Jump to content
Sign in to follow this  
tum

สรุปข่าว WWDC 2013

Recommended Posts

Screen Shot 2013-06-11 at 1.14.21 AM.png

ผ่านไปแล้วนะครับ อีก 1 อีเว้นท์สำคัญแห่งปีที่คนทั้งโลกรอคอย
ไม่ผิดหวังครับ กับการเปิดตัวของใหม่ ครั้งใหญ่ครั้งนี้

ผมคงไม่เล่ารายละเอียดในงานมากนัก เพราะคงได้ดูสดกันหมดแล้ว ขอสรุปถึงสิ่งที่ถูกเปิดตัวเมื่อคืนนี้แล้วกันครับ

อย่างแรก anki drive ซึ่งเป็นการควบคุมรถด้วย iOS ซึ่งในอนาคตเราคงได้เห็นการขับรถจริงๆ ด้วย iDevices

Screen Shot 2013-06-11 at 8.06.49 AM.png

Mac OS X Mavericks

หลังจากนั้น ก็เป็นการเปิดตัว Mac OS X ในเวอร์ชั่นล่าสุดครับ
หมดยุคของสัตว์ตระกูลเสือแล้ว และจะมาในชื่อใหม่ Mavericks

• เริ่มต้นกันด้วยความสามารถใหม่ Finder Tab จะทำให้สามารถเปิด Window ต่างๆ ได้ง่ายขึ้น โดยใช้เพียงแค่ Tab เท่านั้น
  • นอกจากนี้ยังมีระบบ Tag เพิ่มขึ้นมาอีก ใครที่ใช้ Tag เป็นประจำ จะทราบดีว่า มันมีประโยชน์มากในการจัดระเบียบ และช่วยได้มากในการค้นหา
  • Multiple Display อีก 1 จุดที่น่าสนใจมาก เพราะคุณจะสามารถ Full Screen App ที่ใช้งานได้หลายจอพร้อมกัน โดยสามารถใช้กับ Apple TV ได้ด้วย
  • Safari ใหม่ ทำงานได้ดีขึ้น
  • มี iCloud Keychain เข้ามาเพิ่ม
  • ระบบ Notification ใหม่ สามารถตอบกลับได้ง่ายขึ้น
  • มี Auto reply ให้กับ FaceTime แล้ว
  • มี Maps มาให้ใช้งานบน Mac แล้ว สามารถแชร์ไปยัง iDevices ได้ด้วย
  • Calendar ใหม่ ใช้งานร่วมกับ Maps ได้
  • มี iBooks ที่ดูดีขึ้นมาก
  • Mavericks มีความสามารถในการจัดการระบบที่ดีขึ้นมากๆ โดยสามารถลดการใช้งาน CPU ลง จัดการแรมได้ดีขึ้น
  • เช่น App Nap จะตัดการทำงานของโปรแกรมที่เราไม่ได้ใช้งานลงทันที

Screen Shot 2013-06-11 at 8.07.10 AM.png

The New MacBook Air

ต่อจาก Mavericks แล้ว ก็จะเป็น MacBook Air ใหม่ครับ

• Apple ใช้คำว่า All Day Lifetime Battery หมายความว่าคุณจะสามารถใช้งาน MacBook Air ได้ทั้งวัน
  • โดยเคลมว่ารุ่น 11" จะใช้งานอินเทอร์เน็ตได้ 9 ชั่วโมง รุ่น 13" ได้ 12 ชั่วโมง
  • MacBook Air ใหม่ ใช้ CPU Haswell
  • Flash Storage ใหม่ เร็วขึ้น 45%
  • ความจุเริ่มต้นที่ 128GB ในรุ่น 11"
  • ราคาเริ่มต้นที่ 31,900 บาท วางจำหน่ายแล้วใน Online Store จัดส่งภายใน 10 วัน

Screen Shot 2013-06-11 at 8.07.00 AM.png

Mac Pro Sneak Peek

หลังจากนั้นก็เป็น Sneak Peek ครับ Mac Pro มาแล้ว
มาเป็นถัง !!!

• แต่เป็นถังที่เล็กลงมากครับ ขนาดสูงแค่ไม่ถึงฟุต วางบนโต๊ะได้เลย
  • กับความสามารถเต็มเปี่ยม กับ CPU Intel Xeon E5 12 Cores
  • กับความเร็วระดับ 40GB/s ของ PCIe gen 3
  • แรมเป็น ECC DDR3 1866MHz
  • Dual GPUs ต่อจอแสดงผลระดับ 4K ได้ 3 จอพร้อมๆ กัน
  • ใช้ Flash Storage ล้วนๆ
  • มี Thunderbolt 2 ให้ถึง 6 ช่อง
  • รองรับ Wi-Fi 802.11ac และ Bluetooth 4.0
  • ระบายความร้อนแบบสุดยอด
  • เปลี่ยนแปลง เพิ่มเติม อัพเกรดได้เองแบบง่ายๆ
  • Design by Apple in California, Assembled in USA (ประกอบในสหรัฐฯ หมดเลย)
  • วางจำหน่ายปลายปี

Screen Shot 2013-06-11 at 6.34.14 PM.png

iWork for iCloud

ทำงานได้ทุกที่ที่มี Internet กับ iWork for iCloud
ที่จะทำให้คุณสามารถทำงานเอกสารไม่ว่าจะ Pages, Numbers หรือแม้แต่ Keynote ผ่าน "Web Browser" ได้เลย ทั้งบน Mac และ PC
คุณจะสามารถ สร้าง แก้ไข เอกสารต่างๆ หรือแม้แต่ลากรูปจาก Desktop ไปวางในไฟล์เอกสารได้สดๆ ไม่ต่างจากทำงานอยู่ใน App ปกติเลย

Screen Shot 2013-06-11 at 8.06.38 AM.png

iOS 7

ถึงคิวที่รอคอย กับการออกแบบใหม่หมดจาก Jonathan Ive
ทุกอย่างเปลี่ยนแปลงใหม่หมด แม้แต่ icon ต่างๆ อันนี้ใครยังไม่เห็น แนะนำให้เปิดดูที่ http://www.apple.com/ios/ios7/
จะพูดถึงรายละเอียดของใหม่ไปเป็นจุดๆ นะครับ

• UI ใหม่ เป็น Layer ซ้อนกัน เวลาเปลี่ยนมุมมอง จะดูเหมือนเป็น 3 มิติเลย
  • Folder ใหม่ สามารถเพิ่ม App ได้มากกว่าเดิม
  • Notification Center ใหม่ เรียกดูได้แม้ตอน Lock Hone Screen
  • Control Center ใหม่ ลากจากด้านล่างจอขึ้นมาได้เลย สามารถจัดการเปิดปิด Wifi, Airplane mode, เร่ง/ลดเสียง ฯลฯ
  • เปิด Control Center ได้ แม้หน้าจอล็อกอยู่
  • เปิดไฟฉาย, กล้อง, เครื่องคิดเลขได้เลยจาก Control center
  • Multi-tasking รองรับทุก App
  • Safari ใหม่
  • AirDrop ลงใน iOS แล้ว
  • Camera ใหม่ ใส่ Effect ได้เลย
  • Photo มาใหม่ แต่งภาพได้ จัด moment ได้ แชร์ผ่าน AirDrop ได้
  • Siri ใหม่ ฉลาดขึ้น มาพร้อม iOS in the car บนรถยนต์ชั้นนำหลายยี่ห้อ
  • App Store ใหม่ อัพเดทอัตโนมัติได้เสียที
  • และ iTunes Radio ช่วงแรกใช้ได้แค่ใน US นะครับ
  • นอกจากนี้ยังมีการจัดการพลังงานที่ดีขึ้นกว่าเดิมด้วย
  • Coming This Fall

Screen Shot 2013-06-11 at 6.36.31 PM.png

Airport

นอกจากสิ่งต่างๆ ที่บอกมาแล้ว ยังมีการเปิดตัว Airport Extream ใหม่และ AirPort Time Capsule ใหม่ เปลี่ยนโฉมไปเลย เป็นแท่ง 4 เหลี่ยมแนวตั้งครับ
รองรับ Wi-Fi 802.11ac

ความเห็นส่วนตัวของผม
ครั้งนี้ เหมือนได้เห็น Apple ที่เป็น Apple อีกครั้ง Tim ทำหน้าที่ได้ดีมาก มีพลัง และน่าติดตาม
ในส่วนของ iOS7 หลายคนเห็นแตกต่างกันไป มีทั้งชอบและไม่ชอบ
แต่ผมชอบมาก และมองว่ามันจะตอบสนองการทำงานผมได้อย่างดีครับ

จบการรายงานแต่เพียงเท่านี้
หลังจากเมื่อคืนดูจนจบงาน เช้ามีงานต่อ เพิ่งได้มีเวลามานั่งสรุปให้ ขออภัยในความล่าช้าครับ

กระทู้เกี่ยวข้องที่น่าสนใจ

WWDC 2013 มาร่วมรายงานสดกันดีกว่า

โหลดไฟล์ keynotes WWDC 2013 ได้ที่นี่

New Mac Pro Design โดนใจมาก....

• Like 20

MacBook Air ผมตกรุ่นแล้ว เย่ ^^'

:!tuzki046:

• Like 1

จะบอกว่า ผมหนีไปใช้ WP8 ตอน iPhone 5+ ios 6 ปล่อย แต่พอดูงานเมื่อคืน พูดได้ครับเดียว

"ผมจะกลับไปใช้ iPhone รุ่นถัดไปแน่นอน พร้อมถอย iPad ใหม่แทนเจ้า old iPad พร้อมกันเลย"

ios 7 โดนใจผมมากๆ ออกแบบมาสวยจริง OS X ก็มีการพัฒนาไปเยอะขึ้น สงสัยคงหลงไปอีกนาน

ขอบคุณมากครับ อยากลง iOS 7 จะแย่แล้ว  :lol:

ขอบคุณสำหรับการสรุปครับ ผมสนใจหลายอย่างเลย โดยเฉพาะ Mac pro เล่นเอา ตลึง ตึงๆๆๆๆๆ ....

:thumbsup:

อยากเห็นหน้าตา ของ Mavericks จัง ครับ.....กับ Mac Pro

ขอบคุณครับ

เสียดายไม่มี MBP มาใหม่ด้วย

Apple หลังๆให้ความสำคัญกับเรื่อง Small Footprint มากๆ ดูจาก Airport ที่ทำให้เล็กลง แต่ยอมให้สูงขึ้นมากๆ ,Apple TV , Wireless Keyboard

โดยเฉพาะ Mac Pro ที่เล็กลงจนสามารถวางบนโต็ะทำงานได้โดยไม่เกะกะ

ลองสังเกตดูครับ

ขอบคุณมากครับ  การจัดงานของ Apple ครั้งนี้ ส่วนตัวแล้วชอบครับ สิ่งใหม่ๆ หลายอย่างน่าติดตาม .... และน่าซื้อ   :!tuzki040:  อิอิ

ว่าแต่ ระหว่าง New Mac Book Air ตัว TOP กับ Mac Book Pro Retina ตัวล่าง อันไหน น่าสอย มากกว่ากันครับ

ว่าแต่ ระหว่าง New Mac Book Air ตัว TOP กับ Mac Book Pro Retina ตัวล่าง อันไหน น่าสอย มากกว่ากันครับ

ถ้าไม่อัพเกรดอะไรอีกในอนาคต MacBook Air น่าซื้อครับ MacBook Pro ตัวใหม่คงตามมาอีกไม่นานครับ รอดูก่อนก็ได้

• Like 1

MacBook Air ครับ น่าสนตรงเรื่องของแบตเตอรี่โดยเฉพาะตัว 13" 

• Like 2