่ห้อนี้

ผมแค่อยากให้ระวังยี่ห้อนี้ไว้ เกิดเดี๋ยวมีของหิ้วเยอะๆ เรื่องของการรับประกันนู่นนี่ก็อาจจะโดนหักหลังเปลี่ยนโดยไม่แจ้ง จะรู้อีกทีก็ต้องเอาเครื่องเข้าศูนย์แล้วเจ้าหน้าที่ก็แจ้งว่า "ขอโทษนะคะ เครื่องรุ่นนี้เราลดระยะประกันเหลือแบบไม่ใยดีแล้วคะ เนื่องจากมีการนำเข้าแบบหนีภาษีจำนวนมากทางเราควบคุมไม่เป็น หมดปัญญาจะแก้เลยต้องใช้วิธีนี้คะ เพราะคิดได้แค่นี้เองคะ"

กลุ้ม นี่ขนาดใช้วิทยายุทธแล้ว แต่ก็อย่างว่าอ่ะนะหลายพันเครื่องเจอเหมือนกันคงช่วยอะไรไม่ได้

สุดท้าย เลิกคบคับยี่ห้อนี้

ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลครับ ผมเอาเครื่องหิ้วจากเมกา คงไม่ได้หวังประกัน

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&list=PLs18hw3X0NC5pUoeMnPW8IR-FQUyUFFVg&v=qjoiksTe0P0

หมายตาตัวนี้ในอนาคต น่าจะปลายปีนี้มั้ง

http://www.youtube.com/watch?list=PLs18hw3X0NC5pUoeMnPW8IR-FQUyUFFVg&feature=player_detailpage&v=C59VqSUPM2Y

ลูกๆคงชอบ

Guest
This topic is now closed to further replies.
Sign in to follow this