Jump to content
Sign in to follow this  
iMac Spy

อยากปิดหน้าจอ iMac แต่ให้เครื่องทำงานปกติ สามารถทำได้ไหม???

Recommended Posts

อยากปิดหน้าจอ iMac แต่ให้เครื่องทำงานปกติ สามารถทำได้ไหม???

แบบว่าฟังเพลงไปเรื่อยๆแต่ปิดหน้าจอ

หรือ ต่อออกอีกจอหนึ่ง ทำงานที่อีกจอหนึ่ง แล้วต้องการปิดแต่หน้าจอ iMac สามารถทำได้ไหมครับ???

Ctrl+shif+eject เป็นการ sleep บางโปรแกรมก็หยุดทำงานครับ ให้เข้าไปที่ system lreference > energy save แล้วปรับต้งเวลาให้ปิดเฉพาะจอดิสเพลได้ครับ

• Like 2

Ctrl+shif+eject เป็นการ sleep บางโปรแกรมก็หยุดทำงานครับ ให้เข้าไปที่ system lreference > energy save แล้วปรับต้งเวลาให้ปิดเฉพาะจอดิสเพลได้ครับ

ผมใช้ตลอด ไม่เคยเจอว่าโปรแกรมไหนหยุดทำงานนะครับ อย่างน้อย iTunes ก็ฟังได้ต่อเนื่องแน่นอนชัวร์ ๆ ล่ะ

มันเป็นการ sleep display ถูกแล้วครับ

ขออภัยครับ ผมเข้าใจผิด

• Like 1

มันยากตรงไหนครับแค่ลด แสงให้หมด จะไปกด shift อะไรใ้วุ่นวาย

มันยากตรงไหนครับแค่ลด แสงให้หมด จะไปกด shift อะไรใ้วุ่นวาย

มันก็ไม่ยากครับอะไรหรอกครับ ผมก็เคยใช้วิธีแบบนั้นเหมือนกัน แต่เทียบระหว่างกด 3 ปุ่มพร้อมกันแล้วดับเลย กับต้องกดปุ่มลดแสงหลายๆ ครั้ง ผมเลือกกด 3 ปุ่มพร้อมกันเร็วกว่า ถนอมปุ่มมากกว่า (ยกเว้น Apple จะเพิ่มปุ่มปิดหน้าจอมาให้ใน OS หรือ Keyboard ล่ะ)

• Like 1

บางทีการทำอะไรให้มันยากๆบ้างก็พัฒนาสมองนะครับ

มันก็ไม่ยากครับอะไรหรอกครับ ผมก็เคยใช้วิธีแบบนั้นเหมือนกัน แต่เทียบระหว่างกด 3 ปุ่มพร้อมกันแล้วดับเลย กับต้องกดปุ่มลดแสงหลายๆ ครั้ง ผมเลือกกด 3 ปุ่มพร้อมกันเร็วกว่า ถนอมปุ่มมากกว่า (ยกเว้น Apple จะเพิ่มปุ่มปิดหน้าจอมาให้ใน OS หรือ Keyboard ล่ะ)

ผิดทั้งคู่ครับ การลดแสง ไม่ใช่การปิดจอ เพราะจอแสดงผลยังทำงานอยู่ ลองเอาไฟฉายส่องพิสูจน์ดูได้ครับ

ถ้าจะปิดจอจริง ๆ ( Sleep Display ) ต้องใช้วิธีกดปุ่มลัด อย่างที่บอกนั่นแหละ

• Like 1

ปิด Backlight กับปิดจอมันคนล่ะเรื่องกันนะครับ

• Like 2

ผิดทั้งคู่ครับ การลดแสง ไม่ใช่การปิดจอ เพราะจอแสดงผลยังทำงานอยู่ ลองเอาไฟฉายส่องพิสูจน์ดูได้ครับ

ถ้าจะปิดจอจริง ๆ ( Sleep Display ) ต้องใช้วิธีกดปุ่มลัด อย่างที่บอกนั่นแหละ

ปัญหาของวิธีนี้คือ ถ้าผมดูหนังอยู่ โดยต่อออกจอนอก (TV) ถ้าผมกด Ctrl + Shift + Eject มันดับหมดเลยครับ เลยจำเป็นต้องใช้วิธีลดแสงจนสุด เพื่อจะได้ประหยัด (ตามความเข้าใจของผม) หรือจะพับหน้าจอลง มันก็ดันเป็น Sleep Mode ก็อดดูหนังเหมือน 555

เลยอยากจะถามเพิ่มคล้ายๆ จขกท. ว่า เราจะมีวิธีไหนที่ปิดหน้าจอแบบสนิท แต่โปรแกรมเล่นหนังยังทำงานอยู่อ่ะครับ ....

• Like 1

เพื่มทางเลือก

ลองใช้ hot corner ดูครับไม่ต้องใช้ปุ่มเลือกเอาเลยว่าชอบมุมไหนก็ไปมุมนั้น

ปัญหาของวิธีนี้คือ ถ้าผมดูหนังอยู่ โดยต่อออกจอนอก (TV) ถ้าผมกด Ctrl + Shift + Eject มันดับหมดเลยครับ เลยจำเป็นต้องใช้วิธีลดแสงจนสุด เพื่อจะได้ประหยัด (ตามความเข้าใจของผม) หรือจะพับหน้าจอลง มันก็ดันเป็น Sleep Mode ก็อดดูหนังเหมือน 555

เลยอยากจะถามเพิ่มคล้ายๆ จขกท. ว่า เราจะมีวิธีไหนที่ปิดหน้าจอแบบสนิท แต่โปรแกรมเล่นหนังยังทำงานอยู่อ่ะครับ ....

ว่าจะคอบเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน พอดีเห็นมีถามเรื่องฟังเพลงก็เลยตอบเรื่องเพลงก่อน

จริง ๆ ก็ ไม่เคยใช้สองจอนะ แต่เห็นหลายท่านบอกว่า ให้เอาแม่เหล็กมาวางหลอกเครื่องว่าพับจออยู่

ต้องเสียบสายชาร์จด้วยไหม ? อันนี้ไม่แน่ใจ ผมว่าให้คนที่รู้มาตอบละกัน ผมก็ได้แต่อ่านมา ไม่เคยทำ

Edited by auy_san

ผมต่อ 2 จอ เวลาดูหนังผมใช้ VLC ดูบนจอ extend (TV) พอกด full screen จอ MBP มันก็ดับครับ

ctrl + shift + eject ไม่สามารถใช้กับ process ที่มันต้องทำงานผ่าน display ครับ แน่นอนว่าดูหนังก็ใช่ แต่ฟังเพลง, โหลดบิท, อัพโหลดไฟล์งาน ฯลฯ ไม่เกี่ยว

แต่ยังไงลดแสงก็ไม่ได้ปิดจอครับไม่เกี่ยวกัน

ผมว่า hot corner ก็สะดวกนะแต่ถ้าไม่ชินคงต้องระวังไม่งั้นลาก cursor ไปโดนก็ปิดเองได้เหมือนกัน

อย่างผมเองดูนิสัยลากเม้าส์ตัวเองดูว่ามุมไหนของจอที่ไม่ค่อยก็ตั้งไว้มุมนั้นเวลาขี้เกียจกด 3 ปุ่ม

• Like 2

Hot Corner เนี่ย มันมีวิธีให้เป็นผลกับจอหลักอย่างเดียวเปล่าครับ คือผมต่อจอนอกอีกจอ เวลาจะใช้ทีไร ต้องลากเมาส์ข้ามไปมุมของอีกจอตลอดเลย (ไม่ได้เกี่ยวกะดูหนังนะครับ คือผมสงสัยเฉยๆ เป็นปัญหาผมมากเลย)

สำหรับคนที่รำคาญ Hot Corner ทำงานโดยไม่ได้ตั้งใจ

มันสามารถตั้งให้กด command + hot corner ได้นะครับ

ที่ผมตั้ง : เวลาจะปิดหน้าจอก็เอานิ้วชี้กด command ค้างไว้แล้วเอานิ้วโป้งลาก trackpad เข้า hot corner ขวาบน

(เหมือนหุบนิ้วซูมออกบนไอโฟน) สะดวกกว่ากดสามปุ่มมากครับ

Edited by prboxr

ได้ลองทำตาม ทุกวิธีที่แนะนำแล้ว

ผลที่ได้ คือ จอ iMac ปิด แต่ ที่ต่อ ออกจอ TV ก็ปิดไปด้วย :cry:::

สรุป คือ Mac(กับเครื่อง iMac) ทำไม่ได้ ใช่ไหมครับ??? :crybaby:

แล้วทำไมพอเข้าฝั่ง Windows ถึงทำได้ ว่าจะเลือกให้ออกเฉพาะจอไหน สงสัยจัง :question: (ตั้งแต่เรื่องเลือกเสียง ก็เหมือนเคยจะถามไปแล้วครั้ง1)

Edited by iMac Spy

อารมณ์เดิมกลับมาอีกแล้ว ตอนแรกว่าทำใจได้แล้ว ว่าคงทำไม่ได้

แต่เวลาที่พอจะใช้แต่จอ TV แล้วต้องสลับ OS (boot camp) กลับไปใช้ Windows แล้วก็เกิดอาการไม่เข้าใจทุกที

ว่าทำไม Mac OS ทำไม่ได้ กับแค่เลือกให้ออกแต่จอ TV แล้วจอ iMac ดับหรือปิดไป

Mac GuRu ท่านไหนช่วยได้ ช่วยไขปัญหาที เพราะจริงๆแล้วมันน่าจะทำได้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล.วิธีที่หลายๆท่านได้บอกข้างต้นเหมือนใช้ได้กับ Macbook แต่อันนี้เป็น iMac จะทำอย่างไรดี

ออกตัวก่อน ผมไม่ได้เป้นกูรูครับ ลองผิดลองถูกไป ก็เจอวิธีนี้ครับ

ดูหนัง HD ผมใช้ VLC ลากออกไปวางบน TV แล้วกด full screen หน้าจอ imac ดับครับ

กรณีนี้ผมต่อสัญญาณเสียงออกจากเครื่อง imac ไปที่ลำโพง 2.1 ก็ทำงานปกติครับ

ออกตัวก่อน ผมไม่ได้เป้นกูรูครับ ลองผิดลองถูกไป ก็เจอวิธีนี้ครับ

ดูหนัง HD ผมใช้ VLC ลากออกไปวางบน TV แล้วกด full screen หน้าจอ imac ดับครับ

กรณีนี้ผมต่อสัญญาณเสียงออกจากเครื่อง imac ไปที่ลำโพง 2.1 ก็ทำงานปกติครับ

อันนี้คิดว่าไม่ได้ดับอ่ะครับ มันแค่มืดลงเท่านั้นเอง เดี๋ยวลองหาวิธีก่อน

-----

เพิ่มเติมหลังจากหาแล้ว นี่น่าจะเป็นวิธีที่ดี เพราะหาวิธีอื่นไม่เจอแล้ว นอกจากใช้ software นอก - -*

Edited by codevero

ทำงานอีกจอ ดูหนังอีกจอ ทำได้ครับ ทำอยู่ประจำ หลังจากต่อ HDMI เสร็จตรงไอคอนจอด้านบน (ถ้าไม่มีให้ไปที่ Pref.) แล้วคลิก Mirror Display(On-Off)

On = iMac กับ TV เหมือนกัน

Off = iMac แสดง Desktop , TV แสดง อีก 1 Desktop (ไม่มี icon อะไรเลย)

ก็จะแยกจอกันระหว่าง iMac กับ TV แล้วลากแอพที่ต้องการแยกจอไปทางขวาให้มันทะลุไปจอทีวีได้เลยครับ แนะนำให้ใช้ Moom เพื่อขยาย window ให้เต็มจอ(อันนี้ชอบส่วนตัว) 

หากทำข้างต้นได้แล้วกด Full Screen จาก Youtube ,VLC , Mplayer หน้าจอฝั่ง mac จะมืดไปด้วยแต่ฝั่งทีวียังเต็มจออยู๋ครับ

555 ตอบซ้ำเพราะพิมพ์ช้ากว่า ยังไงให้จอฝั่ง mac ดับไปเลยเนี่ยยังไม่มีวิธีครับ