Jump to content
tum

กระทู้รับแจ้งปัญหาการใช้งานระบบใหม่ [กระทู้นี้เท่านั้น อย่าตั้งใหม่นะครับ]

Recommended Posts

สำหรับท่านที่ใช้งานแล้ว

พบปัญหาในจุดใดก็ตาม ขอความกรุณา แจ้งปัญหาที่พบ ในกระทู้นี้เท่านั้นนะครับ

อย่าตั้งใหม่นะครับ เดี๋ยวพวกผมหาไม่เจอกันครับ

ขอบพระคุณมากครับ รักนะจุ๊บๆ

• Like 1

พบ Bug ระบบครับ

ถ้าในกระทู้นั้นๆ มีการใส่ลิงก์ หลายๆ ลิงก์ แล้วครอบด้วย List อีกที (มี • นำหน้า) เช่นกระทู้

อัพเดทกัน Safari 5.0.3, Bootcamp 3.2 และ Mid 2010 MackBooks Firmware Update 2.0

Apple เปิดตัวชุดอัพเดทแก้ไขปัญหาต่างๆ และระบบความปลอดภัยสำหรับ Snow Leopard

ยินดีต้อนรับสู่ระบบใหม่ของ Freemac ครับ [ปัญหาที่อาจพบ]

ถ้าทำเป็นแบบนี้ จะทำให้ Edit กระทู้นี้ไม่ได้

หลังโพสต์แล้ว จะ Edit ไม่ได้ ระบบจะฟ้องให้ใส่ Post เข้าไปก่อน ทั้งๆ ที่มีข้อมูลอยู่

พอเอาออกจาก List ก็หายเลย

จะ Report ไปให้ทาง IPB ครับ เพื่อออก Patch แก้ไขต่อไป

ปัญหาแก้ไขแล้ว หลัง Update 3.1.4

Edited by tum
ปัญหาแก้ไขแล้ว หลัง Update 3.1.4

อ้า...เจอเหมือนกัน

เป็นเฉพาะเวลาที่เราเปิด WYSIWYG Editor หนะครับท่าน

ถ้าเป็นอีกแบบ มันแก้ไขได้

:tuzki033:

ยังไม่ทันจะ Report เลย

มันออก 3.1.4 มาแล้ว

ฮืออออออออ ทำไม่ทันแล้ว

วันนึงมี 24 ชั่วโมงเอง

ยังไม่ทันจะ Report เลย

มันออก 3.1.4 มาแล้ว

ฮืออออออออ ทำไม่ทันแล้ว

วันนึงมี 24 ชั่วโมงเอง

ก็อย่าไปวิ่งตามมันซิครับ จะได้ไม่ต้องเหนื่อยมาก ลองอ่านว่ามีอะไรใหม่ แก้ไขปัญหาอะไร หากตรงกับที่เราประสบอยู่ก็ค่อย อัพ

• Like 1

มิมีอะไรมาก..

แค่จะบอกว่า กำลังจะออกไปงาน Freemac.net 8th Anniversary Party แล้วจ้า

เดี๋ยวเจอกันครับ จุ๊บุ..ๆ :tuzki013:

สำหรับตระกูล iOS สวยงามมากครับ แต่ถ้าเข้าจากระบบหน้าต่างนี่จะเข้าส่วน sign in ไม่ได้ครับ

ผมไม่แน่ใจว่า user ท่านอื่นเป็นหรือปล่าว แต่ตรง fast reply ด้านล่างสุดใช้เวลาโหลดนานมาก

ทั้งๆที่เนื้อหาใน board ก็มาหมดแล้ว มันก็เลยเหมือนกับหน้านี้โหลดเท่าไรก็ไม่เสร็จสักทีนะครับ

เท่าที่ผมเจอกับตัวเอง ตอนเข้ามาอ่านคำแถลงการของคุณตั้มนะครับ

เจ้าตัวอักษรสีขาวในแถบพื้นสีเทานี่เวลาอ่านข้อความมากๆหลายๆบรรทัด จ้องไปนานๆแล้วมันจะเกิดภาพลวงตาครับ

พอละสายตาไปทางอื่นนิดนึงแล้วกลับมาจ้องอีกที จะเห็นว่าพื้นฉากหลังสีเทานั้นมันไม่เรียบเสียแล้ว มันเป็นแถบคลื่นขาวสลับเทาเลย

เหมือนที่หลายๆคนคงเคยเล่นจ้องภาพวัตถุสีดำที่เป็นเนคกาทีฟ บนพื้นฉากหลังขาว แล้วพอละสายตาออกไปมองผนังเรียบๆ จะเห็นภาพนั้นติดตาไป

ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านอื่นๆจะเป็นเหมือนผมหรือเปล่านะครับ

หรืออาจเป็นเพราะสายตาผมไม่ค่อยจะดีก็เป็นได้

คือทำงานใช้สายตาหนักมาทั้งวัน พอมาเจอตัวอักษรขาวๆ บนฉากหลังแบบนี้เลยตาลายครับ

หรือพอจะมีวิธีตั้งค่าเป็นแบบส่วนตัว หรือ ธีมอะไรไหมครับ

• Like 2

เท่าที่ผมเจอกับตัวเอง ตอนเข้ามาอ่านคำแถลงการของคุณตั้มนะครับ

เจ้าตัวอักษรสีขาวในแถบพื้นสีเทานี่เวลาอ่านข้อความมากๆหลายๆบรรทัด จ้องไปนานๆแล้วมันจะเกิดภาพลวงตาครับ

พอละสายตาไปทางอื่นนิดนึงแล้วกลับมาจ้องอีกที จะเห็นว่าพื้นฉากหลังสีเทานั้นมันไม่เรียบเสียแล้ว มันเป็นแถบคลื่นขาวสลับเทาเลย

เหมือนที่หลายๆคนคงเคยเล่นจ้องภาพวัตถุสีดำที่เป็นเนคกาทีฟ บนพื้นฉากหลังขาว แล้วพอละสายตาออกไปมองผนังเรียบๆ จะเห็นภาพนั้นติดตาไป

ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านอื่นๆจะเป็นเหมือนผมหรือเปล่านะครับ

หรืออาจเป็นเพราะสายตาผมไม่ค่อยจะดีก็เป็นได้

คือทำงานใช้สายตาหนักมาทั้งวัน พอมาเจอตัวอักษรขาวๆ บนฉากหลังแบบนี้เลยตาลายครับ

หรือพอจะมีวิธีตั้งค่าเป็นแบบส่วนตัว หรือ ธีมอะไรไหมครับ

ลองเปลี่ยนสกิน (ธีม) ดูนะครับ โดนเลื่อนลงไปข้างล่างสุด มองลงไปตรงมุมล่างซ้าย เปลี่ยนจาก Engraved เป็น Magnetic ดูครับ :tuzki016:

Edited by First1993

น่าจะมี section รวม recent topic จากทุก forum นะครับสะดวกดี (เหมือนหน้าแรกของ board เก่า) ^_^

น่าจะมี section รวม recent topic จากทุก forum นะครับสะดวกดี (เหมือนหน้าแรกของ board เก่า) ^_^

มีครับ

ลองอ่านในห้องประกาศจากเวบอะครับ ผมเขียนไว้แล้ว tuzki-bunny-emoticon-013.gif

• Like 1

ลองเปลี่ยนสกิน (ธีม) ดูนะครับ โดนเลื่อนลงไปข้างล่างสุด มองลงไปตรงมุมล่างซ้าย เปลี่ยนจาก Engraved เป็น Magnetic ดูครับ :tuzki016:

theme Magnetic ก็ไม่ค่อยตอบสนองสักเท่าไรครับ การวางตำแหน่ง Block ต่างๆ ดูแล้วยิ่ง งง

อยากได้ theme สว่างๆ หน่อยครับ ผมมันแก่แล้ว แต่หัวใจยังเด็กอยู่

http://www.youtube.com/watch?v=glyKV6uramg

ไม่ใช่ปัญหานะครับ แต่...ใน Profile -> Other information น่าจะมีช่องสำหรับ iPad รึปล่าวครับ แม้จะยังไม่ขายเป็นทางการ แต่หลายคนก็มีแล้ว ถ้ามี ไม่รู้จะใส่ในช่องไหนดี Mac? iPhone? iPod? ก็รู้สึกว่าไม่ใช่นะครับ เผื่อคนอื่นนะ ผมยังไม่มีเลย รออยู่ ไม่ได้รอขายใน store ไทยนะ รอเก็บตังค์ :tuzki027:

Edited by BitBucket
  • Like 1

สำหรับตระกูล iOS สวยงามมากครับ แต่ถ้าเข้าจากระบบหน้าต่างนี่จะเข้าส่วน sign in ไม่ได้ครับ

ขอทราบ Browser และ OS ครับ

แล้วก็ตำแหน่ง Sign in ด้วยครับ

ตรง Ajax pop-up หรือว่าหน้า login

แล้วก็ login ปกติ หรือผ่าน Facebook / Twitter ครับ

ผมไม่แน่ใจว่า user ท่านอื่นเป็นหรือปล่าว แต่ตรง fast reply ด้านล่างสุดใช้เวลาโหลดนานมาก

ทั้งๆที่เนื้อหาใน board ก็มาหมดแล้ว มันก็เลยเหมือนกับหน้านี้โหลดเท่าไรก็ไม่เสร็จสักทีนะครับ

ขอทราบ Browser / OS ด้วยครับ

ผมใช้บน 10.6 / Safari / Chrome / FF ยังไม่พบปัญหานี้ครับ

ไม่ใช่ปัญหานะครับ แต่...ใน Profile -> Other information น่าจะมีช่องสำหรับ iPad รึปล่าวครับ แม้จะยังไม่ขายเป็นทางการ แต่หลายคนก็มีแล้ว ถ้ามี ไม่รู้จะใส่ในช่องไหนดี Mac? iPhone? iPod? ก็รู้สึกว่าไม่ใช่นะครับ เผื่อคนอื่นนะ ผมยังไม่มีเลย รออยู่ ไม่ได้รอขายใน store ไทยนะ รอเก็บตังค์ :tuzki027:

เดี๋ยวเพิ่มให้ครับ

ผมคิดว่า Resent Topic มันน้อยเกินไปน่ะครับ น่าจะเพิ่มให้เท่าเดิมครับพี่ เผื่อเรื่องอืนๆที่น่าสนใจจะได้เข้าไปดูด้วยครับ

1. ผมหา search กระทู้ไม่เจอครับ ไม่รู้ว่าอยู่ตรงใหน

2. มีหลายห้อง (forum) เหลือเกิน ถ้าคิดว่าดีแล้ว อยากให้มี option ดูหลายๆห้องในหน้าเดียวด้วยได้ใหมครับ เพื่อจะได้ 1)add rss ไม่ต้องเยอะ จะเอามาอ่าน 2)ไม่ต้อเปิดหลายๆหน้า อยากดูบางอย่าง แต่มันแยกกัน ขี้เกียจเปิดหลายหน้ามาหา 3)คนที่ชอบบางเรื่องก็แยกหน้าอ่านได้ คนที่ชอบทั้งหมด ก็รวมอ่านได้ แบบ pantip.com หงะ อย่างเช่น หัวข้อ MAC มีห้อง Mac Hardware , Mac OS & Software จะเลือกดูทั้งหัวข้อ MAC เลยก็มีกระทู้ ทั้งสองห้อง หรือจะแยกห้องดูก็ได้ อันนี้ทำได้อยู่แล้วหรือเปล่าไม่รู้ เพราะ ยังหาที่กดไม่เจอครับ ตอนนี้ แยกเข้าดูแต่ละห้องอยู่

3. หาที่ add RSS กระทู้ใหม่ๆ ที่ตั้งขึ้น แบบเวปเดิม ผม add ตรงกระดานข่าว ที่อยู่หน้าแรกเลย นั้นเวปใหม่ผมหาไม่เจอครับ ไม่รู้ add ตรงใหน

Edited by nQuantum
  • Like 1

ขอทราบ Browser / OS ด้วยครับ

ผมใช้บน 10.6 / Safari / Chrome / FF ยังไม่พบปัญหานี้ครับ

ลองใช้ทั้ง Safari 5.0.3 และ Firefox 3.0.11

OS 10.6.5 Macbook Alu ครับ

มันจะไปค้างตรงคำว่า Tweet ด้านล่างพอดี ประมาณ 2-3 นาที ส่วนที่เหลือถึงจะตามมา

ไม่แน่ว่า ผมเล่นมาจากเมืองจีน มัน block อะไรเกี่ยวกับ facebook tweeter หรือปล่าวหว่า :(

ทำไมเวลาผมเปิดใน iPhone ผมเลือก full version แล้วผมกลับไปเป็น iOS version ยังไงอ่ะครับ

รู้สึกดีขี้นเยอะ ขอบคุณครับ

ทดลองแล้วรู้สึก อ่านสบายขึ้นครับ

ขอบคุณมากๆ เลยครับ

และขอเป็นกำลังใจและชื่นชม ให้ทุกๆท่านที่ร่วมกันพัฒนาสิ่งดีๆให้กับสังคมครับ

พี่ Tum ครับ ผมล๊อกอินจากเครื่องที่เป็น Windows. ด้วย IE8. ตรงลิ้งสำหรับ Sign in นี่กดแล้วมันจะไม่เกิดอะไรขึ้นเลยละครับ

<< Update ล่าสุดครับ เป็นที่ความฉลาดน้อยของผมเอง ตอนนี้ Login ได้เรียบร้อยแล้วครับ ขออภัยที่ทำให้ต้อง งง กับผมไปด้วย

Edited by Pondper

theme Magnetic ก็ไม่ค่อยตอบสนองสักเท่าไรครับ การวางตำแหน่ง Block ต่างๆ ดูแล้วยิ่ง งง

อยากได้ theme สว่างๆ หน่อยครับ ผมมันแก่แล้ว แต่หัวใจยังเด็กอยู่

http://www.youtube.com/watch?v=glyKV6uramg

ถ้าอย่างงั้น ลองใช้วิธีนี้ดูนะครับ

เปิด Safari แล้วกด Command + , จากนั้นไปที่ Advanced แล้วติ๊กถูกที่ Show Develop menu in menu bar

จะมีเมนู Develop ขึ้นมา ให้คลิกเลยครับ แล้วเลือก User Agent > Mobile Safari อันไหนก็ได้ครับ แล้วลองดูว่าถูกใจไหม

1. ผมหา search กระทู้ไม่เจอครับ ไม่รู้ว่าอยู่ตรงใหน

2. มีหลายห้อง (forum) เหลือเกิน ถ้าคิดว่าดีแล้ว อยากให้มี option ดูหลายๆห้องในหน้าเดียวด้วยได้ใหมครับ เพื่อจะได้ 1)add rss ไม่ต้องเยอะ จะเอามาอ่าน 2)ไม่ต้อเปิดหลายๆหน้า อยากดูบางอย่าง แต่มันแยกกัน ขี้เกียจเปิดหลายหน้ามาหา 3)คนที่ชอบบางเรื่องก็แยกหน้าอ่านได้ คนที่ชอบทั้งหมด ก็รวมอ่านได้ แบบ pantip.com หงะ อย่างเช่น หัวข้อ MAC มีห้อง Mac Hardware , Mac OS & Software จะเลือกดูทั้งหัวข้อ MAC เลยก็มีกระทู้ ทั้งสองห้อง หรือจะแยกห้องดูก็ได้ อันนี้ทำได้อยู่แล้วหรือเปล่าไม่รู้ เพราะ ยังหาที่กดไม่เจอครับ ตอนนี้ แยกเข้าดูแต่ละห้องอยู่

3. หาที่ add RSS กระทู้ใหม่ๆ ที่ตั้งขึ้น แบบเวปเดิม ผม add ตรงกระดานข่าว ที่อยู่หน้าแรกเลย นั้นเวปใหม่ผมหาไม่เจอครับ ไม่รู้ add ตรงใหน

ข้อ 1 เลื่อนขึ้นไปข้างบน ด้านล่างคำว่า Sign Out จะมีรูปแว่นขยายอยู่ครับ คลิกแล้วค้นหาได้เลย

ข้อ 2 อ่านได้จากนี้เลยครับ http://freemac.net/home/index.php?/topic/145-%e0%b8%a3%e0%b8%b9%e0%b9%89%e0%b8%ab%e0%b8%a3%e0%b8%b7%e0%b8%ad%e0%b9%84%e0%b8%a1%e0%b9%88-%e0%b9%80%e0%b8%81%e0%b8%b5%e0%b9%88%e0%b8%a2%e0%b8%a7%e0%b8%81%e0%b8%b1%e0%b8%9a-new-freemacnet/page__view__findpost__p__587

ข้อ 3 อันนี้ต้องรอให้คุณตั้มเปิดใช้งาน RSS Export Manager ครับ ถึงจะใช้งานได้

เพิ่งเห็นซ้ายมือของตัวเอง

มี WARN STATUS

ผมไปจิ้มอะไรผิดหรือเปล่านะ

:tuzki034:

เพิ่งเห็นซ้ายมือของตัวเอง

มี WARN STATUS

ผมไปจิ้มอะไรผิดหรือเปล่านะ

:tuzki034:

มันมีอยู่แล้วครับ ไม่ต้องกลัว :tuzki041: