Jump to content
Sign in to follow this  
nottp

กำลังหา Solution เพื่อความบันเทิงภายในบ้านครับ

Recommended Posts

ผมเพิ่งซื้อ Smart TV มาใหม่ และอยากเอาไว้ดูหนัง ฟังเพลง ทำงานต่างๆ ซึ่งปกติผมจะทำทุกอย่างผ่าน Macbook Pro บางครั้งก็อยากทำงานไปดูทีวีจอใหญ่ๆไปด้วย :P และบางครั้งก็ไม่อยากเปิดคอมอยากดูทีวีอย่างเดียว ณ ตอนนี้ผมกำลังหา Solution ที่ตอบสนอง Need ดังกล่าวของผม ผมหาได้ 2 Solution คือ

1. Smart TV + Airport Time Capsule + Apple TV + Macbook Pro

- ไม่แน่ใจว่า Smart TV อ่านข้อมูลได้จาก Time Capsule เลยหรือเปล่า หรือต้อง Airplay จาก iPhone อีกที

- ชอบตรงที่สามารถ Backup ข้อมูลจากคอมได้ด้วย :)

- ไม่สามารถเปิดดาวน์โหลดได้ตลอดเวลา

2. Smart TV + HD Player + Ext. HDD + Macbook Pro

-  ชอบตรงที่สามารถเปิดดาวน์โหลดได้ตลอดเวลา

- ราคาไม่แพงเท่าไหร่

อยากให้ช่วยแนะนำ หรือถ้ามี Solution อื่นที่ดีกว่า ประหยัดกว่า แนะนำได้นะครับ ขอบคุณครับ

Smart TV + Airport Time Capsule+Mac Mini 

จบได้ครบทุกอย่างเลยครับ

Smart TV + Airport Time Capsule+Mac Mini 

จบได้ครบทุกอย่างเลยครับ

โหว cost จะสูงไปมะคับ ^^

Smart Tv + Airport Extreme + Apple Tv + NAS Server +MacBook Pro  ครบทุกอารมณ์ แน่นอน (ตามแบบที่ใช้ในชีวิตประจำวัน ^^)

เอาแบบ บ้านๆ ตามมีตามเกิดบ้านผมนะคับ 

ผมมีแค่ LG Smart TV + wireless router (เน่าๆ) + Macbook Pro + iPhone + Blu-Ray Player , Home Theater

ถ้าจะดูหนังฟังเพลงแบบไร้สาย ก็จะ Stream โดยใช้ฟีเจอร์ของแอพ Youtube นะครับโดยที่ให้ iPhone กับ TV Pair กันไว้ก่อนแล้วก็ Stream ผ่าน Wireless คล้ายๆ AppleTV

แต่มันก็มีข้อจำกัดเล็กน้อยครับก็คือถ้า Traffic ในบ้านเราเยอะๆเนี่ยเราก็จะ Stram 1080p ได้บ้างไม่ได้บ้าง

ส่วนดูหนัง hi-def ผมว่าดูจากแผ่นหรือจิ้ม USB ไปที่ตัวเครื่องเล่นเลยน่าจะชัดแจ๋วกว่าผ่านเครือข่ายนะครับ ไม่ต้องรอ buffer ให้เสียอารมณ์

ส่วนถ้าจะทำงานหรือโชว์ Slide ภาพหรืออะไรทำนองนี้ก็ต่อ Dock ออกจอเลยคับ ชัดแจ๋ว

สรุปก็ Happy ในแบบตามมีตามเกิดครับ 555

ปล.ลืมบอกไปว่าถ้าขี้เกียดให้ Device กับ TV Pair กันก็ลองโหลดแอพ iMediaShared นะครับ ลองหาข้อมูลจากเว็บได้เลยครับ http://www.imediashare.tv มีทั้ง version.lite และ Full ครับ แอพนี้สามารถยิงขึ้นหน้าจอได้เลยประมาณเทคโนโลยี DLNA ครับไม่ต้อง Pair กันเพียงแค่อยู่ในเครือข่ายเดียวกันก็พอ

ถ้าเราใช้ smart tv อ่านไฟล์จาก time capsule เลยได้ไหมครับ

Smart TV เมื่อยมือนะครับ ได้ลองรึยัง

ผมใช้แบบนี้อยู่ครับ. Tv + nas + Hd player + home theater ทำอะไรได้เยอะกว่าครับ

สงสัยว่า  nas นี่มันทำงานยังไงครับ และราคาเท่าไหร่

สงสัยว่า  nas นี่มันทำงานยังไงครับ และราคาเท่าไหร่

NAS Server คือ Server ส่วนตัวครับ การทำงานมันเป็นแบบมัลติมีเดีย ความสามารถ มันมีหลายๆ ด้านแล้วแต่เราเลือกใช้ครับ มีราคาตั้งแต่หลักพัน ถึง แสน ที่ผมใช้คือ Synology DS213J อะครับตัวล่ะ 7XXX กว่าๆ นี้แหละครับ มีฟังชั่นการใช้งานนี้ ครบเลย ทีเดียว ^^ ยังไงลองศึกษาก่อนนะครับ

• Like 1

HD player + NAS เหมาะกับคนโสดครับ

Blu-ray คนอื่นๆในบ้านใช้งานเองได้ครับ

http://www.htg2.net

ผมเพิ่งซื้อ Smart TV มาใหม่ และอยากเอาไว้ดูหนัง ฟังเพลง ทำงานต่างๆ ซึ่งปกติผมจะทำทุกอย่างผ่าน Macbook Pro บางครั้งก็อยากทำงานไปดูทีวีจอใหญ่ๆไปด้วย :P และบางครั้งก็ไม่อยากเปิดคอมอยากดูทีวีอย่างเดียว ณ ตอนนี้ผมกำลังหา Solution ที่ตอบสนอง Need ดังกล่าวของผม ผมหาได้ 2 Solution คือ

1. Smart TV + Airport Time Capsule + Apple TV + Macbook Pro

- ไม่แน่ใจว่า Smart TV อ่านข้อมูลได้จาก Time Capsule เลยหรือเปล่า หรือต้อง Airplay จาก iPhone อีกที

- ชอบตรงที่สามารถ Backup ข้อมูลจากคอมได้ด้วย :)

- ไม่สามารถเปิดดาวน์โหลดได้ตลอดเวลา

2. Smart TV + HD Player + Ext. HDD + Macbook Pro

-  ชอบตรงที่สามารถเปิดดาวน์โหลดได้ตลอดเวลา

- ราคาไม่แพงเท่าไหร่

อยากให้ช่วยแนะนำ หรือถ้ามี Solution อื่นที่ดีกว่า ประหยัดกว่า แนะนำได้นะครับ ขอบคุณครับ

ผมใช้ตามข้อ 1 ครับ ใช้Apple tv รับไฟล์จากmacbook ผ่านแอปได้ตามนี้ครับ ตั้แต่ คหที่ 46ครับ. ลองพิจรณาดูครับ

http://freemac.net/home/topic/13367-review-apple-tv-2012/page-3

ไม่ลอง Raspberry Pi ดูครับ ราคา $35 ลง Raspbmc (เป็น xbmc บน raspberry pi ครับ) แล้ว  เก็บ media ไว้ใน Nas เวลาจะ control raspbmc ก็ทำผ่าน xbmc remote app  ใน iPhone เปิด 1080p สบายครับ ไม่มีกระตุก ถ้า network แรงพอครับ

อีก option ก็ Chromecast ครับ $35 เหมือนกัน ลองอ่านเพิ่มได้ที่นี่ครับ

http://www.google.com/intl/en/chrome/devices/chromecast

Edited by innocent

ผมใช้ตามข้อ 1 ครับ ใช้Apple tv รับไฟล์จากmacbook ผ่านแอปได้ตามนี้ครับ ตั้แต่ คหที่ 46ครับ. ลองพิจรณาดูครับhttp://freemac.net/home/topic/13367-review-apple-tv-2012/page-3

ไม่ทราบว่า ผมสามารถเล่นไฟล์จาก time capsule ผ่าน iphone, ipad ออกทีวีได้เลยไหม และต้องการเล่นไฟล์ .mkv, avi ด้วยโดยไม่ต้องเอาเข้า iTunes หรือต้อง convert ก่อน

ไม่ลอง Raspberry Pi ดูครับ ราคา $35 ลง Raspbmc (เป็น xbmc บน raspberry pi ครับ) แล้ว  เก็บ media ไว้ใน Nas เวลาจะ control raspbmc ก็ทำผ่าน xbmc remote app  ใน iPhone เปิด 1080p สบายครับ ไม่มีกระตุก ถ้า network แรงพอครับ

อีก option ก็ Chromecast ครับ $35 เหมือนกัน ลองอ่านเพิ่มได้ที่นี่ครับ

http://www.google.com/intl/en/chrome/devices/chromecast

ตัวนี้ก็น่าสนใจนะครับ

ไม่ทราบว่า ผมสามารถเล่นไฟล์จาก time capsule ผ่าน iphone, ipad ออกทีวีได้เลยไหม และต้องการเล่นไฟล์ .mkv, avi ด้วยโดยไม่ต้องเอาเข้า iTunes หรือต้อง convert ก่อน

เท่าที่ทราบมีสามวิธีคือ หนึ่ง ผมใช้ext HDD ต่อเข้าiMac ใช้ PLEX ลงimacเป็นSaver สามารถเล่นผ่าน ipad/iphone/AppleTV ได้เลย

สอง ใช้Beamer เปิดในiMacส่งผ่านAppleTV เปิดให้กับTVเลย

ส่วนสามได้เฉพาะAppleTV gen2 เจลเบรคแล้ว แชร์ไฟล์จากiMac/Windows ใช้PlayerในApple TVเปิดได้เลย

โจทย์ของผมคือดูหนัง HD (ฟรี ไม่ต้องเช่าไม่ต้องซื้อ), Youtube, เอา Mac-iPhone-iPad ออกทีวี, ดูถ่ายทอดงานเปิดตัวของ Apple

ของผมมีแค่......

1. TV จอแบน 32' Full HD ของ Samsung Series 6

2. Apple TV Gen 3 (ไว้เล่น AirPlay กับ iPhone,iPad, Mac)

3. Apple Airport Express (เพิ่มความสามารถ wifi เป็นมาตรฐาน n ทำให้หนัง HD เนียนไม่กระตุก)

4. Hi speed internet ADSL 14 เมก ของทรู

5. App "MovieFC" ราคา 20$ บน iPhone5 (มีหนังต่างประเทศทั้งพากย์ไทย, และ Soundtrack ทุกเรื่อง) 

6. App "Series9 HD" ราคา 13$ บน iPad หรือ "Series 9 " บน iPhone ก็ได้ราคาเท่ากัน (ไว้ดูหนัง series ฝรั่งล้วน มีซับไทยทุกเรื่อง)

ไม่ต้องโหลดหนัง ไม่ต้องเปลือง HD ไม่ต้องใช้แมค ไม่ต้องจ่ายค่าเช่า,ซื้อหนัง ผมใช้ iPhone, iPad เปิดสตีมหนังดูสด ๆ 

หรือใครอยากดูหนัง Series ประเทศอื่น ๆ ก็เลือก App. Series 5,6,7,8 เอาครับ

Edited by Chatchawan

ถ้าเราใช้ smart tv อ่านไฟล์จาก time capsule เลยได้ไหมครับ

อย่าครับไม่ work อย่างแรงครับ time capsule ไม่เหมาะกับเก็บข้อมูล อ่านข้อมูลที่แชร์อย่างจริงจัง พา

แฮงค์เอาง่ายๆ NAS ครับที่คุณต้องการ

ลองดูตามนี้เพิ่มข้อมูลครับ

http://freemac.net/home/topic/9769-time-capsule-ทำให้ชีวิตผมกับ-netbook-สนุกขึ้นเป/