Jump to content

Recommended Posts

มีใครซื้อมาใช้หรือยังครับ อยากเห็น review อยากรู้สัญญาณแรงมั้ย กำลังเล็งๆ อยู่ ขอบคุณครับ

ยัง Pending อยู่นี่ครับ แถมระบุไว้อีกว่า Late June ก็รอดูต้นเดือนหน้าแล้วกัน

ความเห็นส่วนตัว

สัญญาณแรงดีครับ  ผมมีโอกาศใช้แค่ 300-450mbps   ในตำแหน่งเดิมที่เคยสวิง  ความเร็วดีขึ้น  ที่  N   5Ghz นะ   สรุปแล้วดีกว่าเดิมครับ  

ทำ  time machine  บน  wifi  ดีขึ้นกว่าเดิมเยอะ    คนใช้ ac  แท้ คงน่าได้รับประสบการณ์ดีกว่านี้ 

ผมซื้อ time capsule  2TB  ส่วนที่ผมลองแกะออกมาดู  ฮาดดิสข้างในใช้ของ seagate APPLE HDD ST2000DM001 AP54   พัดลมภายใน พัดลมร้อนออกด้านล่าง  

เครื่องไปทางอุ่นๆไม่ร้อน 

แนะนำให้ซื้อรุ่น 2TB  เปลื่ยนให้ใหญ่กว่านี้    3TB  แต่ควรจะใส่   4TB จะคุ้มค่ากว่าครับ

ตอบคุณ ezy

apple  store  ส่งแล้วครับ ถึงแม่้จะขึ้นว่า  late  june    แต่สั่งปุป เค้าจะส่งให้ในวันเดียวกันเลย จากสิงคโปร  กรณีเราเปิดออเดอร์ก่อนเที่ยงครับ

ผมได้ใช้สินค้าตั้งแต่  21มิถุนาที่ผ่านมา แล้วก็ผ่าเครื่องออกมาดูเลย  ด้วยความอยากรู้อยากเห็น

***** เพิ่มเติม  เมื่อกี้เข้าไปดู  ภายใน  24  ชั่วโมงแล้วครับ

Edited by qnap
  • Like 3

สัญญาณแรงดีครับ  ผมมีโอกาศใช้แค่ 300-450mbps   ในตำแหน่งเดิมที่เคยสวิง  ความเร็วดีขึ้น  ที่  N   5Ghz นะ   สรุปแล้วดีกว่าเดิมครับ  

ทำ  time machine  บน  wifi  ดีขึ้นกว่าเดิมเยอะ    คนใช้ ac  แท้ คงน่าได้รับประสบการณ์ดีกว่านี้ 

ผมซื้อ time capsule  2TB  ส่วนที่ผมลองแกะออกมาดู  ฮาดดิสข้างในใช้ของ seagate APPLE HDD ST2000DM001 AP54   พัดลมภายใน พัดลมร้อนออกด้านล่าง  

แนะนำให้ซื้อรุ่น 2TB  เปลื่ยนให้ใหญ่กว่านี้    3TB  แต่ควรจะใส่   4TB จะคุ้มค่ากว่าครับ

ตอบคุณ ezy

apple  store  ส่งแล้วครับ ถึงแม่้จะขึ้นว่า  late  june    แต่สั่งปุป เค้าจะส่งให้ในวันเดียวกันเลย จากสิงคโปร  กรณีเราเปิดออเดอร์ก่อนเที่ยงครับ

ผมได้ใช้สินค้าตั้งแต่  21มิถุนาที่ผ่านมา แล้วก็ผ่าเครื่องออกมาดูเลย  ด้วยความอยากรู้อยากเห็น

***** เพิ่มเติม  เมื่อกี้เข้าไปดู  ภายใน  24  ชั่วโมงแล้วครับ

งั้นผมรอซื้อหน้าร้านแล้วกัน :)

ฮาดดิสที่แกะออกมาครับ  เท่าที่ดู  ถ้าเป็นในร้านเมืองไทย มีขายแล้วฮาดดิสรุ่นนี้ ราคาประมาณ 2990 บาท @jib

ปรกติคุ้นๆว่า  apple ใช้ฮาดดิสอีกเกรดใน time capsule แต่ผมดูแล้ว ก็ไม่แน่ใจนะว่าแตกต่างจากที่มีขายข้างนอกยังไง

เพราะตามสเปครุ่นนี้เป็นรุ่น green  ความจุสูง  ประหยัดไฟ 

ถ้าเปลื่ยนแนะนำเป็นรุ่นที่อึดๆหน่อยก็จะดี เช่น WD รุ่น  สีแดงขึ้นไปครับ จะได้มั่นใจยิ่งขึ้น

• Like 1

แล้วส่วนใหญ่เอามาต่อกับโมเด็มของรุ่นอะไรกันเหรอครับ

ทำไมเขาไม่ทำให้เป็นแบบ  All in One บ้างนะ จะได้ประหยัดไฟ ไม่ต้องเสียบหลายต่อ 

แล้วส่วนใหญ่เอามาต่อกับโมเด็มของรุ่นอะไรกันเหรอครับ

ทำไมเขาไม่ทำให้เป็นแบบ  All in One บ้างนะ จะได้ประหยัดไฟ ไม่ต้องเสียบหลายต่อ 

ตอนนี้ มันมีหลายแบบทั้ง Cable ทั้งสายโทรศัพย์ ทั้งสายจากเสาอากาศ ทั้งจากไฟเบอร์ มันเลยเยอะไปครับ และส่วนใหญ่มันก็แถมมาอยู่แล้ว เลยออกเป็นแบบนี้ง่ายกว่าครับ 

All-in-one มันล็อคเทคโนโลยี ขายแบบธรรมดาใครจะเอาไปใช้กับ ADSL, Cable Modem ก็ได้ แถมประยุกต์การต่อพ่วงได้มากกว่าครับ

ใช้กับโมเด็มที่แถมมาของทาง true  3bb  พวก Huawel billion ก็ได้  สะดวกดี  

เซตเป็น bridge  ทุกอย่างให้ airport เป็นตัวหลักทำงานทั้งหมด   เปิด  24ชั่วโมง ยาวๆเลย 

ตัว AirPort Extreme ตอนตั้งค่า ที่เขาบอกว่ากดปุ่ม option แล้วเลือก Join other network ให้เป็น Repeater กับ Wi-Fi Router ยี่ห้ออื่นได้ไหมครับ ขอรบกวนขอคำแนะนำด้วย ผมอยากได้มาพ่วงกับ RT-AC66U

ที่มีอยู่  เป็น airport ทั้งหมดเลย   4 เครื่อง เลยไม่รู้จะลองยังไง

คิดว่าถ้าเอามาขยายสัญญาณแบบ repeater น่าจะรองรับอยู่นะ     ลองทั้งแบบ 2.4Ghz  กับ 5 Ghz เลย  ดูช่องสัญญาณด้วย ว่าเครื่องเรารองรับไหม

airport รุ่นแรกๆช่องสัญญาณไม่รองรับช่องสัญญาณบางช่อง  ทำไห้ไม่สามารถใช้ร่วมกันได้บนย่าน 5Ghz

แต่อย่าลืมประเด็นเรื่องยี่ห้อด้วย  อาจจะมีผลให้ไม่ประสบความสำเร็จในการเชื่อมต่อครับ

เวลาคุณเอา  airport ไปทำการทวนสัญญาณ ตอนเซตค่าจริงๆไม่ต้องกดอะไร  

มันจะขึ้นเครือข่ายที่มองเห็น  ก็คือเครือข่ายที่จะเชื่อต่อได้ได้  (โชว์ทั้ง 2.4+5 ) 

ดังนั้นถ้าเห็นเครือข่ายขึ้น ในขั้นตอนนี้ โอกาศเชื่อมต่อได้น่าจะมีครับ

• Like 1

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

เวลาคุณเอา  airport ไปทำการทวนสัญญาณ ตอนเซตค่าจริงๆไม่ต้องกดอะไร  

มันจะขึ้นเครือข่ายที่มองเห็น  ก็คือเครือข่ายที่จะเชื่อต่อได้ได้  (โชว์ทั้ง 2.4+5 ) 

ดังนั้นถ้าเห็นเครือข่ายขึ้น ในขั้นตอนนี้ โอกาศเชื่อมต่อได้น่าจะมีครับ

ใช้กับโมเด็มที่แถมมาของทาง true  3bb  พวก Huawel billion ก็ได้  สะดวกดี  

เซตเป็น bridge  ทุกอย่างให้ airport เป็นตัวหลักทำงานทั้งหมด   เปิด  24ชั่วโมง ยาวๆเลย 

มาเซ็ต PPPoE ใน Airport ได้ใช่มั้ยครับ (เน็ทของทรู)

จะได้สั่ง online เลย โทรถาม dealer ในเมืองไทยของยังไม่เข้ากันเลย

Edited by oneam

ใช้  PPPOE   ได้ครับ ตามสะดวก   หรือจะพ่วงจากเร้าเตอร์หลักก็ได้ มีออฟชั่นให้เลือกใช้

ตัวนี้ใครซื้อรุ่นที่ไม่ใช้ HD  ผมว่าน่าจะค่อนข้างเย็นเลยนะ  จากที่ดูการออกแบบภายในแล้ว

ขนาดมีฮาดดิสตัวใหญ่ๆใส่ลงไปแบบพอดีๆ ยังแค่อุ่นๆ   

เสียแต่ไม่มี DDNS  ให้ใช้แบบตรงๆ  เลยต้องไปใช้แบบอ้อมๆผ่านลูกข่ายแทน

• Like 1

ฮาดดิสที่แกะออกมาครับ  เท่าที่ดู  ถ้าเป็นในร้านเมืองไทย มีขายแล้วฮาดดิสรุ่นนี้ ราคาประมาณ 2990 บาท @jib

ปรกติคุ้นๆว่า  apple ใช้ฮาดดิสอีกเกรดใน time capsule แต่ผมดูแล้ว ก็ไม่แน่ใจนะว่าแตกต่างจากที่มีขายข้างนอกยังไง

เพราะตามสเปครุ่นนี้เป็นรุ่น green  ความจุสูง  ประหยัดไฟ 

ถ้าเปลื่ยนแนะนำเป็นรุ่นที่อึดๆหน่อยก็จะดี เช่น WD รุ่น  สีแดงขึ้นไปครับ จะได้มั่นใจยิ่งขึ้น

ตัวนี้ไม่ใช่ Black Series เหรอครับ เพราะ Black มันจะเร็วกว่าตัวธรรมดานะครับ

Time Capsule จากประวัติ ใช้อย่างเก่งก็แค่ Blue นี่ครับ นี่ลดลงมา Green เชียวหรือ?

แต่มันก็อาจจะเหมาะสมกับวิธีการใช้งานของมันที่ไม่ได้มีการเข้าถึง I/O ตลอด แต่ก็อาจจะทำให้ขาดความเชื่อมั่นว่าไม่ได้ใช้ดิสก์เกรดที่ดีที่สุด

Red, Black นั่นของยี่ห้อ WD ครับ อันนี้ Apple เลือกใช้ยี่ห้อ Seagate เขาจะระบุชื่อรุ่น 7200.xx ตัวเลข xx ตามลำดับรุ่นเก่า-ใหม่ จำไม่ได้เหมือนกันว่าตอนนี้ล่าสุดเลขอะไรแล้ว

WD Black ร้อนมาก ไม่เหมาะใส่ที่อับๆ แบบนี้ ตัว Red เขาโฆษณาว่าใช้ได้ 24x7 สำหรับ NAS จึงน่าสนใจกับ Time Capsule มากกว่า

ตัวนี้ไม่ใช่ Black Series เหรอครับ เพราะ Black มันจะเร็วกว่าตัวธรรมดานะครับ

Harddisk  ผมแกะมาให้ดู  เอา 3.5" ตัวเก่าออก  เนื่องจากผมดัดแปลงใช้  2.5"  นิ้วใส่แทนชั่วคราว   ยิ่งลดความร้อนเมื่อเทียบกับ 3.5" 

ตั้งใจเปลื่ยนมาใช้แค่ชั่วคราว ระหว่างรอเปลื่ยน Harddisk เป็น  4TB

• Like 3

ตอบคุณ ezy

แกะออกมา ประกันไม่หลุดเหรอครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ ย้ายบ้านใหม่พอดีคงได้จัดเป็นแน่แท้

ประกันมันหลุดตั้งแต่ add to cart แล้วครับ  555

จริงๆถ้าไม่คิดไปทำไรมัน   ก็ซื้อเท่าที่คิดว่าได้ใช้ครับ   ซื้อ  airport  extreme  สำหรับคนที่ไม่อยากได้ฮาดดิสภายใน

time  capsule สำหรับคนที่อยากมีที่เก็บข้อมูลส่วนส่วนกลาง  

ดังนั้นแต่ละคนจุดประสงค์ไม่เหมือนกัน ก็ซื้อตามการใช้งานของเราเองที่คิดว่าจะได้ใช้เป็นหลักดีที่สุด

ส่วนตัวชอบตรง มันออกแบบมาดี  กับฮาดแวร์และดีไซน์แบบนี้    จริงๆ  ได้มีโอกาศแกะมาตั้งแต่ airport extreme รุ่น 4 แล้ว  ทั้งที่ดัดแปลงอะไรไม่ได้

แต่ก็อยากแกะออกมาดู  มาสลับเสาอากาศบ้าง

ของ apple  ถ้ามีการแกะดูภายในจะเห็นว่า เค้าตั้งใจออกแบบดีมาก     แม้จะอยู่ภายในที่เรามองไม่เห็น

แต่ถ้าคุณได้เห็นชิ้นส่วนภายใน การวางตำแหน่งต่างๆ จะยิ่งชอบถึงความคิดในการออกแบบเค้าที่ไม่เหมือนใครนะ 

• Like 5

ประกันมันหลุดตั้งแต่ add to cart แล้วครับ  555

จริงๆถ้าไม่คิดไปทำไรมัน   ก็ซื้อเท่าที่คิดว่าได้ใช้ครับ   ซื้อ  airport  extreme  สำหรับคนที่ไม่อยากได้ฮาดดิสภายใน

time  capsule สำหรับคนที่อยากมีที่เก็บข้อมูลส่วนส่วนกลาง  

ดังนั้นแต่ละคนจุดประสงค์ไม่เหมือนกัน ก็ซื้อตามการใช้งานของเราเองที่คิดว่าจะได้ใช้เป็นหลักดีที่สุด

ส่วนตัวชอบตรง มันออกแบบมาดี  กับฮาดแวร์และดีไซน์แบบนี้    จริงๆ  ได้มีโอกาศแกะมาตั้งแต่ airport extreme รุ่น 4 แล้ว  ทั้งที่ดัดแปลงอะไรไม่ได้

แต่ก็อยากแกะออกมาดู  มาสลับเสาอากาศบ้าง

ของ apple  ถ้ามีการแกะดูภายในจะเห็นว่า เค้าตั้งใจออกแบบดีมาก     แม้จะอยู่ภายในที่เรามองไม่เห็น

แต่ถ้าคุณได้เห็นชิ้นส่วนภายใน การวางตำแหน่งต่างๆ จะยิ่งชอบถึงความคิดในการออกแบบเค้าที่ไม่เหมือนใครนะ 

ว่าเหมือนกันครับ

คิดไปได้ ไม่ตามไครเลย

ไปคนละทางเลย

ตกลงมันคืออัลไลอ่ะครับ  airport extreme หรือ time capsule หรือว่า airport  extreme รุ่นใหม่ มัน fusion time capsule มาด้วยครับ อ่านแล้วแอบงงครับพี่ๆ O_o

ถ้าใช่นี่สอย แน่ๆ เพราะเตรียมจะซื้ออยู่แล้วครับ