Jump to content
Tee+...Lek

ข่าวดีสำหรับผู้ใช้ MacBook Limited Edition และ MacBook Pro (Late 2008) !!

Recommended Posts

เช้านี้แวะเวียนไปอ่าน iClarified ก็เจอสิ่งหนึ่งที่น่าสนใจ ก็เลยนำมาฝากกันครับ

OWC ค้นพบว่ามี Firmware ลับที่จะช่วยให้เครื่อง MacBook Limited Edition สามารถใช้งานกับ RAM ขนาด 8GB ได้

สืบเนื่องจากในช่วงปลายปี 2009, ทาง Apple ได้ทำการออก EFI Firmware Update ออกมาเพื่อแก้ปัญหาเสียงดังหึ่งจาก Optical Drive แต่ท้ายสุดแล้วตัวอัพเดตตัวนี้ก็หายไปโดยไม่มีคำอธิบายจาก Apple (ผมก็ Update ตัวนี้กับเครื่องผม แต่พอจะ Update เครื่องน้องสาวผม มันก็หายไป ภายใน 1 วัน)

ดูเหมือนว่าจะไม่สามารถหาคำตอบได้ แต่สิ่งที่เปลี่ยนแปลงไปคือมันจะเปลี่ยน Memory Addressing ด้วยการ Update เวอร์ชั่นล่าสุดของ Firmware ตัวนี้จะทำให้สามารถใช้งานหน่วยความจำ (RAM) ได้เต็ม 8 GB ใน Snow Leopare อย่างไรก็ตาม Software Update จะไม่เห็นตัว Update ตัวนี้ ทำให้ผู้ใช้ไม่ทราบ

การค้นพบนี้ใช้ได้กับ Macbook และ MacBook Pro รุ่นต่อไปนี้

● MacBook 13.3" 2.0GHz and 2.4GHz

● MacBook Pro 15" 2.4GHz (All)

● MacBook Pro 15" 2.53GHz model w/ExpressCard Slot (Late 2008)

● MacBook Pro 15" 2.8GHz model w/ExpressCard Slot (Late 2008)

ตรวจสอบดูเวอร์ชั่นของ BootROM ใน System Profiler ว่าเป็นเวอร์ชั่น MBP51.007E.B05 สำหรับ MacBook Pros และ MB51.007D.B03 สำหรับ MacBooks

ใครอยากลองไปตาม Link นี้ครับ

● MacBook Pros (MacBookPro5,1): MacBook Pro EFI Firmware Update 1.8

● MacBooks (MacBook5,1): MacBook EFI Firmware Update 1.4

อย่างไรก็ตาม ถ้าสังเกตดูเวอร์ชั่น Firmware แล้วจะแตกต่างจากเวอร์ชั่นที่บอกไว้ด้านบน แต่ถ้าใครอยากลองก็เชิญครับ

สำหรับผม แม้ว่าจะมี Firmware ดังกล่าวอยู่แล้ว แต่คงใช้แค่ 4GB นี่แหละ ฮ่า ฮ่า

ข้อมูล http://www.iclarified.com/entry/index.php?enid=14153

Edited by Tee+...Lek
  • Like 3

mac alu ก็เป็น limited edition แถม MB51.007D.B03 ก็มีด้วย ทำไมไม่มีรายชื่อตามที่ท่านกว่ามาหว่า

ลืมว่าผมเข้าใจผิดหว่า

mac alu ก็เป็น limited edition แถม MB51.007D.B03 ก็มีด้วย ทำไมไม่มีรายชื่อตามที่ท่านกว่ามาหว่า

ลืมว่าผมเข้าใจผิดหว่า

ถ้าใช้ MacBook Aluminum แล้วใช้ Firmware ตัวนี้ สามารถ Upgrade ได้ถึง 8GB เลยครับ ซึ่งแตกต่างจากข้อมูลของ Apple ที่ให้ว่า รุ่นนี้ Upgrade ได้เต็มที่แค่ 4 GB ครับ

MacBook Pro 15" 2.4GHz (All) นี่รวมถึง รุ่น Late 2008 ด้วยหรือป่าวครับ หรือว่า Late 2008 ใช้ได้แค่ 2.53 2.8

MacBook Pro 15" 2.4GHz (All) นี่รวมถึง รุ่น Late 2008 ด้วยหรือป่าวครับ หรือว่า Late 2008 ใช้ได้แค่ 2.53 2.8

ถ้าจำไม่ผิด รุ่น 2.4 GHz คือรุ่นมีการ์ดจอตัวเดียว คือ 9400m ครับ ส่วน 2.53 และ 2.8 คือ 15" กับ 17" ที่มี 9600 อ่ะครับ

ผมไม่ได้ใช้แต่อย่างไรขอขอบคุณสำหรับข่าวนี้มากๆครับ.

ถ้าจำไม่ผิด รุ่น 2.4 GHz คือรุ่นมีการ์ดจอตัวเดียว คือ 9400m ครับ ส่วน 2.53 และ 2.8 คือ 15" กับ 17" ที่มี 9600 อ่ะครับ

2.4 Late 2008 มันเป็น 9400+9600 ครับ

ตัว 15 ที่มีการ์ดจอตัวเดียว คือรุ่น 15" 2.53 Mid 2009 ครับ

ตอนนี้ผมลง Lion อยู่ ผมกดเข้า About this Mac แล้วมันไม่เหมือนกับ OS เก่าๆ ไม่รู้จะดูรายละเอียดเครื่องยังไง ดู FW เครื่องตัวเองไม่ได้ :crybaby:

ของผมมันอัพได้แค่ 6GB ครับ ตามรูป - -a

Untitled.tiff

Edited by Dodge

2.4 Late 2008 มันเป็น 9400+9600 ครับ

ตัว 15 ที่มีการ์ดจอตัวเดียว คือรุ่น 15" 2.53 Mid 2009 ครับ

ตอนนี้ผมลง Lion อยู่ ผมกดเข้า About this Mac แล้วมันไม่เหมือนกับ OS เก่าๆ ไม่รู้จะดูรายละเอียดเครื่องยังไง ดู FW เครื่องตัวเองไม่ได้ :crybaby:

ของผมมันอัพได้แค่ 6GB ครับ ตามรูป - -a

ถูกต้องตามที่คุณ Dodge ว่าแหละครับ จากข้อมุลตาม Link ด้านล่าง

http://support.apple.com/kb/SP499

ตามข้อมุลต้อง Update Firmware ของเครื่องด้วยครับ

4GB มันไม่ได้เป็น Hardware limitation เหรอครับ

ตอนนั้นเข้าใจว่า chipset ไม่รับรองซะอีก

วัาวเพิ่งรู้ว่าเค้าเรียกรุ่นเราว่าเป็น Limited Edition MacBook นะเนี่ย เอาจริงๆก็ใช้อยู่แค่สี่จริงๆครับ ตอนนี้เหมือนจะใช้เวลาให้ไอแพดซะมากกว่า

เป็นความเชื่อว่าเป็น Hardware ครับ แต่จริง ๆ เห็นเขาว่าเป็นปัญหาเรื่องคุณภาพของแรมที่ผลิตในช่วงนั้น มันก็เลยใช้ได้แค่ 6

:!tuzki025: หึหึ เข้าข่าย แต่ทุกวันนี้ใช้อยู่ 2 GB เอง

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

MB(Alu)2.4 ครับ

ผมลองโหลดตาม Link ที่คุณ Tee+...Lek ให้มาแล้ว Download MacbookEFIUpdate.pkg มาติดตั้งแล้ว มันขึ้นว่า

"This computer does not need to update"

แล้วผมไปดู Rom Version ของเครื่องแล้วเป็น MB51.007D.B03 แล้ว แปลว่าผมไม่ต้อง Update อีกแล้วใช่ไหมครับ ใช้ 8G ได้แล้ว ??

ปล. คุณ Tee+...Lek มาโพสได้ถูกจังหวะมาก กำลังลังเลจะซื้อ 4G มาอีกตัวให้เป็น 6 ดีไหม(แต่ติดที่ไม่ Dual Channel) เพราะต้อง Run Parallel ตลอด

ขอบคุณมากครับ ^^

เป็นความเชื่อว่าเป็น Hardware ครับ แต่จริง ๆ เห็นเขาว่าเป็นปัญหาเรื่องคุณภาพของแรมที่ผลิตในช่วงนั้น มันก็เลยใช้ได้แค่ 6

แปลว่าแรมตอนนี้มีคุณภาพมากขึ้น ถ้าซื้อมาเพิ่ม ควรจะใช้ได้เต็มที่ ที่8gbแล้วใช่มั้ยครับ

แปลว่าแรมตอนนี้มีคุณภาพมากขึ้น ถ้าซื้อมาเพิ่ม ควรจะใช้ได้เต็มที่ ที่8gbแล้วใช่มั้ยครับ

ต้องถามคนขายแรมครับ อันนี้ก็เป็นแค่ข้อมูลที่ผมได้มา เห็นเขาว่าแรมในช่วงนั้นไม่ได้มีการปรับค่าที่เหมาะสมกับเครื่องแมคมา มันก็เลยใช้งานกับแมคไม่ได้

ของผมก็ Late 2008 นะ เป็นตัว 2.5Ghz แต่เท่าที่เช็ค Boot ROM Version: MBP41.00C1.B03

ถ้าผมจะลองดูเนี่ย คอมผมคงไม่เจ๊งหรอกเนอะ

ลองแล้วแต่มันไม่ให้อ่ะ

ขึ้นว่า This Computer Doesn't need this update

ลองแล้วครับ System Profiler และ Activity Monitor ก็เห็น 8G

Edited by failnet

ของผมอ่านค่ามาได้เป็นแบบนี้แสดงว่าอัพแรมเพิ่มได้ 8 GB ได้เลยใช่ไหมครับ ?

ของผมอ่านค่ามาได้เป็นแบบนี้แสดงว่าอัพแรมเพิ่มได้ 8 GB ได้เลยใช่ไหมครับ ?

Macbook Alu 13"

Rom version เดียวกับของผม

ใช้ได้เลยครับ 8G

โอ้วว ขอบคุณครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปซื้อเลย อิอิ

ของผมลองแล้วขึ้นมาแบบนี้น่ะครับ This Computer Doesn't need this update :!tuzki001:

รบกวนถามพี่ๆอีกนิดนึงครับ คือผมอยากทราบราคา DDR3 1066 4GB x 2 อะครับ (ราคาพร้อมเปลี่ยน เอาแบบไม่แพงมากอะครับ)

ง่า ก่อนที่จะ Update อะไร เช็ค Firmware ก่อนนะครับ จะได้ไม่เสียเวลาโหลด

รบกวนถามพี่ๆอีกนิดนึงครับ คือผมอยากทราบราคา DDR3 1066 4GB x 2 อะครับ (ราคาพร้อมเปลี่ยน เอาแบบไม่แพงมากอะครับ)

ราคาร่วม 5,000 แน่ะครับ แพงเจงง อยากซื้อบ้าง :!tuzki001:

อ้างอิงร้าน เมโมรี่วันนี้