Jump to content
Sign in to follow this  
ezy

แกะกล่อง: Belkin Thunderbolt Express Dock

Recommended Posts

เดินหากรอบ iPhone แต่ได้แท่นไว้ใช้กับ MacBook แทนซะงั้น

ในกล่องมี Dock, สายไฟและหม้อแปลง ไม่มีสาย Thunderbolt มาให้

สำหรับพอร์ตที่มีมาให้เพียงพอที่จะทดแทนพอร์ตข้าง MacBook Pro ทั้งหมด มีที่ต้องหมายเหตุตัวโต ๆ ไว้คือ USB 3 ที่ให้มา ไม่ได้มีความเร็วเต็ม 5Gbps แต่ทำความเร็วได้แค่ 2.5Gbps

• Like 12

ได้มาจากไหนครับเนี่ย ผมก็หาอยู่เหมือนกัน

เอามาจาก Paragon ครับ Big Boss มาจัดกล่องเองกับมือเลยทีเดียว (ฮา)

ขอทราบค่าสินสอดหน่อยครับ ^^

โอเคครับ ทราบละ เพิ่งมองเห็นวิดีโอ ราคาแรงใช่เล่น >_<

Edited by SmokyBeacon

ถอยมาแล้วเช่นกันครับ เมื่อวันศุกร์.. 12,900 บาท iStudio หลายๆ สาขาผ่อนได้ครับ (ผมสอยจาก iStudio พระราม 3 ผ่อน 0% 6 เดือนกับ กสิกรไทย) 

สำหรับ macbook pro รุ่นเก่าที่ยังเป็น USB 2.0 ถ้าเสียบ hdd. USB 3.0 เข้ากับ hub ข้อมูลจะวิ่งที่ USB 3.0 เข้าเครื่องเราครับ เร็วปรี๊ดดด

speedtest: http://cl.ly/QlMp

ปล. ไม่มีสาย thunderbolt ให้มา ต้องซื้อเพิ่ม  :thumbdown:

• Like 1

มาดูรุ่นใหม่ครับ :)

http://www.youtube.com/watch?v=4Ez5XF71ZtY

ย้าย Thunderbolt ไปไว้ข้างหน้าแทน 1 รู (จะได้ไม่ต้องอ้อมหลังแบบตัวนี้) เอารูไมค์ออก เพิ่ม HDMI ไม่แน่ใจว่า USB 3 จะเต็ม 5 Gbps ไหม

ตัวเก่าดูดีกว่าแฮะ แต่ราคาโหดไปหน่อย ผมเดาว่าถ้านำเข้ามาน่าจะราวๆ 10,900 บาท แต่อันนี้ราคาแรงมาก

ตัวเก่าดูดีกว่าแฮะ แต่ราคาโหดไปหน่อย ผมเดาว่าถ้านำเข้ามาน่าจะราวๆ 10,900 บาท แต่อันนี้ราคาแรงมาก

ราคาค่าความเสี่ยงเกือบ 1/3 เลยทีเดียว

แต่ถ้า ship เข้ามาเองภาษีก็ไม่น่าต่างจากนี้มากนะครับ

มาดูรุ่นใหม่ครับ :)

http://www.youtube.com/watch?v=4Ez5XF71ZtY

ย้าย Thunderbolt ไปไว้ข้างหน้าแทน 1 รู (จะได้ไม่ต้องอ้อมหลังแบบตัวนี้) เอารูไมค์ออก เพิ่ม HDMI ไม่แน่ใจว่า USB 3 จะเต็ม 5 Gbps ไหม

อันนี้ตัว Prototype แรกสุดนะครับ พอร์ต USB ยังเป็น 2.0 อยู่เลย

ถ้าใครติดตามข่าวอยู่ Dock ตัวนี้จะโดน Revision ไปประมาณ 3 ครั้งนะครับ แรกสุดคือตัวนี้ ตัวที่สองเป็นบอดี้แบบปัจจุบัน แต่จะมีพอร์ต eSATA ให้ด้วย สามารถดูได้จากสติ๊กเกอร์กันรอย มันจะเจาะรูไม่ตรง ส่วนตัวสุดท้ายคือตัวที่ขาย อัพเกรดเป็น USB 3.0 แล้วตัดพอร์ต eSATA ออกครับ

• Like 1

อันนี้ตัว Prototype แรกสุดนะครับ พอร์ต USB ยังเป็น 2.0 อยู่เลย

ถ้าใครติดตามข่าวอยู่ Dock ตัวนี้จะโดน Revision ไปประมาณ 3 ครั้งนะครับ แรกสุดคือตัวนี้ ตัวที่สองเป็นบอดี้แบบปัจจุบัน แต่จะมีพอร์ต eSATA ให้ด้วย สามารถดูได้จากสติ๊กเกอร์กันรอย มันจะเจาะรูไม่ตรง ส่วนตัวสุดท้ายคือตัวที่ขาย อัพเกรดเป็น USB 3.0 แล้วตัดพอร์ต eSATA ออกครับ

อย่างนั้นผมคงพลาดซะแล้ว :)

แต่แอบเสียดายเรื่องรู Thunderbolt นะครับ ผมชอบแบบตัวนี้มากกว่านะ ไม่ต้องอ้อมไปมา

Edited by ezy

อยากได้มั่งงงงง

หรือจะรออันนี้ดีนะ http://www.caldigit.com/thunderboltstation/

แอบคิดว่าอันนี้ถูกกว่านะ แต่ขัดใจตรง USB นี่แหละ น่าจะสลับมาอยู่ด้วยกันหมด แล้วก็น่าจะบอก spec ของ USB ไว้ด้วยว่าได้เต็ม 5Gbps จริงหรือไม่

แอบคิดว่าอันนี้ถูกกว่านะ แต่ขัดใจตรง USB นี่แหละ น่าจะสลับมาอยู่ด้วยกันหมด แล้วก็น่าจะบอก spec ของ USB ไว้ด้วยว่าได้เต็ม 5Gbps จริงหรือไม่

แล้วของ Belkin ตัวนี้วิ่งเต็มมั้ยครับ

แล้วของ Belkin ตัวนี้วิ่งเต็มมั้ยครับ

จากสเปคในเว็บบอกว่าไม่เต็มครับ ผมคงไม่เถียงเขานะ (ฮา) ถ้ากล้ายืนยันว่าไม่เต็มก็คงเป็นไปตามนั้น

ขอบน้ำ :heart:เด้อ ที่เอามาเล่าให้ฟัง อยากได้เหมือนกัน ทว่านึกไม่ออกว่าจะเอามาทำอะไร  :DDDD

...แต่ทำไม จะไปซื้อกรอบ iPhone แล้วได้ตัวนี้มาแทน ราคาคนละเรื่องกันเลยง่ะ  :shock:

ขอบน้ำ :heart:เด้อ ที่เอามาเล่าให้ฟัง อยากได้เหมือนกัน ทว่านึกไม่ออกว่าจะเอามาทำอะไร  :DDDD

...แต่ทำไม จะไปซื้อกรอบ iPhone แล้วได้ตัวนี้มาแทน ราคาคนละเรื่องกันเลยง่ะ  :shock:

มันอยู่ตู้ข้าง ๆ กันครับ (มุมร้าน) เหลือบตาไปเห็น โดนเลยทีเดียว

• Like 1

แจ่มเลยครับ.. ผมกำลังมีปัญหากับสายไฟเป็นกำๆ ที่วางบนโต๊ะนี่อยู่พอดีเลย รูทางซ้ายมีเท่าไร ผมเสียบใช้หมด(2011 ไม่มีรูทางขวาเลย) สงสัยต้องหาไว้มั้งละ ขอบคุณหลายๆเลยครับสำหรับรีวิว

มันสามารถทำให้ต่อจอนอกเพิ่ม 2 จอ ได้รึเปล่าครับ

ทาง TB port to XXX อันนึง แล้วทาง HDMI อีกทางนึง

รวมเป็นต่อจอนอก 2 จอ

มันสามารถทำให้ต่อจอนอกเพิ่ม 2 จอ ได้รึเปล่าครับ

ทาง TB port to XXX อันนึง แล้วทาง HDMI อีกทางนึง

รวมเป็นต่อจอนอก 2 จอ

รู Thunderbolt บนตัวมันไว้ทำ Daisy Chain/ต่อจอ/ต่ออุปกรณ์ นะครับ คือเวลาต่อกับเครื่องคุณก็ใช้ไป 1 แล้วก็จะเหลืออีก 1 ดังนั้นก็ออกจอได้แค่อีก 1 ครับ คงต้องขยับไปใช้ MacBook Pro Retina แทนถ้าอยากต่อจอ 2 จอ (ทาง Mini Display Port, HDMI)

รู Thunderbolt บนตัวมันไว้ทำ Daisy Chain/ต่อจอ/ต่ออุปกรณ์ นะครับ คือเวลาต่อกับเครื่องคุณก็ใช้ไป 1 แล้วก็จะเหลืออีก 1 ดังนั้นก็ออกจอได้แค่อีก 1 ครับ คงต้องขยับไปใช้ MacBook Pro Retina แทนถ้าอยากต่อจอ 2 จอ (ทาง Mini Display Port, HDMI)

อ่อ ผมถามผิดครับ ขอโทษด้วยนะครับ

ตัวที่ผมสงสัยคือตัวนี้

http://www.caldigit.com/thunderboltstation/

ขอบคุณครับ

ขอขุดกระทู้มาสอบถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ แล้ว Hub จาก Thunderbolt display หลังจากเราต่อจอเข้ากับ MBP แล้ว ความเร็วของ USB 2 ที่หลังจอ TBD มันจะดีกว่าต่อตรงเข้า USB2 ของ MBP มั้ยครับ

ตอนนี้ใช้ USB 2 จาก MBP ความเร็วรันทดมาก  :scooter:  ถ้าเสียบแล้วเร็วกว่าเดิมก็น่าสนใจ

เพิ่งสอยมาครับ ถือว่าใช้ได้เลย

ขอขุดกระทู้มาสอบถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ แล้ว Hub จาก Thunderbolt display หลังจากเราต่อจอเข้ากับ MBP แล้ว ความเร็วของ USB 2 ที่หลังจอ TBD มันจะดีกว่าต่อตรงเข้า USB2 ของ MBP มั้ยครับ

ตอนนี้ใช้ USB 2 จาก MBP ความเร็วรันทดมาก  :scooter:  ถ้าเสียบแล้วเร็วกว่าเดิมก็น่าสนใจ

คิดว่าไม่น่าจะเร็วกว่านะ เพราะเป็น USB 2เหมือนกัน

รออยู่ว่าเมื่อไรจะเปลี่ยนเป็น USB 3 ซะที

ซึ่งควรจะเลี่ยนนานแล้ว รึว่าจะมีจอใหม่ออกมาต้อนรับ MacPro ตัวใหม่

แนะนำอีกตัวคือ CalDigit ครับ ถูกกว่า USB วิ่งเต็ม และมี USB Bus Powered มาให้ด้วย

ตัวแทนจำหน่ายในไทยชื่อ Digitron Solution ครับ

หรือไม่ก็สั่งออนไลน์จาก CalDigit ได้เลย ค่าส่ง 50USD ครับ

อ้างอิงรีวิว

The Belkin’s USB 3.0 ports were limited to 2.5Gbps, while the CalDigit features full 5Gbps with UASP (USB attached SCSI) support. We tested each port individually with a USB 3.0 SSD (a 120 GB Samsung 840 EVO inside an Anker USB 3.0 enclosure), and each port provided the same impressive performance, giving us an average of 350 MB/s reads and 320 MB/s writes, the same speeds we attained when the drive was connected to a native USB 3.0 port.
ที่มา http://www.tekrevue.com/caldigit-thunderbolt-station/

An Oyen USB 3.0 enclosure housing a Samsung 830 SSD with ASMedia USB 3.0 chipset (one of the fastest on the market) produced 247 MB/sec writes and 153 MB/sec reads through the Thunderbolt dock connected to my 13" Macbook Pro.

The SSD is a Samsung 830 128GB, in an Oyen Digital MiniPro enclosure, plugged into the CalDigit Thunderbolt Station USB 3.0, which is in turn attached to my 2011 Macmini.

Edited by pd2002