Jump to content
Sign in to follow this  
pinkun

มีใครตั้งใจขาย macbook แล้วไปสอย surface แทนบ้างรึเปล่าครับ

Recommended Posts

พอดีผมได้อ่านรีวิว surface ทั้งตัว rt และตัว pro มาพอสมควร และในเบื้องต้นเห็นว่าตอบโจทย์ด้านการทำงานพื้นฐานของผมทั้งหมด แต่ติดที่ว่า

1. ความชัดหน้าจอของ surface pro หากเทียบกับ macbook pro retina 15 เป็นยังไงบ้างครับ

2. การที่ windows store มีแอ็พให้ซื้อค่อนข้างน้อย ส่งผลกระทบมากน้อยขนาดไหนครับ (กรณีซื้อมาเพื่อทำงานจริงๆ ไม่เล่นเกมส์)

3. ความไหลลื่นของ ie10 เทียบกับ safari เป็นยังไงบ้างครับ ส่วนตัวผมมองว่า safari ให้ประสบการณ์การใช้อินเตอร์เน็ตที่ดีมาก และชอบสุดๆ คือ momentum scrolling ซึ่งไม่แน่ใจว่าใน ie10 มีรึเปล่า

4. touch pad บนคีย์บอร์ดของ surface ใช้งานได้ในระดับไหนครับ เพราะเท่าที่ผมใช้ laptop มา ยังไม่เจอ touch pad ของยี่ห้อไหน เหนือกว่าของ mac เลยครับ

สิ่งที่จะได้คืนมาใน surface ผมมองว่าแน่นอนเลยคือเรื่องเอกสารครับ คราวนี้ถ้ามีเอกสารภาษาไทยก็สามารถส่งให้เพื่อนหรือ print ออกมาได้โดยไม่เพืี้ยนอีกแล้ว การแปลงไฟล์หนังอาจไม่ต้องทำแล้ว เพราะเอาเข้าเครื่องได้โดยตรง 

แต่โดยรวมแล้ว มันแทนที่ได้สมบูรณ์รึเปล่าครับ และมีใครขาย mac เพื่อเอา surface มาใช้งานแบบเต็มๆ บ้างรึเปล่า

ขอบคุณครับ

1. Surface Pro เป็นแค่จอ Full HD ครับ อีกอย่าง Windows 8 ยังไม่รู้วิธีจัดการกับมันได้ดีเท่า OS X ที่สามารถขยับไปใช้ความละเอียดอื่นจนกลายเป็น Retina ได้

2. สำหรับ Surface RT ตัว Windows Store เป็นช่องทางเดียวที่จะหาซอฟท์แวร์มาติดตั้งได้ แต่สำหรับ Surface Pro ก็คือเครื่องปรกติครับ อยากจะติดตั้งโปรแกรมอย่างไรก็ตามสะดวก

3. เข้าใจว่าไม่มี scoll หน่วงแบบ OS X ครับ

4. เขาให้จิ้มจอครับ อย่าไปหวังอะไรกับ Trackpad มาก (เล็กเท่ามดดิ้น)

• Like 2

ยกมือ.... ผมเคยคิดครับ

แต่สุดท้าย ก็ยังคงอยู่กับ MacBook + iPad เหมือนเดิม

ทีแรกตั้งใจจะเอามาแทน iPad

จะได้ไม่ต้องลง BootCamp หรือ Parallels อีกต่อไป

แต่สุดท้ายก็ยังไม่ได้ไป Surface สักที

1. ราคาไม่ได้ถูกกว่า MacBook เท่าไหร่เลย (และแพงกว่า iPad มากๆ)

2. ไม่คิดว่าความสะดวกในการใช้งานจะเหมาะสักเท่าไหร่ เพราะหน้าจอที่พกง่าย

เวลาทำงานเอกสาร เราต้องการหน้าจอที่สะดวกสบายพอสมควร

ในการพิมพ์งาน จัดตาราง หรือการเตรียมนำเสนอต่างๆ

3. เรื่อง App ต่างๆ แน่นอนว่า iPad เค้าทำได้ดีกว่าอยู่แล้ว

สุดท้ายก็ยังแบก MacBook+iPad แต่ก็ไม่แน่นะ ถ้า  Surface Pro ราคาลดลงมามากๆ ก็น่าสนครับ

ขอบคุณมากครับ เพราะไอ้ที่ผมคิดนี่ถอยหลังไม่ได้ซะด้วย เพราะกะจะขาย macbook pro retina แล้วหันไปใช้ surface แทน แต่ได้ยินแบบนี้แล้ว คงต้องชะลอไปก่อนครับ กลัวจะเป็นเพียงแค่ความเห่อโดยที่ได้ลองใช้งานจริงๆ จังๆ ครับ

ไม่เคยคิดว่า windows จะดีกว่า OSX ตรงไหนเลย ตั้งแต่ตอนไม่ได้ใช้Mac แล้ว

เคยคิดแว๊ปนึงครับ.. แต่พอได้จับ.. ก็ล้มเลิกความคิดนั้นไป.. แต่ถ้า Pro ราคาเท่า RT นี่ ป่านนี้ผมคงจะหรอยมาละ..

• Like 1

เคยคิดจะซื้อมาใช้ครับแต่ไม่ได้ขายอะไร

แต่คิดไปคิดมาไม่เอาดีกว่า บวกกับคอมหลานพังเลยต้องMacminiแทน555

ถ้ามันใช้ OSX ได้ ละก็คิดครับ  

แต่ถ้า Windows ยังไงก็ไม่ชอบ  ไม่ใช่มันไม่ดี  ไม่ชอบเฉยๆ

ไปลองถือดูแล้วครับ

ม่ายดีกว่า Code หนักเลย

วางโดยพลัน หันมาขอโทษ iPad เลยครับ

ถ้ามีตัว Pro Retina อยู่ เป็นผมก็ไม่คิดจะย้าย ถึงแม้ว่า MS เค้าจะพยายามออกโฆษณามาถล่มยังไงก็ตามเถอะ

// อยากใช้ windows ด้วย ก็ลงบน Bootcamp เอาครับ 

• Like 1

macbook pro นี่ทำงานได้เยอะ ทนและโหดมากนะครับ เอามาต่อกับ จอดีๆ เล่นได้  2 จอ ใช้ประโยชน์ได้เยอะจริงๆครับ

ตะก่อน เคยคิดว่าอยากมี mac air แต่มาตอนนี้ mac air ไม่อยู่ในหัวเลยครับ ( แต่แฟนก็ซื้อมาน้อ ^^')

Surface ผมให้เทียบกับ Ipad เท่านั้นอ่ะครับ -_-'

• Like 1

เคยคิดแบบ จขกท เหมือนกันครับ. แต่ windows rt ตอบโจทย์ไม่หมดครับ แค่เวลาในการใช้ก็หมดแล้วละครับ. ถ้าเป็นอุปกรณ์พกพาต้องทำงานได้ 10 ชั่วโมง เช่นเดียวกับไอแพดหรือ MBA 13"ได้ 12ชั่วโมง อันนี้ถูกใจสุดๆแต่ขาดแค่สเปค แรงน้อยไปหน่อย

เป็นผม ผมขายแล้วซื้อ MBA ครับ ถ้าบอกว่า MBPr เกินความต้องการนะครับ

• Like 1

มันคนละประเภท เทียบกับไม่ได้หรอก  ถ้าต้องการใช้ Windows ก็ลงผ่าน Bootcamp เอาก็ได้ครับ

ผมว่า Surface RT มันไม่ได้มีดีถึงขนาดนั้น 

จริงๆ แล้ว มันคนละแนวคิดกับของ apple ทีเดียว apple ต้องการแบ่ง segment แยกกันชัดเจน pro, mobile desktop แต่ windows จะทำตรงกันข้าม คือเอาทุกอย่างมารวมกัน

จริงๆ แล้ว มันคนละแนวคิดกับของ apple ทีเดียว apple ต้องการแบ่ง segment แยกกันชัดเจน pro, mobile desktop แต่ windows จะทำตรงกันข้าม คือเอาทุกอย่างมารวมกัน

ตามที่อ่านหนังสือชีวประวัติจ๊อบมา 

ยุคก่อนๆจ๊อบเข้ามาบริหารนี่ ผลิตภัณฑ์แอปเปิ้ลซอยย่อยมากกว่านี้อีกนะครับ

ตอนนี้ถือว่าเป็นแนวคิดที่ค่อนข้างสร้างความเหมาะสมในแต่ละการใช้งานแล้วล่ะครับ 

คือ นอกบ้านหรือในบ้าน "ใช้งานหนักๆหรือใช้งานเบาๆ"

ผมก็เห็นด้วยนะ เพราะเห็นในโฆษณาของ Ms เค้าชอบเอา Surface มาข่ม iPad ตลอด ทั้งๆ ที่มันเป็นสินค้าคนละชนิดกัน ถ้าให้ดี Surface ควรเจอกับ MBA ซะมากกว่า

ที่ว่าดีๆอย่าง SS 10.1 ของน้องผมมันเลิกใช้แล้วบ่นว่าอยากได้ ipad -_-'