Jump to content
pinkfloyd

แนะนำ VirtualBox โปรแกรมฟรีสำหรับท่านที่ต้องใช้ Windows

Recommended Posts

ผมได้ลองดาวน์โหลด VirtualBox มาใช้ติดตั้งบน OS X 10.8.3 ครับ

เนื่องด้วยงานเว็บของลูกค้ารายหนึ่ง โฮสที่เขาใช้นั้นต้องใช้ IE เพื่อจัดการส่วนของ Control panel ครับ

ผมจึงได้ลองดาวน์โหลด VirtualBox และติดตั้ง Windows 7 ครับ

การใช้งานติดตั้งนั้นไม่ยากเลย ไม่ต่างกับโปรแกรมจำลองระบบอื่นๆ แถมยังฟรีอีกต่างหากครับ

หลังจากที่ได้ติดตั้งและลองใช้ VirtualBox ดูนั้น นับว่าเป็นโปรแกรมที่ใช้งานได้ดีครับ โดยที่ก่อนหน้านี้ผมได้เคยทำการสั่งซื้อ Parallels Desktop 8 มาแล้วตอนช่วงโปรแกรมลดราคา -_-"

จึงอยากแนะนำสำหรับท่านที่มีความจำเป็นต้องใช้ Windows หรือ MS Office (สำหรับทำงานร่วมกับผู้ใช้ Windows) โปรแกรม VirtualBox นับว่าน่าสนใจไม่น้อยเลยทีเดียวครับ

เข้าอ่านรายละเอียด และดาวน์โหลดเวอร์ชั่นล่าสุดได้ที่ https://www.virtualbox.org/

Edited by pinkfloyd
  • Like 7

ผมแนะนำเลยนะครับ ผมก็ใช้อยู่เหมือนกัน ฟรี และความสามารถพอตัวด้วยครับ (ถึงแม้จะไม่ได้เยอะเหมือน Parallels Desktop ก็เถอะ)

ระหว่าง bootcamp กับ Parallels Desktop หรือ virtual box นี้อันไหนใช้งานได้ดีกว่ากันครับ

ถ้าใช้ขำๆ ก็ได้ครับ VirtualBox แต่การรวมกับ OSX สู้ของเสียเงินไม่ได้แน่นอน คุ้นๆ ว่ามันเชื่อม clipboard ระหว่างกันไม่ดีเท่า แล้วการเสียบอุปกรณ์หรือแชร์ไฟล์ระหว่าง OS ก็ยุ่งกว่า

ระหว่าง bootcamp กับ Parallels Desktop หรือ virtual box นี้อันไหนใช้งานได้ดีกว่ากันครับ

สามตัวนี้ ตัวไหนลงเล่น Exteam Karaoke ได้ครับ​?

Edited by Chatchawan

ถ้าใช้ขำๆ ก็ได้ครับ VirtualBox แต่การรวมกับ OSX สู้ของเสียเงินไม่ได้แน่นอน คุ้นๆ ว่ามันเชื่อม clipboard ระหว่างกันไม่ดีเท่า แล้วการเสียบอุปกรณ์หรือแชร์ไฟล์ระหว่าง OS ก็ยุ่งกว่า

เรื่องการแชร์ไฟล์จาก OS X ไป Windows ไม่ยากครับ เพิ่งลองทำเมื่อตะกี๊นี้เองครับ

หลังจากติดตั้ง Windows เสร็จเรียบร้อย เปิดโปรแกรมเข้า Windows และเลือกที่เมนู Devices > Shared Folders

จะได้หน้าตาดังภาพ ผมคลิกที่ไอคอนโฟลเดอร์+ ครับ

ตรงนี้คือเลือกแชร์ไฟล์ระหว่าง OS ครับ ดร็อปดาวน์ลงมาสามารถเลือกแชร์โฟลเดอร์ หรือแชร์ทั้งไดรเลยก็ได้ครับ

จะมีให้ติ๊ก 3 อัน ผมไม่ได้ติ๊กก็จะแชร์ข้อมูลได้ปกติ แต่ปิด windows แล้วเปิดใหม่ ต้องมาเลือกแชร์ใหม่ครับ ถ้าติ๊กอันที่ 2 คงเชื่อต่อทุกครั้งเวลาเปิดใช้ Windows ครับ ลองดูนะครับ ^^

• Like 1

อืมครับ คุ้นๆ ว่าตอนลองใช้ปัญหาจุกจิ้กมันเยอะมาก จุดที่ทำให้ใช้ VirtualBox น้อยคือมันยังแชร์ clipboard ไม่สมบูรณ์ด้วยแหละครับ จะเอารูปไปทำใน PhotoScape มันลำบากมาก พอมาใช้ PD8 ก็ก็อปวางสบายๆ ยังกับเป็นโปรแกรมบนแมคเอง

ผมว่ามันคือโปรแกรม "ฟรี" ที่ดีตัวนึงครับ