Jump to content
Sign in to follow this  
aikawa

สอบถามครับ จะซื้อ mba 2013 13 นิ้ว เรื่อง cpu กับเรื่อง เคลม

Recommended Posts

ตอนนี้ในใจจะเพิ่มแรมเป็น 8 gb แต่ลังเลเรื่อง cpu ครับ ว่าควรจะปรับเป็น i7 ดีหรือไม่

งานที่ใช้ก็เอกสารทั่วไป พรีเซน แล้วก็เขียนแอพนิดหน่อยครับ ติดต่อดาต้าเบสเล็กน้อย

ไม่ทำกราฟฟิคหรือวิดีโอเลย

ถ้าซื้อมาแล้วจอมี dead สักสองสามจุดจะเคลมได้ไหมครับ เพราะเห็นว่าเป็นเครื่อง cto แสดงว่าที่ชอปต้องมีเครื่องเดียว

ใครเคยมีประสบการ์บ้างครับ ขอแชร์หน่อยครับ 

ขอบคุณครับ

ผมดูผลทดสอบจากตปท.แล้ว เลิกล้มความคิดที่จะ upgrade จาก i5 เป็น i7 เลย 

ดูจากการใช้งานของท่านแล้ว ผมคิดว่าไม่จำเป็นต้องเพิ่ม เพราะนอกจากจะแพงกว่าแล้ว i7 ยังกินไฟมากกว่า i5 ทำให้ battery standby time ลดลง แถมความแรงของ i7 ตัวนี้ ยังเทียบ macbook pro quad core ไม่ติด ถ้าเน้นแรง ไปเอา mbp เลยครับ 

ผมเรียงลำดับความคุ้มของการ customize macbook air ตามนี้ครับ

1. RAM

2. SSD

3. Apple Protection Plan

4. CPU

ขอบคุณครับ SSD คงไม่เปลี่ยนแล้วครับ ใช้128น่าจะพอ อะไรไม่จำเป็นใส่ ext 

ลืมนึกเรื่อง Apple protection plan ไปเลย ต้องเก็บไว้บ้าง

ครับ 

SSD มาเปลี่ยนทีหลังได้ รอให้ราคามันลดลงกว่านี้สักหน่อย หรือไม่ก็ใช้ SD card แก้ขัดไปก่อนครับ

ปล. ถ้าจะใช้ sd card ผมแนะนำให้พิจารณา minidrive นะครับ มันเป็น adapter แปลง micro sd card ให้เป็น sd card แต่เสียบแล้วไม่เหลือขอบโผล่ออกมา สวย เนียน เรียบ แต่อาจจะต้องสั่งจาก amazon นะครับ

The Niffy Minidrive - http://www.kickstarter.com/projects/1342319572/the-nifty-minidrive

Minidrive - http://www.theminidrive.com/TheMiniDrive.com/Specs.html

Edited by Snapdot

ครับ 

SSD มาเปลี่ยนทีหลังได้ รอให้ราคามันลดลงกว่านี้สักหน่อย หรือไม่ก็ใช้ SD card แก้ขัดไปก่อนครับ

ปล. ถ้าจะใช้ sd card ผมแนะนำให้พิจารณา minidrive นะครับ มันเป็น adapter แปลง micro sd card ให้เป็น sd card แต่เสียบแล้วไม่เหลือขอบโผล่ออกมา สวย เนียน เรียบ แต่อาจจะต้องสั่งจาก amazon นะครับ

The Niffy Minidrive - http://www.kickstarter.com/projects/1342319572/the-nifty-minidrive

Minidrive - http://www.theminidrive.com/TheMiniDrive.com/Specs.html

mba ssd ฝังมาในบอร์ดครับ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด

mba ssd ฝังมาในบอร์ดครับ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด

SSD ใน MacBook Air เปลี่ยนได้นะครับ

SSD ใน MacBook Air เปลี่ยนได้นะครับ

แสดงว่าผมเข้าใจผิดครับ ขออภัย :)

แสดงว่าผมเข้าใจผิดครับ ขออภัย :)

อย่าไปซีเรียสครับ เมื่อก่อนผมก็เข้าใจว่ามันเปลี่ยนไม่ได้อ่ะ จนตอนหลังก่อนซื้อเลยหาข้อมูล

อ่านไปเรื่อยจนมาเจอเว็บงัดแงะทั้งหลายอ่ะครับถึงได้รู้ แต่ราคาเท่าที่ทราบก็แพงเอาเรื่อง T_T

MBA 2013 SSD ของ 3rd party ยังไม่มีนะครับ

เรื่องเปลี่ยนสินค้าถ้าซื้อกับหน้าร้านคุยเงื่อนไขให้ดีก่อนครับ ต้องถามว่าใช้งานอะไรบ้าง ถ้าไม่เยอะเอาส่วนต่าง CPU  ไปกด AppleCare ดีกว่า ส่วน SSD ตอนนี้ยังไม่มีเจ้าไหนทำมาจำหน่าย ถ้าใช้เก็บข้อมูลค่อนข้างเยอะ คิดให้ดีๆเพราะราคาถ้าสั่งศูนย์เฉพาะราคา SSD เกือบเท่ากับราคาที่ซื้อเครื่องใหม่ได้เลย

เพิ่งรู้ว่าแม็คแอร์เปลี่ยน SSD ได้ แล้วถ้าเปลี่ยนเองเครื่องจะไม่มีปัญหากับทาง apple หรอครับ

ตอนนี้ยังสงสัยเรื่อง การขอรับเครื่องใหม่ครับ มีใครเคยเจอเรื่อง dead pixel บ้างไหมครับ

อยากรู้ว่าเคลมได้หรือเปล่า(ต้องกี่จุดขึ้นไป)

Edited by aikawa

เพิ่งรู้ว่าแม็คแอร์เปลี่ยน SSD ได้ แล้วถ้าเปลี่ยนเองเครื่องจะไม่มีปัญหากับทาง apple หรอครับ

ตอนนี้ยังสงสัยเรื่อง การขอรับเครื่องใหม่ครับ มีใครเคยเจอเรื่อง dead pixel บ้างไหมครับ

อยากรู้ว่าเคลมได้หรือเปล่า(ต้องกี่จุดขึ้นไป)

ใช้มายังไม่เจอ dead pixel ครับ ถ้าเปลี่ยน SSD แล้วต้องการเคลมรู้สึกต้องใส่ของเดิมกลับไปครับ

แสดงว่าเราสามารถแกะเปลี่ยน ssd ได้โดยที่ยังอยู่ในประกันของ apple 

แต่ถ้าเกิดเครื่องเรามีปัญหาอยากเคลมก็แค่เปลี่ยน ssd ตัวที่มาจาก apple

กลับเข้าไปก็สามารถเคลมได้แล้วใช่ป่าวครับ

แสดงว่าเราสามารถแกะเปลี่ยน ssd ได้โดยที่ยังอยู่ในประกันของ apple 

แต่ถ้าเกิดเครื่องเรามีปัญหาอยากเคลมก็แค่เปลี่ยน ssd ตัวที่มาจาก apple

กลับเข้าไปก็สามารถเคลมได้แล้วใช่ป่าวครับ

ใช่ครับ

แต่ลายเซ็นต์คุณ poison ใช้ mba corei7 เลยนะครับ 

MBA i7 ถ้าใช้งานเบาจนถึงกลางๆไม่หนักมากๆแบบ render final cut

ใช้ไฟน้อยกว่า i5 นะครับ

อันนี้ยืนยันได้เพราะใช้เองอยู่เลย

ใช้Keynote i7 อยู่ได้นานกว่า i5 ประมาณครึ่ง ชม

แล้วก็การที่เอา i7 dual core ไปเทียบกับ i7 quad core ผมว่ามันเป็นการเทียบที่ไม่ค่อยฉลาดเท่าไรครับ

ถ้าเอา MBA เทียบกับ MBP 13 ที่ใช้ dual core เหมือนกันน่าจะใกล้เคียงกว่า

ส่วนเรื่อง SSD ผมไม่อยาก comment เพราะเคยเปลี่ยนเองอยู่

ผมว่ามันเป็นอะไรที่เปลือง + ไม่ make sense เหมือนสั่งมาเลยมากกว่านะ

แล้วรูปการใช้งานของผม i5 นี่ถือว่าพอไหมครับ หรือต้องเพิ่มเป็น i7 ครับ

แล้วรูปการใช้งานของผม i5 นี่ถือว่าพอไหมครับ หรือต้องเพิ่มเป็น i7 ครับ

i5 เลยครับ นี่ถ้าเค้าทำ i3 มาขายผมว่ายัวเอาอยู่เลย :)

i5 เลยครับ นี่ถ้าเค้าทำ i3 มาขายผมว่ายัวเอาอยู่เลย :)

ขอบคุณครับ