Jump to content
Sign in to follow this  
yybbgp

จะเลือก MBA หรือ MBP ดี เลือกไม่ถูกคะมือใหม่

Recommended Posts

air ครับ ถ้าไม่ได้ใช้โปรแกรมที่กินสเปค หรือเล่นเกม

เคยพิมพ์ไปรอบนึงละ 

- หน้าจอของ air ความละเอียดจะสูงกว่า pro ทำให้ พท หน้าจอดูเยอะกว่า

- ตัวเครื่องสวยกว่าดีไซน์เฉียบ บาง เบา นน 1.36 kg vs 2.1 kg

- ความจุ 128 แต่มันเป็น SSD นะ เร็วมากๆๆ ต้องลองใช้ดูถึงจะรู้ครับ

- ประหยัดไฟ !

หรือถ้าไม่ห่วงเรื่อง นน , รูปทรง, ความจุ  ก็ตัด air ไปได้เลยครับ

ปล เครื่องสเปคใหม่จะมาช่วง กค รอหน่อยนะ เผลอๆ  retina ลดราคาอีก ถ้าเป็นแบบนั้นจริง retina จะดีสุดในทุกรุ่น

retina > air > pro ความละเอียดหน้าจอของretina สุดยอดมาก ถ้าใครเคยใช้จะลืม pro กับ air ไปเลย :)

Edited by Irrz

เชียร์ MacBook Pro ครับ เพราะสามารถอัพเกรด Ram กับ Hard Disk เองภายหลังได้ ส่วน MacBook Air ต้องคิดให้ดีต้องสั่งตั้งแต่แรกไม่สามารถอัพเกรดภายหลังได้ หรือถ้าได้ก็มีแค่ SSD แต่เจอราคาไปมีหงายหลัง วันก่อนมีคนแถวนี้(ขอพาดพิงหน่อยนะ)ฝากถามราคา SSD 512 เจอราคาไป 60,000 มีจุกเลย

แปลกแฮะ คนเชียร์ Pro เยอะ

- ถ้าได้ลองทุกรุ่นแล้ว retina จะดีสุดครับ แต่แพงขึ้นหมื่นนึง (แต่สเปคที่ได้มันก็คุ้มกับหมื่นที่เสีย)

- รองลงมาคือ air 

- Pro เป็นอะไรที่ไม่ค่อยน่าซื้อแล้วครับ ลองเอาไป VS กับ notebook window 8 ยี่ห้ออื่นผมว่าไม่ต่าง เผลอๆแย่กว่าด้วย

Edited by Irrz

ขอผมใช้ air อยู่ครับ เบาบาง สวย หากไม่ได้ใช้งานหนักก็แนะนำ air อีกเสียงครับ

ตอนแรกผมกะจะซื้อ pro เหมือนกันครับ

แต่พอลองกด pro เปลี่ยนสเปกเป็น ssd กับ เพิ่มแรมเป็น 8GB ให้เหมือนตัวเรติน่า

กลายเป็น rMBP แพงกว่า MBP อยู่ 1000 บาท

ผมเลยสั่งเรติน่าแทนดีกว่า ได้จอ บอดี้ กับCPU ดีกว่า

Edited by chakkrapat

ตอนแรกผมกะจะซื้อ pro เหมือนกันครับ

แต่พอลองกด pro เปลี่ยนสเปกเป็น ssd กับ เพิ่มแรมเป็น 8GB ให้เหมือนตัวเรติน่า

กลายเป็น rMBP แพงกว่า MBP อยู่ 1000 บาท

ผมเลยสั่งเรติน่าแทนดีกว่า ได้จอ บอดี้ กับCPU ดีกว่า

หลายคนที่เค้าแนะนำ MBP  เพราะยังแหยงๆ เรื่อง ปัญหาจอ rMBP นั่นละ

ไม่แปลกใจบ้างฤา ที่ไปๆมาๆ ของ สเปคดีกว่า ใหม่กว่า ไปๆมาๆ ราคาใกล้ของเก่าในตลาดขนาดนั่น

Edited by gateaux

น้องเขาตั้งโจทย์ราคาเอาไว้รวมถึงอัพเกรดครับ

หลายคนที่เค้าแนะนำ MBP  เพราะยังแหยงๆ เรื่อง ปัญหาจอ rMBP นั่นละ

ไม่แปลกใจบ้างฤา ที่ไปๆมาๆ ของ สเปคดีกว่า ใหม่กว่า ไปๆมาๆ ราคาใกล้ของเก่าในตลาดขนาดนั่น

ไม่แปลกใจเลยครับ มันเป็นกระบวนการโล๊ะ MBP ออกจากระบบตามปกติ

ปัญหาหน้าจอผมคิดว่าสำหรับแอปเปิ้ลแล้ว การลดราคาของรุ่นใหม่มาสู้กับรุ่นเก่า เพราะหน้าจอมีปัญหา ไม่น่าจะใช่ทางแก้ครับ

ร่วมแชร์ประสบการณ์ส่วนตัวครับ จากที่ใช้ MBA / MBP ตัว MBA SSD 64gb(128gb ก็น่าจะประสบกับปัญหานี้) ใช้ไปสักพักจะพบว่า พื้นที่เก็บข้อมูล รูป,หนัง,เพลง ไม่พอ ผมต้องพก external harddisk ติดตัวด้วย ไม่สะดวกเลย บางทีรูป เพลง หนังอยู่ harddisk อีกลูกนึง งานอยู่อีกลูกนึง งงเลยที่นี้(แต่อาจเป็นเรื่องการจัดการชีวิตของผมเอง เพราะลูกที่เป็นงาน ใส่อะไรบางอย่างลงไปไม่ได้ เดี๋ยวคนอื่นเห็น อิอิ) เวลาต่อ external harddisk นี่เวลาเคลื่อนที่นี่ลำบากนิดนึงนะ(ผมชอบเปลี่ยนสภาพแวดล้อมในการใช้งาน นั่ง นอน เดิน) ตอนแรกอยากได้ rMBP แต่ราคา SSD 512gb นี่แรงเหลือเกินไม่ไหว ตอนนี้เลยได้ MBP 2012 เพิ่มแรม 8g เปลี่ยน SSD 128gb จับ harddisk 500gb ยัดใส่ไดร์ DVD สบายแฮ ผมว่า MBA ไม่ค่อยเหมาะกับการทำงานเท่าไหร่ ถ้า ชิว ชิว นี่ได้สบายครับ เบา สวย 

เชียร์ MacBook Pro ครับ เพราะสามารถอัพเกรด Ram กับ Hard Disk เองภายหลังได้ ส่วน MacBook Air ต้องคิดให้ดีต้องสั่งตั้งแต่แรกไม่สามารถอัพเกรดภายหลังได้ หรือถ้าได้ก็มีแค่ SSD แต่เจอราคาไปมีหงายหลัง วันก่อนมีคนแถวนี้(ขอพาดพิงหน่อยนะ)ฝากถามราคา SSD 512 เจอราคาไป 60,000 มีจุกเลย

เหมือนโดนจุดธูปเรียกเลย 5555

MBP ตอนนี้ยังมีปัญหาหน้าจอเหลืองอยู่หรือไม่ครับ

สรุปถอยโปรมาแล้วนะค่ะ คือถ้าเป็นเรติน่าเกินงบอ่าค่ะงบไม่ถึง
ถ้าจะซื้อแอร์หน่วยความจำน้อยเกินไป ทำอะไรไม่ได้นอกจากจะ
ซื้อเอ็กเทอร์นอล แต่ราคาก้สูงเกินไปคะ อันนึงเป็นพัน ไหนจะดีวีดีนอกอีก
ไม่ได้คะ หมดงบ ตอนนี้ซื้อโปรเพิ่มแรมไปแล้วคะ ราคาพอพอกัน
แต่ไม่ต้องพกฟลายอย่างหนูเป็นคนที่ขี้ลืมค่ะ มีของกะตัวมากๆ หายเอาๆ
แหะๆ ขอบคุนทุกๆคอมเม้นนะคะ :)

จะบอกว่า SPSS บนแมค ก็มีนะครับ เคยใช้อยู่ตอนเรียนวิจัย แต่ทำแค่ก๊อกแก๊กๆ คิดว่าแทนกันได้หมดนะ เอกสารถ้าไม่ใช้ภาษาไทย ใช้ Office for Mac ไม่เพี้ยนหรอกครับ ยกเว้นอาจจะมีปัญหากับ macro บน Excel บ้าง ถ้าไม่ใช้ก็ไม่เป็นไร

ถ้าใช้งานวิจัยเฉพาะทางจริงๆ ส่วนมากจะไม่มีใน Mac เท่าไหร่ครับ จะมีใน Window ซะมากกว่า

โดยส่วนตัวแล้ว ผมใช้ Bootcamp อยู่ เพราะโปรแกรมที่ผมใช้อยู่มีแต่ใน Window และกิน RAM ค่อนข้างมาก

ตอนนี้ยังสองจิตสองใจอยู่ว่าจะซื้อ Desktop แล้วอัด Spec เยอะ (AMD 8-core + ใส่ Ram สัก 32 GB - 64 GB) เพื่อใช้รัน Simulation อย่างเดียว หรือจะเปลี่ยนไปใช้ MacBook Pro with Retina display ตัว 15" ดี