Jump to content
ZexiPluzo

ประสบการณ์ หลังหนี ไปใช้ Android Phone

Recommended Posts

1. Notification Bar ที่ลากมันลงมาจากข้างบน
(มันทำอะไรสำคัญๆ ได้ง่ายมาก เช่น  เปิดปิด wifi  MobileData  Block Mode เสียง เลือกซิม ปรับความสว่างหน้าจอ และ Notifications.)

ตรงนี้ iPhone ก็ทำได้นี่ครับ มีมาตั้งแต่รุ่นแรกเลย แล้วเลือกได้ว่าจะเอาอะไรไปไว้ในส่วนนี้ เพื่อเลื่อนลงมาปรับแต่งเครื่องได้รวดเร็วตามต้องการ

ตอนผมจะเปิดปิด wifi ก็เลื่อนปัดลงมาจากข้างบน

เมื่อวานหยิบ iPhone 5 ของเพื่อนมาดู ตื่นตาตื่นใจ มีการแจ้งเตือนโปรแกรมอัพเดทและอื่นๆ ในส่วนนี้ได้อีกเยอะแยะเลย

1. Notification Bar ที่ลากมันลงมาจากข้างบน

(มันทำอะไรสำคัญๆ ได้ง่ายมาก เช่น  เปิดปิด wifi  MobileData  Block Mode เสียง เลือกซิม ปรับความสว่างหน้าจอ และ Notifications.)

ตรงนี้ iPhone ก็ทำได้นี่ครับ มีมาตั้งแต่รุ่นแรกเลย แล้วเลือกได้ว่าจะเอาอะไรไปไว้ในส่วนนี้ เพื่อเลื่อนลงมาปรับแต่งเครื่องได้รวดเร็วตามต้องการ

ตอนผมจะเปิดปิด wifi ก็เลื่อนปัดลงมาจากข้างบน

เมื่อวานหยิบ iPhone 5 ของเพื่อนมาดู ตื่นตาตื่นใจ มีการแจ้งเตือนโปรแกรมอัพเดทและอื่นๆ ในส่วนนี้ได้อีกเยอะแยะเลย

อันนี้เครื่องเจลแล้วแหละครับ ของแท้ๆ เปิด/ปิด wifi หรือปรับค่าเครื่องจาก noti bar ไม่ได้

FYI. iPhone เวลาไม่อยากรับสาย แต่ไม่อยากวาง กดปุ่ม Power หรือ ปุ่ม เพิ่ม/ลด เสียง 1 ที มันจะปิดเสียง Ringtone ให้ครับ ไม่ต้องสับ Switch ก็ได้ครับ

(ถ้ากดปุ่ม Power 2 ทีจะวางสายครับ ถ้าจำไม่ผิด)

ใช่ครับ ทำได้ตั้งแต่ iPhone รุ่นแรก ตอนแรกผมนึกว่าระบบมีปัญหา เผลอไปกดโดนปุ่มปรับเสียงด้านข้าง แล้วปิดเสียงเรียกเข้าไป (เฉพาะตอนมีคนโทรเข้ามา) ถ้ากดปุ่มพาวเวอร์ข้างบน 1 ที ปิดเสียงเหมือนกัน 2 ทีวางสาย ไม่รับสายครับ

อันนี้เครื่องเจลแล้วแหละครับ ของแท้ๆ เปิด/ปิด wifi หรือปรับค่าเครื่องจาก noti bar ไม่ได้

เอ๋ ผมยอมรับ เครื่องผมเจล เพรารุ่นแรกไม่มีวางจำหน่าย แต่ iPhone 5 เพื่อนผมก็ทำได้นะ เค้าไม่ได้เจล

สงสัยต้องไปจับเล่นดูอีกที เผื่อดูผิด

Edited by pinkfloyd

iphone ไม่เจล แทบง่อยครับ  เหมือนที่เค้าว่ากัน once apple always apple     ,once jail always jail

iphone ไม่เจล แทบง่อยครับ  เหมือนที่เค้าว่ากัน once apple always apple     ,once jail always jail

"ง่อย" จะว่าอย่างนั้นมันก็เกินไปมั้งครับ ผมว่าเค้าทำออกมาให้ friendly กับผู้ใช้ทั่วไปมากกว่า จะมีผู้ใช้สักกี่คนที่เข้าไปใช้ iOS, Android ได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ??? ถ้ามันออกแบบมาไม่ถูกใจผู้ใช้ส่วนใหญ่จริงๆ ป่านนี้ apple ไม่ได้มายืนอยู่ที่จุดปัจจุบันนี้หรอกครับ

เอ๋ ผมยอมรับ เครื่องผมเจล เพรารุ่นแรกไม่มีวางจำหน่าย แต่ iPhone 5 เพื่อนผมก็ทำได้นะ เค้าไม่ได้เจล

สงสัยต้องไปจับเล่นดูอีกที เผื่อดูผิด

http://support.apple.com/kb/HT3576

ไม่มีครับ ไม่ว่า iOS เวอร์ชันอะไร ไอ้ลากปัดลงมาก็ไม่ได้มีมาตั้งแต่ iPhone OS ครับ android ทำก่อน iOS ด้วยซ้ำ (ผมไม่ได้พูดว่าเป็นเจ้าแรกที่ทำนะ)

เครื่องเพื่อนคุณคงเจลมาแล้ว

ประสบการณ์ ตั้งค่า Android Phone ยี่ห้อ Huawei ให้แม่ (รุ่นล่าง ๆ ครับ)

พบว่ามันเป็นอะไรที่ยากมาก -.- คือเป็นเครื่องใหม่ (ผมใช้ iPhone 4) ซีพียูแรงกว่าของผมนิดนึง แต่บอกให้ครับ เครื่องโคตรช้า -*- เมื่อเทียบกัน แล้วสัมผัสก็ดีไม่เท่า (ผมเรื่องมากด้วยมั้ง 555) แล้วแอพก็แครชบ่อยมากครับ 

สำหรับผมคือเป็นคนแคร์เรื่องสัมผัสมากครับ (จะว่าเรื่องมากก็ถูกครับ :P) เพราะปัจจุบันผมไม่เห็น Android เครื่องไหนที่สัมผัสดีเท่า iPhone

ที่สำคัญนะครับ แค่จะเมมชื่อแม่ก็จะมาถามแล้ว "ทำยังไง" คือแล้วกว่าผมจะหาเจอก็ไม่ใช่ง่ายเหมือน iPhone นะครับ ลึกลับซับซ้อนไปหน่อย

ข้อดีอย่างเดียวที่ผมเห็นจาก Android คือมันปรับแต่งได้เยอะมาก, เสียบ USB แล้วใช้เป็นแฟลชไดรฟ์ได้เลย แล้วก็ตัวเลือกเยอะ (ซึ่งตัวเลือกเยอะมันก็เป็นข้อเสียว่าทำให้พัฒนาแอพยาก)

ไม่ต้องถามว่าผมจะซื้อ Samsung ไหมนะครับ หลังจากเห็นจากคนใกล้ตัวว่า Samsung ราคาแพงกว่า Huawei สเปกก็ต่ำกว่า ซื้อทีหลังแถมพังก่อน เลยเห็นว่าขอลายี่ห้อนี้อีกยาวหน่อยนะครับ (ก่อนหน้าก็เคยมีประสบการณ์ตรง) เพราะปัจจุบัน HTC น่าใช้กว่าเยอะ

สรุป ความคิดส่วนตัวแล้วคงจะห้ามกันยากครับ ถ้าใครเหมาะจะใช้อะไรก็ใช้อันนั้นไปเถอะครับ แต่ละอย่างก็มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป

Edited by nutmos

จากที่ใช้ทั้ง 2 OS (iOS6, Android 4.1) ผมกล้าพูดได้เลยครับว่าสัมผัส iPhone ดีกว่าครับ แต่ตัว Android ก็พัฒนามาไกลมากแล้วครับ ดีกว่าสมัย 2.3 เยอะ ความลื่นอะไรนี่ก็ใกล้เคียง iOS แล้ว ตรงนี้ผมถือว่าโอเคเลยล่ะ ส่วนเรื่อง Android นี้จะซื้อต้องเลือกดูค่ายผู้ผลิตหน่อยครับ ซึ่งส่วนตัวผมยกภาษีให้ HTC กับ Sony ครับ งานประกอบกับการ Design ของ 2 ค่ายนี้ค่อนข้างโอเค ส่วน Samsung นี่ผมเห็น Spec แรงนะ แต่พอมาใช้ในชีวิตจริงกลับไม่เวิร์ค (Note) คือบางอย่างแทนที่มันจะลื่นกลับช้าและกระตุก อ่อ... ถ้าจะใช้ Samsung แนะนำให้สมัคร ID Pantip ไว้ด้วยครับ #เผ่น  :scooter:

Edited by KanaChanLab

ยังไม่เคยใช้ iOS กับ Android เลย  ใช้ lollipop ละก็มา Lumia 900 เลย  :blushing: :blushing: :blushing: :blushing:

แต่รู้สึกว่าแอพที่ที่ใช้ได้ดีจริงๆ  จะมีน้อยไป  :!tuzki027: :!tuzki027:

ถ้ามองถึงลูกเล่น การปรับแต่ง (Customized) บน OS ล้วนๆ ละก็ Andriod กิน iOS ขาดครับ นอกจากนี้ตัวเลือกสำหรับ Hardware สำหรับ Andriod นั้นมีเยอะกว่า iOS เยอะ

อย่างไรก็ตาม iOS ได้เปรียบ Andriod ตรงระบบที่มันปิดนั่นแหละครับ เสถียรภาพของระบบก็มากกว่า App บน AppStore ก็มีความน่าเชื่อถือกว่ามาก

ผมยังไม่เปลี่ยนไปจาก iOS เพราะเรื่อง App นี่แหละครับ นอกจากนี้ Ecosystem ของ Apple ทำให้ใช้งานได้สะดวกมาก

อย่างไรก็ตาม iOS ก็ควรจะมีอะไรใหม่ๆ บ้าง เพราะ Google ทำ Andriod ออกมาน่าสนใจมากขึ้นเรื่อยๆ การที่ Jonathan Ivy เป็นคนลงมากุมบังเหียน iOS ซึ่งมีความสำคัญมากกว่า OS X ซะอีก เป็นเครื่องยืนยันว่า Apple คงจะให้ความสำคัญของ Simple but Effective มากขึ้น

ผมกับแฟน มี iphone4s iphone5 note1 

ผมใช้ note1 มาตลอด และก็ทนใช้อยู่ ปรับตัวได้แม้จะอึดอัดหรือโง่ในบางเวลา

สิ่งที่ดีใน androids ก็คือ แชร์ง่าย  แชร์ได้แทบจะทุก app ที่เป็นที่นิยม

ต่างจาก iphone ที่ดูรูปอยู่ จะแชร์ก็ทำลำบาก 

เขียนเมลอยู่ จะ insert ภาพ ก็ไม่ได้  

จะส่งภาพไปทางเมลหลายภาพในเมลเดียวก็ลำบาก (หรือผมทำไม่เป็นก็ไม่รู้)

แต่ถ้าในแง่โทรศัพท์ การใช้งาน iphone มันง่ายกว่าพกง่าย โทรง่าย

สิ่งทีทำให้ androids หน่วงกว่า ยิ่งธุระเยอะ  app เยอะยิ่งหน่วง

เพราะว่า เมลเอย อัพเดทอะไรต่างๆเอยข้อมูลมันไหลเข้าเครื่องตลอดเวลา

โดยเฉพาะเมลนี่เป็นตัวการสำคัญ  บางทีลูกค้าส่งเมลมา 20 เมก

มันก็ไหลเข้าเครื่องเราโดยที่เราไม่รู้  เราจะใช้งานเครื่องทำอย่างอื่นมันก็หน่วงๆเพราะโหลดเมลอยู่

ซึ่งอาการแบบนี้ iphone ไม่เป็น  เพราะเมลใน iphone ไม่โหลดไฟล์ attach มาก่อน ต้องรอให้อ่านเมลแล้วค่อยกดโหลดเอง

มันมีข้อดีคือเครื่องไม่หน่วงมาก แต่ข้อเสียก็คือข้อมูลยังไม่อยู่ในเครื่อง จังหวะรีบใช้ต้องรอโหลดให้จบก่อน

สรุปแบบส่วนตัวก็คือ ช่างมัน มีอะไรก็ใช้อย่างนั้น  เพราะไม่มีของอะไรที่ถูกใจทุกไลฟ์สไตล์

ช้าหน่อยก็ใจเย็น  android ติดงานอยู่ ก็หยิบ iphone ใช้

ตอนนี้ชอบ app ที่มันข้ามแพลตฟอร์มได้  ต่อไป smartphone อะไรก็จะได้ไม่สำคัญมาก

อาห์.... เริ่ม Drama กันเล็กๆ  :lol:

//จะมีการเปิดศึกระหว่าง iOS กะ Android ไม๊เนี่ย ....

ผมกับแฟน มี iphone4s iphone5 note1 

ผมใช้ note1 มาตลอด และก็ทนใช้อยู่ ปรับตัวได้แม้จะอึดอัดหรือโง่ในบางเวลา

สิ่งที่ดีใน androids ก็คือ แชร์ง่าย  แชร์ได้แทบจะทุก app ที่เป็นที่นิยม

ต่างจาก iphone ที่ดูรูปอยู่ จะแชร์ก็ทำลำบาก 

เขียนเมลอยู่ จะ insert ภาพ ก็ไม่ได้  

จะส่งภาพไปทางเมลหลายภาพในเมลเดียวก็ลำบาก (หรือผมทำไม่เป็นก็ไม่รู้)

มาเพิ่มข้อมูลให้ เผื่อใครยังไม่ทราบด้วยนะครับ

iOS 6 ทำแบบที่บอกได้ครับ

ดูรูปอยู่จะแชร์ กด icon ลูกศรซ้ายมือล่างได้เลย

เขียนเมลอยู่ จะ insert ภาพ แตะค้างไว้แป๊บ จะมี copy/paste ให้ แตะลูกศรไปทางขวาอีกทีครับ

ส่วนส่งหลายๆ ภาพ ตอนนี้ได้แค่ 5 ต่อเมล

ถ้าอยากได้มากกว่านั้น ก็เลือกภาพตามต้องการครับ

กดลูกศรเดียวกันกับ Share สั่ง copy แล้วไป paste ในเมลได้เลยครับ

^_^

อาห์.... เริ่ม Drama กันเล็กๆ  :lol:

//จะมีการเปิดศึกระหว่าง iOS กะ Android ไม๊เนี่ย ....

ไม่หรอกครับ

เวบเรามีห้องให้เลยนิ Smartphone ยี่ห้อไหน ก็เอามาคุยได้ครับ

ใช้คำพูดก็ให้เบาแรงลงนิดนึง เท่านั้นแหละ

เช่นคำว่า "ง่อย" ของแต่ละคนก็ไม่เท่ากัน

บางคน ทำได้น้อย ไม่พอ ก็บอกง่อย

กับอีกคน แค่นี้ก็เหลือเฟือ ก็ไม่เห็นจะง่อย

อะไรทำนองนี้ครับ

อย่าไปยึดติดมาก

ผมก็ใช้มันมาหมดแล้วแหละ สุดท้ายก็กลับมา iPhone ครับ ไม่เจลด้วย เพราะแค่นี้ก็ใช้งานไม่ครบทุกความสามารถแล้ว ฮ่าฮ่าฮ่า

ไปลองใช้ให้รู้ครับ เราจะได้ไม่อยู่ในโลกส่วนตัวมากไป ของคนอื่นเขาก็มีดี ไม่งั้นก็ขายไม่ได้ ^_^

• Like 7

ผมชอบเว็บนี้อย่างนี้ล่ะครับ แสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผลเป็นของตัวเอง ไม่ดราม่า

ผมชอบเว็บนี้อย่างนี้ล่ะครับ แสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผลเป็นของตัวเอง ไม่ดราม่า

ส่วนหนึ่ง ผมต้องชื่นชม Admin ที่คอยสอดส่องดูแล ใส่ใจ ย้ายให้ถ้ากระทู้อยู่ไม่ถูกที่ ไม่มีบ่น ไม่ทิ้งเว็บให้อยู่ตามมีตามเกิดเหมือนที่อื่นๆ ที่ผมเคยเจอครับ

//ถึงระบบจะทำงานได้ด้วยตัวมันเอง แต่คนต่างหากที่ต้องดูแลระบบ

ผมกำลังจะไปใช้ android เพราะเหตุผลเดียว

- ต้องการหาสิ่งแปลกใหม่

เพราะผมก็ใช้ iPhone เครื่องนี้มา 4 ปีแล้ว ยอมรับครับว่าถูกใจมากๆๆๆๆๆๆ

แต่เหมือนพลังวัยรุ่นมันอยากหาของแปลกใหม่ลองก็เลยคิดจะลองใช้ HTC ONE ดู 

ทีนี้ก็ต้องมาตามดูและครับว่า ผมจะดีใจหรือเสียใจที่ทิ้งเธอไป T^T

ผมเคยใช้ android ของ  sony ก็ชอบนะครับ ปรับแต่งได้เยอะดี แต่รู้สึกว่าเครื่องจัดการแรม ไม่ค่อยดีเลย ลงแอพเยอะๆ จะเริ่มอืด ๆ เลยลอง root ปรากฏว่าเล่น line pop ไม่ได้ เลยต้องกลับมาใช้ official rom เหมือนเดิม ส่วน iphone 5 ใช้มายังไม่พบปัญหาเครื่องอืด ส่วนตัวที่ชอบที่สุดเลย คือ itune ผมชอบฟังเพลง จัดการเพลงใน itune ที่เดียว ใช้ได้ทั่ง ipod u/w , ipod photo , ipod touch gen 3 , ipad 3 , iphone 5 , macbook pro จบ จับเครื่องไหนมาฟัง ก็ playlist เดียวกันหมด สบาย อีกเรื่องนึงผมชอบหูฟังที่แถมมากับ iphone 5 มากเลย ผมว่าทำออกมารับกับรูหูมาก เสียงก็ใช้ได้ ถึงแม้เสียงเบส จะอ่อนแรงไปหน่อย

ผมลองไปจับมาล่ะ มี Notifications แจ้งเตือนอยู่เวล่เลื่อนลงมาจากด้านบนจอครับ แต่ไม่มีให้ปรับพวกแสงสว่างและอื่นๆ มีแต่แจ้งเตือนเรื่องอัพเดทแอ็ปต่างๆ

อยากลอง Android แต่ยังไม่เจอเครื่องถูกใจ

สิ่งที่ทำให้ผมไม่ชอบ android คือมันปรับแต่งได้เยอะไปนี่แหละครับ

และด้วยความที่มันสร้าง wiget ได้หลายๆหน้า มันเลยเหมือนมีหน้า home 2 ชุด ที่ไม่เหมือนกัน

แต่ถ้าใช้จนชิน ก็คงไม่เป็นปัญหา

ตอน HTC One ออกมา ก็ทำให้ไขว้เขวอยู่พักใหญ่

แต่ Hipstamatic ยังไม่ลง android ผมก็คงต้องอยู่กะ ios ต่อไป

(ถ้าไม่ใช่เรื่องงาน ถ่ายรูปผมใช้เจ้า hipstamatic ตลอดเลย :)) 

ผมเคยใช้ Android ถูกๆเครื่องละ 4 พัน แล้วก็มาเป็น Nexus S แล้วก็ Moto Razr ตอนนี้ว่าจะเปลียนไปรุ่นอื่น แต่ก็ยังไม่มีรุ่นไหนโดนใจการใช้งาน ผมซักที

ผมใช้มือถือ Android และ iPad Mini ทำให้ผมได้รู้อะไรหลายอย่างเลยว่ามันต่างกันมากขนาดไหน

ผมชอบความ สถียร ลื่นใช้ง่าย มากเลย 

แอนดรอย ก็ชอบที่ลูกเล่น ที่เราสามารถปรับแต่งให้เหมาะสมกับเราได้ ซึ่งผมว่ามันทำให้สะดวกมากเลย ถ้ามันไม่แฮงค์เวลาสำคัญๆอะนะครับ (╯3╰)

ปัญหาที่ผมเจออย่างเดียวคือ iTunes ส่วนตัวผมว่าสะดวกแต่ผมชอบย้ายไฟล์ไปมา iTunes หาไม่เจอ 55 แต่แอนดรอยจับโยนได้สบายๆเลย

ผมชื่นชอบ ผลิตภัณฑ์ Apple มาก

1.เวลา ไม่อยากรับสาย เกรงใจที่จะกดวาง ใน iPhone กด ปุ่ม ส้มๆ ทำให้ เสียงหาย และ เราก็ชอบลืม เปิดเสียงกลับมา แต่ Samsung แค่ คว่ำหน้าลง ไม่ต้องกลัวลืมเปิดเสียง

ผมจะบอกว่า ผมเกลียดมากอันนี้ ไม่เคยใช้เลยด้วยเหตุผลที่ว่า ใส่กระเป๋ากางเกงหน้า เวลานั่งโต๊ะ จอมันจะคว่ำ แฟนโทจรมาเป็นสิบสายไม่ได้รับ งานเข้าเลย เลยไม่เคยใช้ตั้งแต่นั้นมา Edited by supakith

ตอนนี้ผมใช้xperiaที่เค้ารีวิวกันว่ากล้องเทพ,เสียงดีและจอใหญ่มโหราฬความละเอียดสูงแสดงผลด้วยเทคโรโลยี่Braviaอยู่ครับ...

ตอนนี้ได้แต่เฝ้ารอiPhoneตัวใหม่ออกจะได้เปลี่ยนกลับมาใช้iPhoneเหมือนเดิมซักที

กล้องที่รีวิวว่าเทพๆ ถ่ายออกมาสู้iPhoneไม่ได้เลย แอพแต่งภาพนี่ยิ่งสู้ไม่ได้

เพลงที่Convertเป็น.m4aก็เปิดไม่ได้ โหลดแอพที่เปิด.m4aได้ก็เสียงค่อยไม่ดี ไม่ได้ฟีลของLosslessเลย

เกมส์เดียวกันฉากเดียวกันอย่างเช่น Real Racing 3 กราฟฟิกของภาพหรือพวกรายละเอียดในฝั่งแอนดรอยส์จะถูกตัดออกไปหลายจุดครับ

เข้าใจว่าคงต้องทำมารองรับโทรศัพท์หลายๆยี่ห้อหลายๆสเปค...

^ ^"