Jump to content
tum

Review New Airport Extreme 2013

Recommended Posts

ห่างเหินจากการเขียนรีวิวไปนาน เพราะงานยุ่งมากมายครับ แต่รอบนี้อดไม่ได้ ขอเขียนสั้นๆ ละกัน สำหรับ Review Airport Extreme ใหม่จาก Apple

Apple เปิดตัว Airport Extreme ตัวใหม่นี้มาเมื่อวันที่ 11 มิถุนายนที่ผ่านมา แบบที่หลายคนไม่ค่อยจะได้มองถึงมันเท่าไหร่ เพราะสายตาไปจับจ้องกันอยู่ที่ Mac Pro, iOS 7, Marvericks กันหมด

Airport Extreme ใหม่นี้ รองรับมาตรฐาน 802.11ac ซึ่งให้ความเร็วสูงถึง 1Gbps ในการ Copy (ในทางทฤษฎี) นั่นคือเร็วพอๆ กับเสียบสาย LAN เลยครับ แต่แน่นอนครับ เครื่องที่จะใช้ความเร็วขนาดนั้น ต้องรองรับ 802.11ac ด้วยเช่นกัน

มาดูกันดีกว่าครับ ว่าเจ้า Airport Extreme ใหม่นี้ เหมาะกับเราแค่ไหน

Screen Shot 2013-08-07 at 9.52.37 AM.png

Airport Extreme ใหม่ เปลี่ยนหน้าตาไปเป็น 4 เหลี่ยมทรงสูง มาในกล่องทรงเดียวกันครับ

ภายนอกระบุข้อมูลต่างๆ ไว้ครบครัน

แกะกล่องออกมาดู จะพบกับตัว Airport ห่อพลาสติกสีขาวไว้อีกชั้นอย่างเรียบร้อย สวยงาม

ขนาดตัวไม่เล็ก ไม่ใหญ่ครับ ผมลองวางบน MacBook Pro 15-Inch Retina เผื่อให้พอนึกออก

ด้านหลังเครื่อง จะเห็น Port ต่างๆ อยู่ใต้พลาสติกอีกชั้น

อุปกรณ์ที่มีมาด้วย จะมี
• Airport Extreme
• สาย Power 1 เส้น
• คู่มือการใช้งาน (ภาษาไทย)

ด้านล่างของเครื่อง ยังมีแผ่นพลาสติกสีดำปิดมาอีกทีครับ

แกะห่อพลาสติกออก จะเห็น Port ต่างๆ ครับจะมี
• 3 x Gigabit LAN
• 1 x USB 2.0
• 1 x Gigabit WAN
• Built-in power supply

รูเล็กๆ ข้างๆ นั่นเอาไว้ Reset เครื่อง

ตอนเปิดเครื่อง จะขึ้นไฟสีส้มกระพริบครับ

ช่องล่างสุด Gigabit WAN เอาไว้เสียบสายแลนจาก Modem ครับ

หลัง Setup ในบางรูปแบบเสร็จ จะขึ้นไฟสีเขียว

Airport Extreme สามารถ Setup ได้หลายรูปแบบ เช่น
1. แบบสร้าง Network ขึ้นมาใหม่ โดยรับสัญญาณ Internet มาจาก Modem โดยตรง
2. แบบเข้าวง Network แบบมีสายเดิมที่มีอยู่ เพื่อจ่ายสัญญาณ Wi-Fi
3. ใช้ขยายสัญญาณ Wi-Fi เดิมให้แรงขึ้น (ใช้ได้กับ Airport ด้วยกัน)
4. ใช้เป็น Bridge Mode สำหรับต่อพ่วงอุปกรณ์อื่นเช่น HDD หรือ Printer

การตั้งค่าเริ่มต้น ทำได้ง่ายๆ ครับ
เปิดเครื่องโดยเสียบสายไฟ จากนั้นค่อยเสียบสายอื่นๆ เข้าไปครับ
ใน Mac ต้องมีโปรแกรม Airport Utility 6.3 ขึ้นไป เพื่อทำการ Setup นะครับ

Screen Shot 2013-08-06 at 9.42.37 AM.jpg

สามารถ Setup ผ่าน iDevices ได้ด้วย โดยติดตั้ง App Airport Utility เพิ่มเติม

iPad

iPhone

มาดูการ Setup แบบง่ายๆ กัน

ที่ Office ผม มีเน็ท 2 สาย คือ True ADSL 1 สาย และ Airnet อีก 1 สาย โดยผมได้ทำการรวมกันผ่าน Load Balance RV042 ของ Cisco ไว้แล้ว
จึงเลือก Setup Airport Extreme แบบที่ 2 คือจับเข้าวง LAN เดิม แล้วจ่ายสัญญาณ Wi-Fi

เมื่อเปิดเครื่อง จะพบสัญญาณเครือข่ายเต็มไปหมด แต่ด้านล่าง จะมองเห็น Airport Extreme อยู่ครับ แค่เลือกตรงนั้น มันก็จะเปิด Airport Utility ขึ้นมาให้ครับ

ที่หน้า Airport Utility ก็จะตรวจสอบให้ และดำเนินการ Setup ให้คุณอัตโนมัติครับ

Screen Shot 2013-08-06 at 9.39.45 AM.jpg

แบบมาตรฐานทั่วไป ก็แค่เอาสาย LAN ต่อกับ Router แล้วต่อเข้าช่อง WAN (ล่างสุด) ของ Airport Extreme แล้วเริ่ม Setup ครับ

Screen Shot 2013-08-06 at 10.18.32 AM.jpg

แต่สำหรับผม เงื่อนไขมันแตกต่างไป เลยต้องตั้งค่าเพิ่มเติมเล็กน้อย

Screen Shot 2013-08-06 at 10.17.20 AM.jpg

หลังจากจับ Wi-Fi ของ Airport Extreme ติดแล้ว มันก็จะตั้งชื่อ Network เบื้องต้นมาให้เลย ในตัวอย่างก็จะใส่ชื่อผมมาเลยครับ

Screen Shot 2013-08-06 at 9.40.47 AM.jpg

เราสามารถตั้งชื่อใหม่ได้ตามใจชอบ จากนั้นก็กรอก Password ครับ

Screen Shot 2013-08-06 at 9.41.35 AM.jpg

ขั้นตอนสุดท้ายก็แค่เลือกว่า จะให้มันส่งข้อมูลกลับไปให้ Apple ไหม ถ้าเกิดมันมีปัญหา เราก็แค่เลือก send … ไปครับ

Screen Shot 2013-08-06 at 9.41.48 AM.jpg

จากนั้นก็พร้อมใช้งาน

แต่กรณีผม จะต้องจับมันเข้าวง LAN เดิมเพื่อแทน Router ตัวเก่าก่อนจึงต้องกดที่ Other options ตอน Setup ครับ

ใน Other Options จะมีให้เลือก 4 หัวข้อ
1.สร้าง Network ใหม่
2. เพิ่มเข้าไปใน Network เดิม (ต้องมี Airport อยู่แล้ว)
3. ใช้แทนอุปกรณ์เก่า (ผมเลือกข้อนี้)
4. Restore Setting

Screen Shot 2013-08-06 at 7.47.15 PM.jpg

Screen Shot 2013-08-06 at 7.47.24 PM.jpg

จากนั้นก็กำหนดค่าให้แบบเดียวกันครับ
แต่ของผมเจอปัญหานิดหน่อย ว่ามันไม่จ่าย IP ออกมาให้ แล้วต่อออกเน็ทไม่ได้ เลยต้องบังคับให้มันใช้ Static IP ไปเลย

อันนี้เป็นภาพหลังต่อติดสำเร็จเรียบร้อยตามปกติ
ไฟที่ Airport Extreme จะขึ้นสีเขียว

Screen Shot 2013-08-06 at 11.08.21 AM.jpg

อันนี้ต่อเป็นแบบขยายวง Network เดิมของผม ออกเน็ทได้ (สีเขียว)
ตัว Airport Extreme ขึ้นไฟสีเหลืองกระพริบ

Screen Shot 2013-08-06 at 11.06.52 AM.jpg

อันนี้ตอน Setup ผ่าน แต่ออกเน็ตไม่ได้ ก่อนที่ผมจะมาปรับค่า Airport Extreme ใหม่

Screen Shot 2013-08-06 at 10.20.46 AM.jpg

ทดสอบใช้งานครับ สัญญาณแรงมาก Office ผม 5-6 ชั้น สัญญาณขึ้นเต็มเกือบตลอดทุกชั้น
จากเดิมที่ใช้ ZyXel เป็น AP แค่ชั้น 3 ก็เน็ตติดๆ หลุดๆ แล้ว

ทดลองต่อ HDD พ่วงเข้ากับ USB Port แล้วแชร์ครับ
Mount ขึ้นมาให้ง่ายๆ แค่คลิกที่ icon Airport Extreme ในบาร์ด้านข้างครับ

Screen Shot 2013-08-06 at 11.08.08 AM.jpg

แสดงผลเป็น icon บน Desktop เลย

Screen Shot 2013-08-06 at 11.08.15 AM.jpg

ผมลอง Copy ไฟล์ผ่านดู ทำความเร็วได้แค่เนี้ย 2.58MB/s แต่ยังไม่ได้เทสต์จริงจังนะครับ แค่ลอง Drop สักไฟล์ 2 ไฟล์
แถมเครื่องผมยังเป็น 802.11n ด้วย

Screen Shot 2013-08-06 at 7.11.14 PM.jpg

ลองเสียบ Printer เข้ากับ Airport Extreme ครับ ผมใช้ Canon IP 4970 อยู่
เลือก Add Printer เพิ่มได้เลย

Screen Shot 2013-08-06 at 6.44.26 PM.jpg

สั่ง Print ได้เลยตามปกติ

Screen Shot 2013-08-06 at 6.44.36 PM.jpg

หากคุณต้องรับลูกค้าบ่อยๆ
Airport Extreme ยังช่วยให้คุณจัดวง Wireless แยกออกจากส่วนของบริษัทได้ด้วยครับ
โดยการสร้างเป็น Guest Network
ซึ่งจะช่วยไม่ให้บุคคลภายนอก เข้าถึงทรัพยากรระบบอื่นๆ ที่เราแชร์กันอยู่ในวงได้เลย ไม่ว่าจะเป็น NAS, Printer, เครื่องคอมพิวเตอร์ต่างๆ

Screen Shot 2013-08-06 at 6.38.57 PM.jpg

ตัว Airport Extreme ยัง Setup ได้อีกหลายแบบเลยครับ

แต่เอาคร่าวๆ แค่นี้ก่อนละกันครับ

ข้อดี
• Compatible นี่มาอันดับ 1 เลย ใช้งานกับ Mac OS , iOS ได้ดีมาก สมบูรณ์แบบมากๆ
• Setup ผ่าน iOS ก็ทำได้ง่ายๆ
• สัญญาณแรงจริงๆ
• ราคาไม่สูงมากไป ถ้าเทียบกับ Router ที่เป็น 802.11ac ด้วยกัน
• ตั้งค่าไม่ยากนัก แค่ไม่กี่คลิกก็จบ
• สวย ไม่เปลืองเนื้อที่ ไม่มีเสา

ข้อเสีย
• ใน Network บางรูปแบบทำให้วุ่นวายในการงมพอสมควรทีเดียว
• ให้ Port มาเป็น USB 2.0 ทั้งที่ตอนนี้ไปถึง 3 กันหมดแล้ว แต่ก็เข้าใจว่าทำความเร็วได้ไม่ถึงขั้นนั้นหรอก
• USB ให้มา Port เดียว ต่อทั้ง Printer และ HDD พร้อมกันไม่ได้ กั๊กไว้ให้ซื้อ Time Capsule ชัดๆ

แต่โดยรวมแล้ว ผมชอบมากครับ คุ้มตังเลยทีเดียว

ข้อมูลเพิ่มเติม : Airport Extreme

• Like 13

• USB ให้มา Port เดียว ต่อทั้ง Printer และ HDD พร้อมกันไม่ได้ กั๊กไว้ให้ซื้อ Time Capsule ชัดๆ

ต่อ USB Hub ได้นะครับ

• Like 2

ต่อ USB Hub ได้นะครับ

แฮ่ ขอบคุณครับ ^_^

printerตั้งค่ายังไงหรอคับ คนขายบอกเสียบแล้วเห็นเลย

แต่ไม่เคยเจอเลย

กลัวสัญญาน แรงเฉพาะแนวระนาบ แต่แนวตั้งไม่แรงพอ 

โฉมนี้แจ่มจริงครับ มุมรับสัญญาณแนวตั้ง/แนวนอนทำได้ดีมาก ผมเทียบกับ Asus RT-AC66U ตัวนี้ถือว่าคุณภาพสัญญาณผ่านเลยหละ ความร้อนของตัว AirPort ร้อนอยู่บ้าง อุณหภูมิห้องกลางวันราวๆ 48-50C ในขณะที่ RT-AC66U ชิปรุ่นเก่ากว่า อุณหภูมิวัดจากตัวเครื่องด้านบน 51-55C ขนาดผมเอาพัดลมรองข้างใต้แล้วนะ (เฟิร์มแวร์รายงานที่ 60-62C)

printerตั้งค่ายังไงหรอคับ คนขายบอกเสียบแล้วเห็นเลย

แต่ไม่เคยเจอเลย

ถ้าเอาให้ชัวร์ก็ Add จาก System Preferences / Printer เลยครับ กด + มันควรจะเจอเลย

review แจ่มมากๆ ผมตัดสินใจซื้อเลยดีกว่า 555+

ทำไมมันก๊อปไฟล์ได้ช้ามากเลยอะครับ 2.5MB/s 

ตามที่ผมเข้าใจคือ Ext HDD 2.5" ความสามารถเขียนอยู่ที่ 30-40MB/s

ความสามารถ Network ตีต่ำๆ 100Mbit /s -> /8 = 10นิดๆ MB/s

มันน่าจะได้เร็วกว่านี้ 2.5 MB/s

รบกวนพี่ๆ ช่วยอธิบายหน่อยครับว่าผมเข้าใจหน่วยอะไรมันผิดรึเปล่า

หรือว่าผมเข้าใจตัวเลขถูก สเปคระบุไว้ แต่ใช้จริง ได้แค่นี้ๆจริง

ขอบคุณครับ

จริงๆ ดูแล้วน่าจะทำได้มากกว่านี้นะครับ

แต่ผมยังไม่ได้เทสต์แบบจริงจัง

เอาแค่ลองดูว่าทำได้เท่านั้นเอง

เดี๋ยวว่างๆ จะทดสอบให้อีกทีครับ ^_^

ขอบคุณมากครับ น่าสนใจจริงๆ 

เจอแค่ฟีเจอร์ช่วยย้ายค่านี่ก็ยิ้มแล้วครับ ชีวิตง่ายขึ้นอีกเยอะ

กะรออีกซัก2-3ปี ให้อุปกรณ์Supportก่อน

พึ่งซื้อExtremeมาใช้ปีเดียวเอง แต่ดูๆก็ไม่มีไรต่างเท่าไรนอกจากAC

ลุงๆ เสามันกี่ DB อะ

เจอแล้ว Radio output power: 32.5 dBm maximum (varies by country) 

และ Six-element beamforming antenna array       :unworthy:
:unworthy:

ขอบคุณมากครับคุณ Tum .. อ่านรีวิวแล้วอยากซื้อตามเลย..  :lol:

ขอรบกวนถามซักสองข้อนะครับ..

1. มันซ่อน SSID ไม่ได้หรือครับ??

2. อันนี้ถามแบบคนไม่เคยนะครับ.. คือผมยังไม่เคยเสียบ HDD เข้าไปที่ Router เลย :P  ก็เลยไม่ทราบว่ามันมีข้อจำกัดเรื่อง Format หรือเปล่าครับ??

เช่น Ex HDD เป็น Mac OS Extended เก็บรูปเก็บหนังเอาไว้.. ถ้าเสียบเข้า Router หรือ Airport Extreme .. เครื่องที่เป็น Windows, Android Box หรือ Smart Tv จะมองเห็นหรือเล่นไฟล์นั้นๆได้เลยหรือเปล่าครับ??

ขอบคุณมากครับผม! ..

ขอบคุณมากครับคุณ Tum .. อ่านรีวิวแล้วอยากซื้อตามเลย..  :lol:

ขอรบกวนถามซักสองข้อนะครับ..

1. มันซ่อน SSID ไม่ได้หรือครับ??

2. อันนี้ถามแบบคนไม่เคยนะครับ.. คือผมยังไม่เคยเสียบ HDD เข้าไปที่ Router เลย :P  ก็เลยไม่ทราบว่ามันมีข้อจำกัดเรื่อง Format หรือเปล่าครับ??

เช่น Ex HDD เป็น Mac OS Extended เก็บรูปเก็บหนังเอาไว้.. ถ้าเสียบเข้า Router หรือ Airport Extreme .. เครื่องที่เป็น Windows, Android Box หรือ Smart Tv จะมองเห็นหรือเล่นไฟล์นั้นๆได้เลยหรือเปล่าครับ??

ขอบคุณมากครับผม! ..

^_^

1. ได้ครับ

2. เดี๋ยวหาเครื่อง PC ลองให้ครับ

^_^

1. ได้ครับ

2. เดี๋ยวหาเครื่อง PC ลองให้ครับ

ขอบคุณมากนะครับคุณ Tum !  .. ^_^- 

☃ ..

ลุงตั้ม ถ้าจะขยายสัญญาณ WiFi ของ Modem ของเจ้าอื่นที่ไม่ใช่ของ Apple นี่ต้องเป็น Airport Express เท่านั้นใช่ไหม ครับ 

Edited by path2544

ลุงตั้ม ถ้าจะขยายสัญญาณ WiFi ของ Modem ของเจ้าอื่นที่ไม่ใช่ Mac นี่ต้องเป็น Airport Express เท่านั้นใช่ไหม ครับ 

ใช้อะไรก็ได้มั้งครับ ไม่น่าจะจำกัดที่ Express

ใช้อะไรก็ได้มั้งครับ ไม่น่าจะจำกัดที่ Express

มีตัวแนะนำไหมครับ คือ จะขยายสัญญาณ WiFi จากขั้น 1 ขึ้น ชั้น 3 ครับ โดยไม่ต้องเดินสายอ่ะครับ

ถ้าเอาถูกก็แค่ Express ครับ หรือจะใช้ยี่ห้ออื่นก็ได้ (ถูกกว่า)

ถ้าเอาถูกก็แค่ Express ครับ หรือจะใช้ยี่ห้ออื่นก็ได้ (ถูกกว่า)

Airport Express ขยายสัญญาณของยี่ห้ออื่นได้ด้วยหรอครับ ที่ไม่ใช่Airport Extreme?