Jump to content
Sign in to follow this  
yybbgp

จะเลือก MBA หรือ MBP ดี เลือกไม่ถูกคะมือใหม่

Recommended Posts

จะเลือกอะไรดีคะระหว่าง MBP กับ MBA มือใหม่อ่าคะเลือกไม่ถูกเลย

อยากได้แมคดีดีซักเครื่องอยู่ทนๆ ซัก 5ปี+ จะดีมาก

ลักษณะการใช้

- ใช้โปรแกรมทำสถิติ และทางการเงินเยอะเพราะเรียนการเงิน เช่น SPSS และอื่นๆอีกมากมาย

- ดูหุ้นบ้างไรบ้างเป็นบางที

- อาจจะมี Words, PPT, Excel บ้าง ต้องลง win ด้วยแน่ๆ

- เล่นเกมส์ใน winบ้าง ไฟล์ไม่ไหญมากเช่น ragnarok(เก่าสุดๆ) และ emb เกมเศรษฐีไฟล์เล็กฟุดๆ

- งบไม่เลย 40k

- เรื่องน้ำหนักไม่พูดถึงค่ะ มีรถให้น้องแมคนั่งไปเรียนทุกเช้า + แอร์เย็นๆ(พ่อไปส่งก่อนไปทำงาน)

- อยากได้ฟังชั่นครบเครื่อง คือเครื่องเดียวอยู่ แต่สามารถอัพเกรดได้ภายหลัง

- เล็ง pro13" 2012 เอาไว้ 37900 กับ air 13" 128GB 37900 เช่นกัน

- ใจโอนไปทาง pro เพราะมันใส่ DVD ได้และ ความจุเยอะฟุดๆ

- ใช้ไม่ค่อยรักษาทำอะไรรุนแรง ไม่ได้ทำตกพื้นหรืออะไรเป็นผู้หญิงบอบบางและแรงเยอะ เผลอวางแรงทุกที

มีเท่านี้หละค่ะ ช่วยหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าจ้า

อ้อ ขอเพิ่มอีกอย่างค่ะ ถ้า mac ลง win แล้วไวรัสจะเข้าไม๊ค่ะ แล้ว แมคไม่มีไวรัสจริงหรือไม่ค่ะ

รำคานวินมากค่ะ ไวรัสตลอดๆ ล้างเครื่องแทบจะ 3 เดือนครั้ง ตัวแสกนก้ช่วยไรไม่ได้

สามารถลงวินแผ่นปลอมได้ไม๊ค่ะ เป็นข้อกังขาสำหรับที่บ้านมากค่ะ เถียงกันทั้งบ้านข้อนี้ TT
ราคาแผ่นแท้ก้แสนจะแพง

Edited by yybbgp

แนะนำ MacBook Pro 2012 ครับ ถ้าจะใช้โปรแกรมพวกจำลอง OS แล้วติดตั้ง Windows ด้วย น่าจะดีกว่า MacBook Air ด้วยพื้นที่ที่มากกว่า ซึ่งหากไม่เกี่ยงเรื่องน้ำหนักแล้ว จัดได้เลยครับ

เรื่องโปรแกรมที่จะใช้รัน Windows ผมแนะนำตัวนี้ครับ http://freemac.net/home/topic/14834-%E0%B9%81%E0%B8%99%E0%B8%B0%E0%B8%99%E0%B8%B3-virtualbox-%E0%B9%82%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%9F%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%97/ ผมชอบพวกโปรแกรมจำลองพื้นที่ติดตั้ง OS มากกว่าการทำ Boot camp ซึ่งวิธีนี้ไม่ต้องไปรบกวน OS X (หลายคนแบ่ง ทำไม่เป็น ก็ทำให้ OS X เสียหายได้)

ในฝั่ง Windows ที่ติดตั้งไว้บนเครื่องแมค ควรจะลง Antivirus ครับ เพราะ Windows จะยังสามารถติดไวรัสได้เหมือนเดิม แต่จะไม่ส่งผลต่อทางฝั่ง OS X ครับ หากใช้ Windows 7 ก็แนะนำ Avast, Avira ตัวฟรีครับ เลือกตัวใดตัวหนึ่ง ป้องกันได้ดีมากครับ แต่ถ้าใช้ windows 8 ก็ควรติดตั้ง Avira เพราะโปรแกรม Avast มีปัญหากับ Windows 8 อยู่ครับ

• Like 1

แนะนำ MacBook Pro 2012 ครับ ถ้าจะใช้โปรแกรมพวกจำลอง OS แล้วติดตั้ง Windows ด้วย น่าจะดีกว่า MacBook Air ด้วยพื้นที่ที่มากกว่า ซึ่งหากไม่เกี่ยงเรื่องน้ำหนักแล้ว จัดได้เลยครับ

เรื่องโปรแกรมที่จะใช้รัน Windows ผมแนะนำตัวนี้ครับ http://freemac.net/home/topic/14834-%E0%B9%81%E0%B8%99%E0%B8%B0%E0%B8%99%E0%B8%B3-virtualbox-%E0%B9%82%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%9F%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%97/ ผมชอบพวกโปรแกรมจำลองพื้นที่ติดตั้ง OS มากกว่าการทำ Boot camp ซึ่งวิธีนี้ไม่ต้องไปรบกวน OS X (หลายคนแบ่ง ทำไม่เป็น ก็ทำให้ OS X เสียหายได้)

ในฝั่ง Windows ที่ติดตั้งไว้บนเครื่องแมค ควรจะลง Antivirus ครับ เพราะ Windows จะยังสามารถติดไวรัสได้เหมือนเดิม แต่จะไม่ส่งผลต่อทางฝั่ง OS X ครับ หากใช้ Windows 7 ก็แนะนำ Avast, Avira ตัวฟรีครับ เลือกตัวใดตัวหนึ่ง ป้องกันได้ดีมากครับ แต่ถ้าใช้ windows 8 ก็ควรติดตั้ง Avira เพราะโปรแกรม Avast มีปัญหากับ Windows 8 อยู่ครับ

โอ้ขอบคุณมากเลยนะคะ เพิ่งจะทราบว่ามีตัวโปรแกรมจำลองวิน อันนี้เป็นวินไหนหรอค่ะที่จำลองมา และถ้าเป็นโปรแกรมจำลองสามารถเล่นเกมได้ปกติใช้ไหมค่ะ เกมนี่สำคัญพอพอกะการเรียนเลยคะ เด็กรุ่นใหม่สนใจเกมแหะๆ และวินนี่สามารถลงปลอมได้ไม๊ค่ะ โปรไปแล้ว 37900 เสียแผ่นแท้อีก ขนร่วงเลยคะ แหะๆ

การซื้อคอมพิวเตอร์ การซื้อซอฟท์แวร์คือการลงทุนครับ :) ซื้อรุ่นมืออาชีพไม่ได้ก็ลองมองหาช่องทางราคานักศึกษาเอา (บางสถาบันอาจจะถึงขั้นแจก Windows ฟรีนะ)

ดูจากความต้องการ MacBook Pro ครับไม่ต้องคิดอะไรมาก แรมก็ยังอัพได้ถึง 16 GB (นอกสเปค) ส่วน SPSS ไม่แน่ใจว่าของแมคมันจะดีเท่าใน Windows หรือไม่นะ แล้วก็ถ้าจำเป็นต้องทำเอกสารภาษาไทยก็คงหนี Windows ไม่พ้นอยู่ดี

ราคา MacBook Pro นักศึกษาเริ่มที่ 34700 บาท (รอเข้ามหาวิทยาลัยก็ได้ถ้าจะไปซื้อกับทางมหาวิทยาลัย) ราคา Windows 7 แบบ Home Premium อยู่ที่ 3990 (หรือ 2990 นี่แหละจำไม่ได้ เพราะใช้ของฟรี) ราคา Office ซึ่งก็แล้วแต่ว่าจะใช้ 365 หรือจะไปขุด Office 2010 Home & Student มาใช้ (อันนี้ 2990 เพราะเคยซื้อมาใช้) นี่ถ้าไม่ติดว่าจะต้องซื้อ Parallels หรือ VMware เพื่อมาจำลองระบบไว้ลง Windows ค่าเสียหายก็อยู่แถว ๆ งบ 40k นะ

• Like 1

Macbook Pro 13" Mid 2012 อีกเสียงครับ

แต่ถ้าไม่รีบใช้จริงๆ แนะนำรออีกซัก2เดือน เผื่อจะมีอะไรใหม่ๆให้เลือก

• Like 1

การซื้อคอมพิวเตอร์ การซื้อซอฟท์แวร์คือการลงทุนครับ :) ซื้อรุ่นมืออาชีพไม่ได้ก็ลองมองหาช่องทางราคานักศึกษาเอา (บางสถาบันอาจจะถึงขั้นแจก Windows ฟรีนะ)

ดูจากความต้องการ MacBook Pro ครับไม่ต้องคิดอะไรมาก แรมก็ยังอัพได้ถึง 16 GB (นอกสเปค) ส่วน SPSS ไม่แน่ใจว่าของแมคมันจะดีเท่าใน Windows หรือไม่นะ แล้วก็ถ้าจำเป็นต้องทำเอกสารภาษาไทยก็คงหนี Windows ไม่พ้นอยู่ดี

ราคา MacBook Pro นักศึกษาเริ่มที่ 34700 บาท (รอเข้ามหาวิทยาลัยก็ได้ถ้าจะไปซื้อกับทางมหาวิทยาลัย) ราคา Windows 7 แบบ Home Premium อยู่ที่ 3990 (หรือ 2990 นี่แหละจำไม่ได้ เพราะใช้ของฟรี) ราคา Office ซึ่งก็แล้วแต่ว่าจะใช้ 365 หรือจะไปขุด Office 2010 Home & Student มาใช้ (อันนี้ 2990 เพราะเคยซื้อมาใช้) นี่ถ้าไม่ติดว่าจะต้องซื้อ Parallels หรือ VMware เพื่อมาจำลองระบบไว้ลง Windows ค่าเสียหายก็อยู่แถว ๆ งบ 40k นะ

ขอบคุณมากเลยค่ะ แบบว่าเรียนรามภาคอินเตอร์อ่าค่ะ ไม่มียูสโตร์ TT พลาดจากการเลือกมหาลัย 555 แล้วที่บ้านไม่มีบัตรเครดิตเลยคะซื้อจากเว็ปราคานศ. ไม่ได้เลย เพื่อนเรียนม.เกษตรของหมดคะซื้อไม่ได้ เลยต้องมาเอาร้านตามห้างแทนค่ะ เสียใจ แล้วถ้าลง parallels จะกินแรมมากไม๊ค่ะ ? เพราะราคาพาราเลล มันถูกกว่าวินแท้ ถ้าไม่เพิ่มแรมจะมีปห.อะไรไม๊ค่ะ

Macbook Pro 13" Mid 2012 อีกเสียงครับ

แต่ถ้าไม่รีบใช้จริงๆ แนะนำรออีกซัก2เดือน เผื่อจะมีอะไรใหม่ๆให้เลือก

รีบใช้ด่วนเลยค๊า โน้ตบุ๊คที่ใช้อยู่จะไปแล้วค่ะดับๆติด ต้องทำทีสิสเพื่อจะจบอ่าค่ะ ที่บ้านไม่มีคอมเลย โดนทุบทิ้งหมดเมื่อก่อนเป็นเด็กไม่ดีค่ะติดเกม แหะๆเลยไม่มีคอมใช้

โน้ตบุคนี่ 5 ปีแล้วค่ะ ฮ่าาาา เป็นอีแก่ของบ้านไปแล้ว เลยอยากได้ดีดีซักเครื่องใช้ยาวๆให้เป็นอีแก่อีกซักเครื่อง ในระยะเวลา 5-7 ปี ข้างหน้า ถ้ารออีก 2 เดือนข้างหน้าราคาจะพุ่งไปกว่านี้ไม๊ค่ะ ? เพราะว่ากะว่าอาจจะอัพเพิ่มเป็น 8gb ด้วยอ่าค่ะ แบบถ้าตัวไหม่ราคาแพงขึ้นเกินงบ คงอดตามๆนั้นๆ 555

ซื้อ Parallels หรือ VMWare ก็ต้องซื้อ Windows เพิ่มไปอีกนะ ต้องเข้าใจก่อนว่าโปรแกรมนั้นมันแค่ช่วยให้เราสามารถใช้ Windows (หรือระบบอื่น) ไปพร้อม ๆ กับขณะที่เราใช้ Mac ได้แค่นั้นเอง มันไม่ได้มาแทนที่ Windows หรือระบบอื่นนะ

ถ้าเครื่องหมดก็รอเถอะ เราไม่มีความจำเป็นที่จะต้องเสียเงินเพิ่มในส่วนลดที่เราควรจะได้นี่นะ อีกอย่าง ถ้าจะซื้อออนไลน์ เราใช้บัตรเดบิตที่เปิดบริการบางประเภทก็ได้ (กับบางธนาคารที่เขายอมรับนะ) อันนั้นก็สามารถสั่งซื้อจากออนไลน์ได้เหมือนกัน

ช่วงนี้บาทแข็งนี่ ถ้ามันยังแข็งแบบนี้ต่อไป รุ่นหน้ามา (เมื่อไร?) ก็น่าจะมีแนวโน้มที่ราคาจะลงได้อีก

แนะนำซื้อ Notebook Windows มาใช้เถอะครับ เอาส่วนต่างราคาไปซื้อโปรแกรม Anti-Virus ดีๆ + Windows 8 ของแท้ (ในกรณีไม่ได้มากับเครื่อง)

เท่าที่อ่านมาคุณยังต้องพึ่ง Windows อีกเยอะครับ ซื้อ Mac มาจะน่ารำคาญกว่าอีกครับต้องสลับไปสลับมา 

แนะนำซื้อ Notebook Windows มาใช้เถอะครับ เอาส่วนต่างราคาไปซื้อโปรแกรม Anti-Virus ดีๆ + Windows 8 ของแท้ (ในกรณีไม่ได้มากับเครื่อง)

เท่าที่อ่านมาคุณยังต้องพึ่ง Windows อีกเยอะครับ ซื้อ Mac มาจะน่ารำคาญกว่าอีกครับต้องสลับไปสลับมา 

ตอนนี้ก้ใช้วินแท้คะ ตัวสแกนก็แท้เช่นกัน kaspersky ค่ะแต่ปัญหาไวรัสยังมากวนใจให้น่ารำคาน(เจ็บใจเพราะเสียเงินของแท้) และการอัพเดทวินโดว์ก็ยิ่งน่ารำคานไปใหญ่ แหะๆ

แต่ก็จริงนะคะ ต้องพึ่งวิน แต่ไม่ค่อยเยอะแล้วคะ 555 แค่มีทำงานเล่นเกมเล็กๆน้อยๆ นอกนั้นก้เป็นโปรแกรมของแมคหมดเลยค่ะ มันติดที่เกมละค่ะ

ถ้าไม่ติดที่อยากเล่นเกม ไม่เอาแมคไปลงวินค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ เริ่มลังเลเล็กๆเช่นกันคะ 555

ช่วงนี้บาทแข็งนี่ ถ้ามันยังแข็งแบบนี้ต่อไป รุ่นหน้ามา (เมื่อไร?) ก็น่าจะมีแนวโน้มที่ราคาจะลงได้อีก

ดูแล้วค่าเงินไม่น่าแข็งจนถึงมิถุนา มั้งคะ ? 555

น่าจะอ่อนปวกเปียกก่อน ถ้าอ่อนมากไม่ต้องซื้อแล้วค่ะ แพง 55 ยอมเอาเครื่องเก่าไปซ่อม กรั่กๆ

อ่อ :thumbsup:  ลงพาลาเลลแล้วยังต้องซื้อวินอีกหรอค่ะไม่เวิคเลย กินแรมกินตัง กินทุกๆอย่างเลยงะ

อยากซื้อออนไลน์เช่นกันคะ แต่ที่บ้านหัวสมัยเก่ามาก จีนจ๋าเลย แหะๆ เอทีเอมยังไม่มีค่ะขอทำแล้วโดนบ่นยาวยืด

อย่าหวังกะเดบิตแล้วคะขั้นนี้ ยิ่งซื้อออนไลน์แม่ยิ่งแอนตี้เลยคะ กลัวเครื่องโดนแกะตอนส่ง ระแวงกลัวเค้าไม่ส่งมา

หนักเลยทีนี้ อดได้เลยคะแมคไหม่ 555 ถ้าเป็นแบบนั้น

1. ซื้อ mac มาลง windows ยังไงก็เจอ virus ครับ เพราะคุณเอามาใช้ windows

2. เรื่องละเมิดลิขสิทธิ์ที่นี่ไม่เอ่ยถึงในทุกกรณีครับ

3. ถ้าจะใช้เล่นเกมด้วย ถึงจะเล็กน้อยก็เลือก macbook pro ตัวเล็กไปดีกว่าครับ

4. ถ้าคิดจะรัน windows ด้วยโปรแกรมประเภท virtual machine ทั้งหลาย (virtual box, parallels) ทำใจกับความเร็วขณะมันทำงานด้วยครับเพราะมันแค่จำลอง spec ไม่ได้ใช้ spec เครื่องตรงหน้าคุณจริง ๆ bootcamp เป็นทางออกที่ส่วนตัวแล้วผมเชียร์มากกว่า

• Like 1

คิดจะใช้ยาวๆ แล้ว Upgrade ได้ง่ายๆก็ MacBook Pro เลยครับ

ราคาสินค้ามันก็ไม่ได้ไวต่อค่าเงินขนาดนั้นหรอก ตอนตั้งราคาเขาก็เผื่อความผันผวนไว้ส่วนหนึ่งแล้ว (ถ้ามันไม่อ่อนเกินก็ถือเป็นกำไร)

Parallels, VMware, หรือ Virtual Box มันเป็นโปรแกรมจำลองเครื่อง เมื่อได้เครื่องจำลองขึ้นมามันยังไม่มีระบบปฏิบัติการ เราก็ต้องลงปฏิบัติการในเครื่องที่ถูกสร้างขึ้นมามันจึงจะใช้การได้ ซึ่งก็ไม่ได้ต่างไปจากการติดตั้ง Windows บนเครื่องปรกติ เพียงแต่เราแค่ทำอยู่ในกรอบหน้าต่างอันหนึ่งเท่านั้น

เรื่องไวรัส มันเป็นเรื่องการหาเรื่องใส่ตัวนะ ไม่ว่าจะไปโหลดไวรัสมาใส่เครื่องเอง หรือการแลกเปลี่ยนไฟล์ จะ Windows แท้หรือเถื่อนมันก็โดนเหมือนกันถ้าทำตัวให้อยู่ในภาวะเสี่ยง แต่ข้อดีของ Windows แท้ที่มีแน่ ๆ คือไม่ต้องมาพะวงว่าจะ Update ไม่ได้ การ Update มันถึงจะไม่เกี่ยวกับไวรัสตรง ๆ แต่ก็ทำให้ได้ Windows ที่ลดรูโหว่ลง ซึ่งของเถื่อนอาจจะไม่ได้ในจุดนี้

จริง ๆ ทุกวันนี้ที่พี่่ใช้ Windows ไม่ว่าจะบน Mac หรือเครื่องจริง พี่ไม่ได้ลง Antivirus ไว้เลย ใช้แต่ของแถมของ Microsoft แต่เราเลือกที่จะระมัดระวังตัวเองโดยไม่สร้างความเสี่ยงที่จะติดไวรัส

ถ้าแค่เรื่องบัครยังยาก พี่แนะนำว่า ฝากญาติซื้อครับ :)

ออ มาอ่านอีกที ถ้าเรียนอินเตอร์ ใช้แต่แมคเถอะ คงไม่มีปัญหาเรื่องเอกสารภาษาไทยเท่าไร

Edited by ezy
  • Like 1

Macbook Pro เถอะ จะได้ไม่เป็นภาระลูกหลาน ...

//เกี่ยวไม๊?

• Like 1

แนะนำให้ซื้อ Macbook pro อีกเสียงครับ

สำหรับโปรแกรมทางสถิติ ไม่ทราบว่าใช้งานวิเคราะห์ซับซ้อนขนาดไหนครับ?

เพราะบางทีการเลือกใช้ open source จะตอบโจทย์ได้ดีกว่า

ส่วนโปรแกรมพิมพ์เอกสาร

ถ้าทำเอกสารคนเดียว ผมอยากให้ลองใช้ open office ดูก่อนครับ

ส่วนถ้าจะแชร์กับเพื่อน นี่ใช้ google docs เลยครับ

การทำเอกสารบน Mac สามารถทำได้อย่างสมบูรณ์โดยไม่จำเป็นต้องใช้ Microsoft Office ครับ

• Like 1

1. ซื้อ mac มาลง windows ยังไงก็เจอ virus ครับ เพราะคุณเอามาใช้ windows

2. เรื่องละเมิดลิขสิทธิ์ที่นี่ไม่เอ่ยถึงในทุกกรณีครับ

3. ถ้าจะใช้เล่นเกมด้วย ถึงจะเล็กน้อยก็เลือก macbook pro ตัวเล็กไปดีกว่าครับ

4. ถ้าคิดจะรัน windows ด้วยโปรแกรมประเภท virtual machine ทั้งหลาย (virtual box, parallels) ทำใจกับความเร็วขณะมันทำงานด้วยครับเพราะมันแค่จำลอง spec ไม่ได้ใช้ spec เครื่องตรงหน้าคุณจริง ๆ bootcamp เป็นทางออกที่ส่วนตัวแล้วผมเชียร์มากกว่า

1 แต่ไวรัสจะไม่เข้า osx ใช่มั้ยคะ

2 ขอโทษด้วยค๊ามือใหม่ เด่วต้องไปอ่านกฏละ

3 แต่ถ้าจำลองมาแล้ว ถึงจะช้าลงแต่สามารถทำเวิด เอกเซล พีพีทีได้เช่นกันใช่ไหมคะ แล้วเวลาส่งไฟล์งานไปเครื่องอื่นหน้ามันจะมึนๆ ต้องมาจัดเองรึป่าวคะ

แต่ถ้าจำลองมาแล้ว ถึงจะช้าลงแต่สามารถทำเวิด เอกเซล พีพีทีได้เช่นกันใช่ไหมคะ แล้วเวลาส่งไฟล์งานไปเครื่องอื่นหน้ามันจะมึนๆ ต้องมาจัดเองรึป่าวคะ

คงมีปัญหาแค่งานภาษาไทยแหละ งานภาษาอังกฤษไม่ค่อยได้รับผลกระทบมาก

ราคาสินค้ามันก็ไม่ได้ไวต่อค่าเงินขนาดนั้นหรอก ตอนตั้งราคาเขาก็เผื่อความผันผวนไว้ส่วนหนึ่งแล้ว (ถ้ามันไม่อ่อนเกินก็ถือเป็นกำไร)

Parallels, VMware, หรือ Virtual Box มันเป็นโปรแกรมจำลองเครื่อง เมื่อได้เครื่องจำลองขึ้นมามันยังไม่มีระบบปฏิบัติการ เราก็ต้องลงปฏิบัติการในเครื่องที่ถูกสร้างขึ้นมามันจึงจะใช้การได้ ซึ่งก็ไม่ได้ต่างไปจากการติดตั้ง Windows บนเครื่องปรกติ เพียงแต่เราแค่ทำอยู่ในกรอบหน้าต่างอันหนึ่งเท่านั้น

เรื่องไวรัส มันเป็นเรื่องการหาเรื่องใส่ตัวนะ ไม่ว่าจะไปโหลดไวรัสมาใส่เครื่องเอง หรือการแลกเปลี่ยนไฟล์ จะ Windows แท้หรือเถื่อนมันก็โดนเหมือนกันถ้าทำตัวให้อยู่ในภาวะเสี่ยง แต่ข้อดีของ Windows แท้ที่มีแน่ ๆ คือไม่ต้องมาพะวงว่าจะ Update ไม่ได้ การ Update มันถึงจะไม่เกี่ยวกับไวรัสตรง ๆ แต่ก็ทำให้ได้ Windows ที่ลดรูโหว่ลง ซึ่งของเถื่อนอาจจะไม่ได้ในจุดนี้

จริง ๆ ทุกวันนี้ที่พี่่ใช้ Windows ไม่ว่าจะบน Mac หรือเครื่องจริง พี่ไม่ได้ลง Antivirus ไว้เลย ใช้แต่ของแถมของ Microsoft แต่เราเลือกที่จะระมัดระวังตัวเองโดยไม่สร้างความเสี่ยงที่จะติดไวรัส

ถ้าแค่เรื่องบัครยังยาก พี่แนะนำว่า ฝากญาติซื้อครับ :)

ออ มาอ่านอีกที ถ้าเรียนอินเตอร์ ใช้แต่แมคเถอะ คงไม่มีปัญหาเรื่องเอกสารภาษาไทยเท่าไร

ค่ะ ภาษาไทยไม่ได้ใช้เวลาเรียนเลยคะ ใช้แต่อังกฤษ แล้วถ้าหนูลงวินละลงออฟฟิศ เวลาเอาพวกไฟล์งานอฟฟิศไปจิ้มเครื่องวินทั่วไป การจัดหน้าจะเปลี่ยนแล้วต้องไปจัดไหม่มั้ยคะ

แนะนำให้ซื้อ Macbook pro อีกเสียงครับ

สำหรับโปรแกรมทางสถิติ ไม่ทราบว่าใช้งานวิเคราะห์ซับซ้อนขนาดไหนครับ?

เพราะบางทีการเลือกใช้ open source จะตอบโจทย์ได้ดีกว่า

ถ้าทำเอกสารคนเดียว ผมอยากให้ลองใช้ open office ดูก่อนครับ

ส่วนถ้าจะแชร์กับเพื่อน นี่ใช้ google docs เลยครับ

การทำเอกสารบน Mac สามารถทำได้อย่างสมบูรณ์โดยไม่จำเป็นต้องใช้ Microsoft Office ครับ

เอ google docs มันคืออะไรหรอคะ แหะๆ

ค่ะ ภาษาไทยไม่ได้ใช้เวลาเรียนเลยคะ ใช้แต่อังกฤษ แล้วถ้าหนูลงวินละลงออฟฟิศ เวลาเอาพวกไฟล์งานอฟฟิศไปจิ้มเครื่องวินทั่วไป การจัดหน้าจะเปลี่ยนแล้วต้องไปจัดไหม่มั้ยคะ

ทำใน Windows มันก็เหมือนเดิมแหละ ความคลาดเคลื่อนต่าง ๆ ก็เกิดจากความไม่สมบูรณ์ของ Office ต่างรุ่นกัน

แนะนำว่าใช้ Office for Mac ก็พอถ้าไม่ต้องทำงานภาษาไทยนะ จะได้ไม่ต้องลง Windows

• Like 1

เอแล้ว google docs มันคือไรอ่อคะ อย่าว่าหนูโว่เลยนะมือไหม่เอี่ยมจริงๆ

ส่วนใหญ่ใช่ SPSS คะ

ทำใน Windows มันก็เหมือนเดิมแหละ ความคลาดเคลื่อนต่าง ๆ ก็เกิดจากความไม่สมบูรณ์ของ Office ต่างรุ่นกัน

แนะนำว่าใช้ Office for Mac ก็พอถ้าไม่ต้องทำงานภาษาไทยนะ จะได้ไม่ต้องลง Windows

อออออ แบบนี้นี่เอง ขอบคุณนะคะ

เอแล้ว google docs มันคือไรอ่อคะ อย่าว่าหนูโว่เลยนะมือไหม่เอี่ยมจริงๆ

ส่วนใหญ่ใช่ SPSS คะ

บริการฟรีตัวนึงของ google เอาไว้ทำงานเอกสารครับ https://doc.google.com

ของ microsoft เองก็มี https://www.skydrive.com

ทั้ง 2 บริการต้องต่อเนตในการใช้งาน

เรื่องงานเอกสารให้เลือกโปรแกรมอิงกับคนที่เราทำงานด้วยเป็นหลักครับ ลดปัญหาความผิดพลาด