Jump to content
zalapao

CleanMyMac 2 น่าจัดไหมครับ

Recommended Posts

ดาวน์โหลดมาลอง ชอบมากครับ

แต่ราคาก็ไม่ถูกเท่าไหร่นะ

พอมีตัวอื่นที่ฟรีหรือถูกกว่านี้คุณภาพใกล้เคียงบ้างไหมครับ

หรือมีใครจะแชร์ไหมครับ 5 คน ลดตั้งครึ่งแหนะ  :lol:

Screen_Shot_2013_03_20_at_10_06_53_PM.pn

http://macpaw.com/download/cleanmymac

ชอบเหมือนกันครับ ใช้อยู่เป็นเวอร์ชั่นเก่า ส่วนอื่นๆ เคยใช้มาบ้าง แต่ไม่ประทับใจเท่าตัวนี้แฮะ 

//ตอนนี้รอๆๆๆ แล้วก็รออ่ะครับ 

เคยใช้อยู่ดีเหมือนกันครับตัวนี้ แต่ตอนนี้ไม่ได้ใช้ละ

ใช้ mac มา 3 ปี  ไม่เคยใช้พวก cleanmymac หรือ antivirus อะไรเลย   upgrade os มา 3 ตัว   ยังใช้ได้ปกติ ไม่รู้สึกหน่วงมาก     อยากลอง app พวกนี้อยู่เหมือนกัน ดีป่าวครับ  กลัวพลาดไปยุ่งกับเครื่อง แล้วเครื่องแฮงค์อ่ะครับ

ใช้ mac มา 3 ปี  ไม่เคยใช้พวก cleanmymac หรือ antivirus อะไรเลย   upgrade os มา 3 ตัว   ยังใช้ได้ปกติ ไม่รู้สึกหน่วงมาก     อยากลอง app พวกนี้อยู่เหมือนกัน ดีป่าวครับ  กลัวพลาดไปยุ่งกับเครื่อง แล้วเครื่องแฮงค์อ่ะครับ

มันเป็น app ที่ไว้จัดการลบไฟล์ที่เราไม่ต้องการในหน้าต่างเดียวครับ

รวบรวมทั้งจากถังขยะ, ไฟล์ต่าง ๆ ที่ถูกเรียกขึ้นมาตอนเปิดเวป, โปรแกรมที่เราไม่ใช้งานนาน ๆ ก็จะเรียงลำดับมาให้ดูว่าจะลบหรือไม่ลบ

เรื่องมีปัญหากับระบบผมใช้มาตั้งแต่เวอร์ชั่น 1 ยังไม่เจอนะ ลองโหลดตัวทดลองใช้ในเวปมาดูการทำงานมันก่อนก็ได้ครับ

แต่ตัวทดลองใช้จะลบไฟล์ให้เราแค่นิดเดียวถึงมันจะค้นเจอไฟล์ไม่ต้องการอยู่เยอะก็เถอะนะ

• Like 1

ดาวน์โหลดมาลอง ชอบมากครับ

แต่ราคาก็ไม่ถูกเท่าไหร่นะ

พอมีตัวอื่นที่ฟรีหรือถูกกว่านี้คุณภาพใกล้เคียงบ้างไหมครับ

หรือมีใครจะแชร์ไหมครับ 5 คน ลดตั้งครึ่งแหนะ  :lol:

Screen_Shot_2013_03_20_at_10_06_53_PM.pn

http://macpaw.com/download/cleanmymac

ไม่ต้องตัวนี้ครับ ไปเอาตัวนี้ก็ใช้ดีครับ ใช้อยู่ คือ MacCleanse อยู่ในชุดนี้ด้วยครับ แจกฟรีอยู่ครับ ลองใช้แล้วจะติดใจครับ

https://deals.macupdate.com/freebundle/

• Like 1

ไม่ต้องตัวนี้ครับ ไปเอาตัวนี้ก็ใช้ดีครับ ใช้อยู่ คือ MacCleanse อยู่ในชุดนี้ด้วยครับ แจกฟรีอยู่ครับ ลองใช้แล้วจะติดใจครับ

https://deals.macupdate.com/freebundle/

ขอบคุณคร๊าบบบบ ขอลองหน่อยนะ

ดีไม่ดีไม่รู้นะ สำหรับผมว่า OK เลย สะดวกขึ้นเยอะ โดยเฉพาะ Feature ที่เคลียร์ไฟล์ไม่ได้ใช้งานกับ Uninstall Apps นี่แหล่ะ

//เวลาลบ Apps ไม่อยากไปทำแบบ Manual มันจำยาก แถมยุ่งยากอีก เดี๋ยวเผลอลบไฟล์ระบบไปละงานเข้าเลย

อันนี้ตัวอย่างในเครื่องผม HDD ก่อนจะทำการเคลียร์

ตอนที่กำลังเคลียร์ ตรวจหาพิื้นที่ที่ต้องการจะเคลียร์

หลังจากเคลียร์ ก็ได้พื้นที่เพิ่มมาประมาณเท่านี้

รวมๆ ที่ใช้งานมา ก็เคลียร์ไปได้ เท่านี้ (ถ้าไม่ได้เคลียร์ แล้วจะเหลือพื้นที่ไม๊เนี่ย =   ='')

ไม่รู้ว่าเคลียร์ได้จริงหรือไม่ แต่พื้นที่ HDD ผมเพิ่มขึ้นมาจริง และก็ยังไม่พบปัญหาหลังการใช้งานแต่อย่างใดนะครับ

//เวอร์ชั่นใหม่ผมก็รอยาแก้อยู่นะครับ หิๆ (อยากซื้อเหมือนกันแต่ไม่มีบัตรเครดิต ใครจะสงเคราะห์ก็บอกได้นะครับ หุๆๆๆๆ)

Edited by Area_51

ผมเอาด้วย รวมได้ห้าคนเมื่อไหร่เรียกได้เลยครับ

0819485538

มันออก version 2 หรือว่าจะซื้อ 2 licenses ครับ  :question:

• Like 1

ใช้ไปเรื่อยๆ มันจะเหลือแค่ไม่กี่อย่างให้ลบน่ะสิ เช่น cache มันก็เหลือโปรแกรมเดิมๆ พวก browser เงี้ย

ตอนลบโปรแกรม โปรแกรมฟรีมีครับลบ widget extension ก็ทำได้

ผมเคยใช้ตอนเวอร์ชั่น 1 แล้วพอล้างเครื่องก็ไม่ได้ลงไว้ ตอน้ก็ลบไปหลายสิบ GB นะ แต่คือถ้าไม่ลบถามว่ามันพุ่งจนเต็มพื้นที่หรือเปล่า ตอบเลยว่าไม่ครับ

ดูจากหมวดนะ มันจะมีกี่หมวดที่สแกนทีไรก็มีให้ลบทุกครั้ง ก็พวก cache, log, trashes... หมวดหลังนี่ลบเองได้ ส่วน log จะสักกี่ MB เชียว

Cache มันก็มีเข้ามีออกครับ ไอ้ browser เนี่ยตัวดี หลายร้อย MB เลย แต่ลบเสร็จมันก็สร้างใหม่ ฟูเหมือนเดิมให้เรามากดลบอีกรอบปั่นตัวเลขต่อ

เอาง่ายๆ ถ้าคิดว่าถูกก็ซื้อไว้ได้ครับ ไม่มีปัญหา ไม่จำเป็นต้องมี แต่มีไว้ก็ไม่เสียหายอะไร

ใช้ไปเรื่อยๆ มันจะเหลือแค่ไม่กี่อย่างให้ลบน่ะสิ เช่น cache มันก็เหลือโปรแกรมเดิมๆ พวก browser เงี้ย

ตอนลบโปรแกรม โปรแกรมฟรีมีครับลบ widget extension ก็ทำได้

ผมเคยใช้ตอนเวอร์ชั่น 1 แล้วพอล้างเครื่องก็ไม่ได้ลงไว้ ตอน้ก็ลบไปหลายสิบ GB นะ แต่คือถ้าไม่ลบถามว่ามันพุ่งจนเต็มพื้นที่หรือเปล่า ตอบเลยว่าไม่ครับ

ดูจากหมวดนะ มันจะมีกี่หมวดที่สแกนทีไรก็มีให้ลบทุกครั้ง ก็พวก cache, log, trashes... หมวดหลังนี่ลบเองได้ ส่วน log จะสักกี่ MB เชียว

Cache มันก็มีเข้ามีออกครับ ไอ้ browser เนี่ยตัวดี หลายร้อย MB เลย แต่ลบเสร็จมันก็สร้างใหม่ ฟูเหมือนเดิมให้เรามากดลบอีกรอบปั่นตัวเลขต่อ

เอาง่ายๆ ถ้าคิดว่าถูกก็ซื้อไว้ได้ครับ ไม่มีปัญหา ไม่จำเป็นต้องมี แต่มีไว้ก็ไม่เสียหายอะไร

เผอิญผมเป็นโรคจิตอ่อนๆ อย่างนึงครับ เพราะเห็น HDD เหลือไม่กี่ GB เมื่อไหร่ มันทนไมไหว มันเสี้ยน อยากจะเคลียร์ ซะให้หมด 5555  :!tuzki037:

ใช้อยู่ครับ ซื้อตัวเก่ามา แล้วได้ Upgrade ฟรี ก็สวยดีนะครับ จัดขยะออกไปได้เยอะเหมือนกัน แล้วก็ไม่เคยมีปัญหากับระบบอะไรนะครับ เลยคิดว่าโอเคแหละ

ตอนผมเปลี่ยนมือจาก pc มา mac ใหม่ๆเคยหา app ประเภทนี้มาใช้เหมือนกันครับ แต่ด้วยเหตุผลที่ผมเริ่มเข้าใจว่า mac ออกแบบมาให้ user ใช้งานได้รวดและสะดวกจึงได้สร้าง cache มาให้เราสามารถเรียกใช้งานได้โดยไม่ต้องเสียเวลาเหมือนการเรียกใช้ครั้งแรกๆนั้น ผมเลยเลิกใช้ไปเลยครับ

ส่วนพวกการ remove app ต่างๆนั้นก็จริงว่าแค่ลากลงถังขยะ หรือ move to trash นั้นไม่หมดจดจริงๆ ต้องใช้ app ช่วย ผมก็ใช้แค่ AppCleaner ตัวฟรีที่ความสามารถมันตอบโจทย์ผมหมดละ ส่วน software บางตัวเช่น adobe, autodesk เป็นต้น เขาก็สร้างตัว remove มาให้ด้วยเหมือนฝั่ง pc (software ตัวไหนที่เขาสร้างตัว remove มาให้ ก็ให้ใช้ของเขานะ ผมเคยใช้ app remove เอาเจ้าพวก software ประเภทนี้ออก จนงานเข้ามาแล้ว)

จริงเหมือนกันครับที่ว่าเมื่อใช้ไปนานนแล้ว cache ที่ระบบสร้างขึ้นมา หากเราไม่เรียกใช้มันอีกแล้ว มันจะไม่มีประโยชน์สำหรับ user หลายๆคนคงคิดอย่างนั้น ผมเองก็เคยคิดเช่นนั้นเหมือนกันในตอนแรกๆ แต่ก็เริ่มเข้าใจทางผู้ออกแบบที่ให้ระบบมันสร้าง cache ให้ user ใช้ละว่า มันไม่ได้สร้างมาให้เราใช้แค่ครั้งเดียว ในเมื่อเราเรียกใช้อะไรมาแล้ว แทบจะเป็นไปไม่ได้ หรือน้อยมากที่เราจะไม่เรียกใช้มันอีก แล้วเราจะไปลบ cache ที่ระบบมันสร้างมาให้ทำไม และเชื่อว่าหน่วยความจำและพื้นที่เก็บข้อมูลในเครื่องเราก็ไม่ได้น้อยๆเหมือนสมัยก่อนแล้ว เลยไม่คิดว่าจะสูญเสียพื้นที่ไปเยอะแยะมากมาย

:coffee: เว็บนี้ก็สร้าง cache ให้เราใช้เหมือนกันนะ เว็บถึงได้รวดเร็วลื่นปรื๊ดๆ admin จะล้าง cache ก็ต่อเมื่อมีการเปลี่ยนแปลงอะไรๆเช่น template, theme, etc เพื่อให้เราเรียกใช้ส่วนที่ update กว่าและสุดท้ายก็จะสร้าง cache ให้เราใช้อยู่ดี ในเมื่อผมเข้าใช้เว็บนี้ทุกวัน ก็ไม่มีความจำเป็นต้องไปลบ cache ที่ระบบสร้างขึ้นมาให้ใช้อะนะ

ผมคนหนึ่งที่เคยฟังคำแนะนำจาก guru ในเว็บนี้เรื่อง cache ที่ระบบมันสร้างให้มันดีนะ ตอนนั้นก็ไม่เข้าใจความหวังดีของพี่ๆเขาสักเท่าไร ตอนนี้เข้าใจแล้วเลยอยากมาบอกต่อ เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์ครับ

ปล. ใกล้เที่ยงแล้ว อย่าทำงานจนลืมทานข้าวกันนะครับ บ่ายมาจะได้มีแรงทำงานต่อ สู้ๆ

Edited by shizeza
  • Like 2

ไม่ทราบว่าครบ 5 หรือยังครับ ถ้ายังขอร่วมด้วยนะครับ 
0891040140

Edited by Bigsize

ซื้อในชุดโปรแกรมนี้ขายแค่ $10 พร้อมโปรแกรมอื่นๆ ด้วยนะครับ

http://macheist.com

• Like 1

ไม่เคยคิดใช้เลยครับตั้งแต่ย้ายมาใช้ Mac  เครื่องที่ใช้ก็ทำงานได้ปกติดีไม่มีปัญหาอะไร 

ไม่เคยคิดใช้เลยครับตั้งแต่ย้ายมาใช้ Mac  เครื่องที่ใช้ก็ทำงานได้ปกติดีไม่มีปัญหาอะไร 

ลองสืบค้นแล้วพบว่า Mac นี่ตัวสร้างไฟล์ขยะยิ่งกว่า Windows อีกครับ เครื่องทำงานได้ปกติไม่มีปัญหา แต่สำหรับ Macbook Air ที่ฮาร์ดดิกส์มีน้อยจับจิต การเคลียร์ได้เป็น GB ถือเป็นเรื่องดีครับ

Edited by Eka-X

ลองสืบค้นแล้วพบว่า Mac นี่ตัวสร้างไฟล์ขยะยิ่งกว่า Windows อีกครับ เครื่องทำงานได้ปกติไม่มีปัญหา แต่สำหรับ Macbook Air ที่ฮาร์ดดิกส์มีน้อยจับจิต การเคลียร์ได้เป็น GB ถือเป็นเรื่องดีครับ

ถ้าคำกล่าวนี้เป็นจริง สำหรับผม คงแปลก เพราะใช้ Mac แต่ละเครื่อง ไม่เคยต้องลงใหม่เลย เว้นแต่กรณี HDD พัง  ขณะที่เครื่อง Windows ซึ่งก็ใช้งานปกติ 

ไม่ได้ลงอะไรวุ่นวาย มีอันต้องระบบรวน ได้ลงใหม่ อยู่เรื่อยๆ

ถ้าคำกล่าวนี้เป็นจริง สำหรับผม คงแปลก เพราะใช้ Mac แต่ละเครื่อง ไม่เคยต้องลงใหม่เลย เว้นแต่กรณี HDD พัง  ขณะที่เครื่อง Windows ซึ่งก็ใช้งานปกติ 

ไม่ได้ลงอะไรวุ่นวาย มีอันต้องระบบรวน ได้ลงใหม่ อยู่เรื่อยๆ

คำว่าไฟล์ขยะ กับเครื่องรวนมันคนละเรื่องกันนะครับ

เราล้างไฟล์ขยะ ไฟล์ที่ไม่ได้ใช้เพื่อเอาพื้นที่กลับมา ไม่ใช่ล้างเพื่อไม่ให้เครื่องรวน

เครื่องแมคที่ไม่เคยล้างไฟล์ขยะเลยก็ไม่รวน เพราะไฟล์ขยะไม่ได้ทำให้เครื่องรวนครับ แค่กินฮาร์ดดิสก์โดยไม่จำเป็น

เสียดาย ซื้อ mackeeper มาใช้ได้ซักแล้ว ชอบมากครับ ใช้งานง่ายดี เลยคงไม่มีโอกาสได้ลอง cleanmymac ครับ คิดว่าหลักการโดยรวมคงไม่ต่าง

OS X คงไม่สร้างไฟล์ขยะเองหรอกครับ (ที่เห็นมีแค่ Dashboard Widget อย่างเดียวนะ) ที่สร้างคงเป็น App ที่เอามาลงกันมากกว่า แล้วส่วนใหญ่ถ้าเขาทำตามรูปแบบ ไฟล์อะไรต่าง ๆ มันก็อยู่ที่ที่เข้าไปลบได้เองอยู่แล้ว (ถ้าคิดจะทำ)

โดยส่วนตัวมองว่าโปรแกรมเก็บกวาดพวกนี้ช่วยอำนวยความสะดวกในสิ่งที่ขี้เกียจทำมือมากกว่า ซึ่งเอาเข้าจริงถ้าไม่ได้คิดมากกับพื้นที่เหล่านี้ก็แทบไม่จำเป็นต้องทำเลย แนะนำว่าถ้าไม่มีดีลที่ราคาถูกจริงก็อย่าเพิ่งรีบซื้อครับ :)

• Like 1

OS X คงไม่สร้างไฟล์ขยะเองหรอกครับ (ที่เห็นมีแค่ Dashboard Widget อย่างเดียวนะ) ที่สร้างคงเป็น App ที่เอามาลงกันมากกว่า แล้วส่วนใหญ่ถ้าเขาทำตามรูปแบบ ไฟล์อะไรต่าง ๆ มันก็อยู่ที่ที่เข้าไปลบได้เองอยู่แล้ว (ถ้าคิดจะทำ)

โดยส่วนตัวมองว่าโปรแกรมเก็บกวาดพวกนี้ช่วยอำนวยความสะดวกในสิ่งที่ขี้เกียจทำมือมากกว่า ซึ่งเอาเข้าจริงถ้าไม่ได้คิดมากกับพื้นที่เหล่านี้ก็แทบไม่จำเป็นต้องทำเลย แนะนำว่าถ้าไม่มีดีลที่ราคาถูกจริงก็อย่าเพิ่งรีบซื้อครับ :)

ตรงนี้แหละครับที่มันลำบาก ของวินโดวส์มันยังอยู่รวมกันในห้องเดียว แต่ของแมคต้องเข้าไปไล่ลบเองในแต่ละโปรแกรม แล้วยิ่งโปรแกรมที่ใช้อินเทอร์เน็ตอย่าง Safari, LINE, janette อะไรพวกนี้ก็เเก็บแคชทั้งนั้น ใช้นานๆ แล้วไฟล์ใหญ่ขึ้นจม

นอกจากนี้ตัวที่กินพื้นที่เยอะอีกอย่างคือ universal binary กับไฟล์ภาษาของโปรแกรมต่างๆ อ่ะครับ ซึ่งเราใช้แต่ภาษาไทยกับอังกฤษ ก็ลบภาษาอื่นๆ ออกไปได้หมด

ปล. ถ้าไม่อยากซื้อก็ใช้ Magican ครับ ฟรีและดี

ผมใช้แต่ตัวนี้อะครับ มันต่างกันมากไหมครับ?