Jump to content
Sign in to follow this  
geng

แกะกล่อง MacBook Air Mid 2013 13"

Recommended Posts

ด้วยเหตุที่ MacBook Pro Mid 2010 ของผมต้องปลดเกษียนก่อนวัย จำต้องหา Labtop ตัวใหม่มารับภาระต่อ

ก็มาดูว่าตัวไหนที่เหมาะกับเรา โจทย์และความต้องการที่มีก็คือ ขนาดและนำ้หนักที่เบา, ออกข้างนอก พรีเซนต์งานเป็นหลัก,

สามารถเข้ากับอุปกรณ์ต่อพ่วงและคอมฯที่มีอยู่เดิม(ซึ่งต้องเป็น Apple และ Mac อย่างไม่ต้องสงสัย)

จึงมาลงที่  MacBook Air 13" 1.3 GHz i5 Mid 2013 Ram 4Gb ตัวนี้ ก่อนหน้าก็มีตัวเลือก 11" ประสิทธิภาพไม่ต่างกัน

แต่ด้วยสายตาและความสะดวกเลยมาลงที่ตัวนี้ครับ หลังจากได้รับเครื่องก็ยกหูหาลุง Tum เลยว่าสนใจทำรีวิวมั๊ยครับ

เพราะอยากได้รูปหล่อๆเหมือนลุง beiderman บ้าง -กระทู้นี้- แต่ลุง Tum บอกว่าผมไม่ขึ้นกล้องหล่อไม่พอ ชิ๊…. ทำเองก็ได้..

รีวิวนี้เหมาะกับผู้ที่สงสัยว่า จะหาคอมแบบไหนให้ผู้บริหาร ที่ใช้งานอย่างเดียวไม่อยากยุ่งยาก ขี้รำคาญ, นักศึกษาสายวิจัย

ที่เน้นงานเอกสาร, ผู้ออกนำเสนองานวันๆไม่ค่อยอยู่ออฟฟิศ(แบบผม) และไม่เหมาะกับ คนบ้าพลังและกรี๊กทั้งหลาย

ไปซื้อลำไย แต่ได้แอปเปิ้ลกลับบ้าน

เปิดกล่อง

อุปกรณืที่มีให้เหมือนเดิม

เทียบกับพี่ๆ MBP ก่อน Unibody และหลัง

ความบาง

เปิดเครื่องและอัพเดต

ลองมาดูการเปิดใช้งาน

- SketchUp - ไฟล์งาน 16 MB. หมุนได้นุ่มเนียน (ลองกับงาน 80 MB. ก็โอเคไม่มีปัญหา)

- Keynote - ลองเปิดงานขนาด 42.7 MB.

สรุปว่า MBA 13" i5 128 SSD 4GB. ตัวนี้ตอบสนองการใช้งานผมอย่างดี โดยไม่จำเป็นต้องเพิ่ม RAM หรือ HDD. เลยครับ

เพราะทำงานหลักๆแค่ Keynote, SketchUp (Save มาจากเครื่องใหญ่ นำเสนอเสร็จก็ลบ), Mail, Safari.

หวังว่าเป็นแนวทางในการเลือกซื้อได้อีกทางนะครับ

*อายุงานแบตฯ ตั้งแต่เปิดเครื่องลงโปรแกรม อัพรูป วีดีโอ เปลี่ยนถ่ายไฟล์งานระหว่างเครื่อง ประมาณ 9 ชม.

แบตฯ เหลืออยู่ 47% นานสมกับที่โม้ไว้เลยครับ

• Like 12

เอามายืมเล่นเฟสบุ๊กหน่อยจิลุง ^^

สุโก้ยยย

ขอบคุณครับลุง

เดี๋ยวรอบหน้าเก๊าจะถ่ายรีวิวให้นะเตง ^_^

เจี๊ยยยยยยยยยยยยก 9 ชั่วโมง

ใช้ไป 9 ชั่วโมง แบตยังเหลืออยู่ 47 เปอร์เซ้นต์ หมายความว่าเครื่องท่านอยู่ได้ประมาณ 18 ชั่วโมงเหรอครับ มันขัดจากความเป็นจริงไปรึเปล่า  :!tuzki028:

เครื่องเลอะแล้วครับ

พอดีน้ำลายผมหกใส่

ขอบคุณครับลุงเก่ง

กินลำไยไป รีวิวไป สบายใจเฉิบ ....555

ใช้ไป 9 ชั่วโมง แบตยังเหลืออยู่ 47 เปอร์เซ้นต์ หมายความว่าเครื่องท่านอยู่ได้ประมาณ 18 ชั่วโมงเหรอครับ มันขัดจากความเป็นจริงไปรึเปล่า  :!tuzki028:

ไม่ได้ทำงานหนักใช้งานตามที่บอกไม่ได้จริงจัง มีแบ่งเป็น 2 ช่วง 3ทุ่ม - ตี2 แล้วปิด อีกวันมาเปิด 5ทุ่ม - ตี3 ทิ้ง Sleep บ้างพักหน้าจอบ้าง

เดี๋ยวมีโอกาสใช้งานจริงจังจะมาบอกผลอีกทีนะครับ

เห็นแล้วอยากได้ แต่ช่วงนี้ทุนทรัพย์ไม่เพียงพอ

เช้านี้เปิดตอน 10โมงเช้า ทำงานเอกสาร เช็คเมล์ ถึงเที่ยงครับ (จาก 47%เมื่อคืน)

พี่ครับ พอดีสนใจอยู่เเต่ว่า ssd128ที่ให้มา มันใช้ได้ตอนเริ่มเท่าไหร่หรอครับ เเล้วถ้าลง boot campจะเหลือเท่าไหร่

ไม่ได้ทำงานหนักใช้งานตามที่บอกไม่ได้จริงจัง มีแบ่งเป็น 2 ช่วง 3ทุ่ม - ตี2 แล้วปิด อีกวันมาเปิด 5ทุ่ม - ตี3 ทิ้ง Sleep บ้างพักหน้าจอบ้าง

เดี๋ยวมีโอกาสใช้งานจริงจังจะมาบอกผลอีกทีนะครับ

ของผมเล่นเนท ไม่ค่อยฟังเพลงกับวิดีโอมากเท่าไหร่ อยู่ได้ 10 ชั่วโมง 50 นาที รู้สึกว่า MacBook Air 2013 ทาง Apple บอกว่าจะอยู่ได้ประมาณ 11-12 ชั่วโมง 

ดูทรงเครื่องท่านอยู่ได้นานกว่าที่ Apple แจ้ง ยินดีด้วยครับ  :unworthy:

ผมชอบนั่งเทส Disk Speed อิอิ ชอบมากเลยนะครับ 700 MB = =

รุ่นนี้ที่แจ้งใว้ใช้งานได้ 12 ชั่วโมงนี้ ไม่โม้แล้วนิ. ตั้งแต่ใช้โน๊ตบุ๊คมาแบตอึดเต็มที่ก็ 4-5ชั่วโมง. รุ่นนี้สเปค 12 ชั่วโมง เยี่ยมเลย ราคาไม่หนักด้วย

พี่ค้ะ แล้วถ้าสำหรับหนูที่เน้นทางด้านเขียนโปรแกรม ตัวนี้เหมาะไหมค้ะ สนใจตัวนี้อยู่ค้ะ ^^

พี่ค้ะ แล้วถ้าสำหรับหนูที่เน้นทางด้านเขียนโปรแกรม ตัวนี้เหมาะไหมค้ะ สนใจตัวนี้อยู่ค้ะ ^^

เขียนโปรแกรมนี่คืออะไรบ้างละครับ? ถ้า Web Development / iOS Development ก็ไม่มีปัญหาแน่นอน หรือต่อให้เอามาลง Windows เขียน .Net ก็ไม่มีปัญหาเช่นกัน ในเรื่องความเร็ว CPU/SSD ตอนนี้ไม่ใช่ปัญหาแล้ว ถ้าจะมีก็ในเรื่องของขนาดจอ กับ SSD ที่อาจจะน้อยไปหน่อย สำหรับจอก็ต่อจอนอกเอา สำหรับ SSD ที่น้อยก็อาจหา Ext.HDD มาช่วย