Jump to content

Recommended Posts

ห้าวหาญมารีวิวของไม่ถนัดอีกแล้ว รอบนี้ Samsung Galaxy Note 8.0
อันเนื่องมาจาก iPad 2 ของผมมีอาการ No Sim เป็นระยะๆ จนไม่สามารถใช้งานนอกสถานที่ได้ ส่งผลให้เกิดปัญหากับการทำงานพอสมควร จึงเดินเรื่องขออนุญาตภรรยาซื้อเครื่องใหม่ และด้วยความที่ iPad mini (ที่อยากได้เหลือเกิ๊น) ก็มีข่าวลือเยอะมาก ว่าอาจจะวางแผงในวันที่ 10 ก.ย. นี้ หรือไม่ก็อีกไม่นาน
ประมวลเหตุผลต่างๆ นานาแล้ว หวยมาออกที่ Samsung Galaxy Note 8.0 (ได้ไงฟระ)

เอาน่า เป็นว่าอยากลองใช้ดูมั่งล่ะครับ กับ Android รุ่นโตๆ หน่อย เลยตัดสินใจจับตัวนี้มา

ช่วงนี้มี Promotion ลดราคามั่ง 0% มั่ง อยู่หลายที่เลยทีเดียว

ผมก็ไปจับมาตัวนึง

ลองมาดูกันว่า Note 8.0 กับผม ไปกันได้ดีแค่ไหน
เป็นรีวิวแบบบ้านๆ นะครับ ไม่ลงลึกวัดความแรงอะไรนัก หาอ่านได้เยอะแยะอยู่แล้ว
เอาว่า ถ้าไม่ท่องสเปกไปซื้อมาใช้งานแล้วเป็นไงมั่งดีกว่า

Samsung Galaxy Note 8.0 มาในกล่องสีน้ำตาล ที่พิมพ์รายละเอียดมาเรียบร้อย สวยงาม

Spec ตามนี้ครับ

Screen Shot 2013-08-28 at 1.06.32 PM.jpg

ข้อมูลเพิ่มเติม : http://www.samsung.com/th/support/model/GT-N5100ZWATHL-techspecs

Unboxing
มาแกะกล่องดูกัน
เปิดกล่องมาจะพบ Note 8.0 วางเรียบร้อยอยู่บนสุด

อุปกรณ์ที่มีมาด้วยจะเป็น
• ตัว Samsung Galaxy Note 8.0
• สาย USB
• ปลั๊กชาร์จ
• หูฟัง In Ear
• ชุดครอบหูฟังสำรอง
• คู่มือการใช้งาน

ด้านหน้าเครื่องครับ มีลำโพงดำนบน ช่องเซ็นเซอร์ กล้องหน้า
ปุ่มเมนู ปุ่มโฮม และ Back

ด้านหลังมีกล้อง นูนๆ ขึ้นมา และดูน่าหวาดเสียวเวลาวางเหมือนกันครับ ว่าจะโดนอะไรขูดเลนส์เป็นรอยได้ง่ายอยู่
ตอนนี้ถึงจะใส่เคสไว้ แต่ก็วางคว่ำหน้าเป็นหลักไว้ดีกว่า

ตอนก่อนจะแกะพลาสติกออก จะมีสกรีนบอกไว้ให้ว่า ช่องไหนใส่ Micro SD ช่องไหนใส่ micro SIM

ด้านล่างเป็นช่องเสียบ Micro USB ครับ เป็น USB 2.0 ครับ ถัดมาข้างๆ เป็นลำโพง

มุมขวาล่างเป็นที่เก็บ S-Pen ครับ มีมาตัวเดียวในชุด ไม่มีสำรอง แต่มีอะไหล่ขายครับ

ด้านข้าง มีปุ่ม Volume กับปุ่ม Power อยู่ ข้างๆ เป็นช่อง IR

ด้านบนมีช่องเสียบ Mini Jack สำหรับหูฟัง

ความหนา เท่าที่ได้ลองดู พอๆ กันกับ iPad 2 ครับ

ขนาดเมื่อถืออยู่ในมือครับ ก็ไม่ใหญ่ไม่เล็กเกินไปสำหรับผม

คุณภาพของกล้อง 5 ล้านครับ เอาแค่พอจะถ่ายได้ ไม่ถึงกับจี๊ดจ๊าด แต่ก็พอ Snap เล่นๆ ได้ครับ

20130829_062054.jpg 20130829_062132.jpg

อันนี้เทียบตอนเปิดไฟกับปิดไฟ

20130829_092239.jpg 20130829_092223.jpg

อันนี้รูปจากกล้องหน้า 1.3MP

เปิดเครื่อง

หน้าจอ Lock Screen ที่โผล่มาทักทายก่อนเพื่อนเลย
ทั้งแนวตั้งและแนวนอน

หน้าจอ Home Screen ที่มี Widget บอกเวลา, สภาพอากาศ และผมปรับแต่งเองไปอีกนิดหน่อย

App เค้าก็ไม่ได้มีน้อยนะครับ สำหรับ Android ถึงจะไม่อลังเท่า App Store เรา แต่ App ที่ใช้อยู่ประจำก็มีให้ใช้อยู่ครับ

หน้าตา Play Store

นอกจากนี้แล้วยังมี Samsung Apps ให้อีกด้วย (จริงๆ มันก็เหมือนๆ กันอะแหละ)

หน้า Control Center

จัดการหน้าต่างๆ ได้ง่ายดีครับ

ความสามารถเฉพาะตัว

Note 8.0 มีความสามารถเพิ่มเติมกว่ารุ่นอื่นๆ ในหลายส่วนครับ เช่น

S Pen ใช้สั่งงาน Air View, Easy Clip, Capture ได้เลย
ภาพประกอบทำยาก ขอก็อปมาจากเวบแซมซังเลยแล้วกันนะครับ

Screen Shot 2013-08-29 at 12.18.10 PM.jpg

Handwriting to text
เขียนเข้าระบบแล้วกลายเป็นตัวอักษรพิมพ์ ภาษาไทย ทำได้ค่อนข้างดีมากเลยครับ

Multi Window
สามารถทำงาน 2 อย่างไปพร้อมๆ กันโดยแบ่งแสดงผลหน้าจอออกเป็น 2 ส่วนครับ

S Note ทำงานได้ดีทีเดียวครับ
ตั้งแต่วาดรูปเล่น

ไปจนถึง Die Cut รูปออกมาทำอะไรอื่นๆ (Easy Clip)

Reading Mode
ระบบจะทำการปรับค่าความสว่างหน้าจอ และโทนสี ให้เหมาะกับการอ่าน

โดยเราจะสามารถกำหนดได้ว่า App ไหน จะให้ใช้ Reading Mode ได้

ถ่ายรูปไม่ชัดนะครับ เอาหน้า Setting ไปดูแทนแล้วกัน

ใช้งานร่วมกับ Mac OS

ต้องยอมรับกันก่อนว่า Note 8.0 ไม่ใช่ iDevices ที่จะใช้งานร่วมกับ iTunes ได้เลย
ดังนั้นความสามารถต่างๆ ที่เราคุ้นเคย มันจะหายไปครับ

แต่ถ้ามองในแง่ที่ว่า สามารถใช้งาน จัดการเครื่อง ก็สามารถทำได้ในระดับหนึ่งครับ
โดย Samsung จะมีโปรแกรมชื่อ Kies มาให้ เพื่อใช้จัดการ Media ต่างๆ เปิดดู SMS, ดู Call Log, ไปจนถึง Update Firmware ได้ด้วย

Screen Shot 2013-08-28 at 1.11.40 PM.jpg

Screen Shot 2013-08-28 at 1.04.12 PM.jpg

Kies สามารถทำงานผ่าน Wi-Fi ได้ด้วย โดยจัดการผ่าน Web Browser ครับ

Screen Shot 2013-08-29 at 10.57.40 AM.jpg

ถ้าไม่ชอบ Kies ก็ต้องเป็นพวกโปรแกรมเสียตังเช่น SyncMate ที่จะช่วยจัดการ Sync ข้อมูลให้

Screen Shot 2013-08-29 at 1.25.33 PM.jpg

แต่ถึงกระนั้น ตัวระบบ Android เอง ก็ช่วยให้คุณสามารถ Sync ข้อมูลต่างๆ ผ่าน Google Account ได้ด้วยอยู่แล้ว

นอกจากนี้ยังใช้ Kies ในการ Backup ได้อีกต่างหาก

Screen Shot 2013-08-28 at 1.04.25 PM.jpg

ใช้งานแทน iOS

แน่ล่ะ ผมต้องลาจาก iPad เป็นการชั่วคราว ทำให้ผมมีปัญหาพอสมควรกับการปรับรูปแบบชีวิตครับ
ผมต้องมานั่งคุ้ยดูว่า จะมีอะไรมาใช้แทนความสะดวกต่างๆ ที่เคยมีให้ใน iOS บ้าง โดยเฉพาะ iCloud

เรื่อง Sync Contact, Calendar อันนี้ไม่ห่วง ใช้ Google Account ก็ได้ ใช้ Kies ก็ได้ ใช้ SyncMate ก็ได้

Find my iPad -> Samsung Dive
เป็นระบบติดตามเครื่องคล้ายกันกับ Find my iPhone บน iOS ครับ ก็แม่นยำดีทีเดียว
เครื่อง Android ยี่ห้ออื่นไม่รู้จะมีหรือเปล่า

Screen Shot 2013-08-29 at 1.21.37 PM.jpg

Documents & Data รวมไปถึง PhotoStream อันนี้ไม่ค่อยชอบ เค้าแถม DropBox 50GB มาให้ใช้ฟรี 2 ปี
จะเอานานกว่านั้นก็ต้องจ่ายเพิ่ม (จะใช้ถึงหรือเปล่าก็ไม่รู้)
แล้วถ้าจะแชร์ไป ก็ต้อง Save แล้ว Copy ไปไว้ใน DropBox
ไม่สามารถเลือก Save เป็น iCloud ได้

Screen Shot 2013-08-29 at 1.40.01 PM.jpg

แต่ไม่สามารถคลิก Share รูปจาก Aperture, iPhoto ไปที่ PhotoStream แล้วไปเปิดดูใน Note 8.0 ได้
(ใครมีแนวทางอื่นแนะนำผมด้วยนะครับ)

ไม่มี iTunes Store ต้องซื้อเพลงบน Mac แล้วค่อย Copy ใส่เครื่องเอา
ส่วนหนังต้องไปใช้บริการของ Samsung Galaxy Showtime แทน

ภาพรวม
ข้อดี
• วัสดุดี ดูคุ้มราคา ประกอบดี
• ลูกเล่นแพรวพราว เยอะมาก จนใช้ไม่หมด เพราะจำได้ไม่หมด
• ชอบตรงที่ใส่ Micro SD ได้ถึง 64GB
• Android ไม่ได้ห่วยเลยนะครับ ใช้งานได้คล่องแคล่วดีมาก
• S Pen ทำงานได้ดีจริงๆ ครับ เกือบๆ จะเหมือนวาดรูปบนกระดาษจริงๆ เลย
• Handwriting to text ทำได้ดีมากครับ เข้าใจที่ผมเขียนมากกว่า 70-80% ทีเดียว
• Air View ก็เวิร์คดีครับ Preview รูป/VDO ให้ดูได้เลย
• Multi Window ช่วยให้วาดรูป สร้างงานง่ายขึ้นจริงครับ ลากวางได้เลย ถ้าจอใหญ่ๆ จะเหมาะมาก
• มี Wi-Fi Direct ทำงานเหมือน Airdrop ได้ครับ แต่เฉพาะบางอุปกรณ์ที่รองรับ
• ใช้งาน USB-OTG ได้ (On The Go) สามารถต่อพ่วงกับอุปกรณ์ได้อีกหลายอย่าง
• โทรออกได้ด้วยนะ

ข้อด้อย
• ไม่มี iCloud (นับมั้ย) มันทำให้ชีวิตยุ่งยากกว่าเดิมอย่างรู้สึกได้ครับ ถึงจะไม่มากนักก็ตาม
• ไม่มี Multi-touch Gesture นี่ ลืมตัวขยุ้มจอบ่อยมากครับ
• ไม่มี Flash บางทีถึงจะไม่ได้ต้องการคุณภาพรูปที่สูง แต่ก็ขอให้ถ่ายติดมั่งสิ มืดๆ นี่ถ่ายยากนะฮะ
• ไม่รองรับ 4G LTE (ตามที่บอกสเปกไว้หน้าเวบ)
• กล้องหลังจะนูนขึ้นมาทำไม

โดยรวมผมว่าราคา 15K โดยประมาณนี่ จัดว่าคุ้มค่านะครับ กับสิ่งที่ได้รับกลับมา
แต่ส่วนตัวที่ใช้ Tablet ตัวแรกก็เป็น iPad แล้ว มือถือก็ iPhone คอมส่วนตัวก็ Mac ทำให้มันตกในเรื่อง “ความเข้ากันได้” ไปหน่อย
ก็เป็นเรื่องธรรมดา ที่ผู้ผลิตแต่ละเจ้า เค้าก็ต้อง “กั๊ก” ความสามารถไว้ขายของของเค้านะครับ

ส่วนเรื่องแถมแพให้ด้วยนี่ เท่าที่ได้หาอ่านจากหลายเวบ เห็นว่า Note Series นี่ เป็น 1 ใน Flagship ของ Samsung โอกาสได้แพแถมก็น่าจะไม่มากนัก แต่ก็คาดว่าคงไม่ได้อัพกันกระจุยกระจายเหมือนฝั่ง iOS แน่ๆ อันนี้ทำใจไว้แล้ว

เห็นหลายๆ เวบ จับ Note 8.0 เปรียบมวยกับ iPad mini ผมคงไม่เปรียบนะครับ
ซื้อมาใช้แล้ว จะไปเปรียบทำไม เดี๋ยวของใหม่ก็ออกอีก เดี๋ยวของเก่าก็พังตาม เป็นเรื่องธรรมชาติ
ตอนนั้นจะซื้ออะไรใช้ก็ค่อยว่า ^_^

เพิ่มเติมเรื่อง Keyboard Layout ครับ ตามที่คุณ u.jea ถามมา

Default Keyboard ของ Note 8.0 จะเป็น Samsung Keyboard ครับ รองรับหลายภาษา

แต่ภาษาไทยไม่ค่อยสวยงามและสะดวกมากนัก แต่ก็พอใช้งานได้ครับ

2013-08-31 14.21.30.jpg

2013-08-31 14.21.52.jpg

แต่ข้อดีคือ สามารถใช้ Voice ได้ และใช้ S Pen เขียนเป็นตัวพิมพ์ (Handwriting to text) ได้เลย

ทำเป็น Keyboard เล็กลอยไปมา หรือ Keyboard แยกฝั่งแบบบน iOS ก็ได้ครับ

แต่ต้องแตะเลือกเอานะครับ จับแยกเลยเหมือน iPad ไม่ได้

2013-08-31 14.29.15.jpg

2013-08-31 14.21.40.jpg

KB 1.jpg

KB 2.jpg

KB 3.jpg

แต่เห็นคนใช้งาน Android หลายคน ไม่ชอบ Keyboard Layout ของ Samsung เยอะเหมือนกัน

ก็เห็นแนะนำให้ใช้ "แม่น แม่น" เป็น Keyboard Layout ที่มีให้โหลดฟรีใน Play Store ครับ

หน้าตาแบบนี้ครับ เรียบๆ ดี ใช้ง่าน

แต่ไม่สามารถใช้งาน Handwriting to text ได้ครับ

2013-08-31 14.28.04.jpg

2013-08-31 14.28.23.jpg

ขอบคุณคำถามจาก u.jea ด้วยครับ ^_^

ดูข้อมูลเพิ่มเติม :
Specification
Samsung Galaxy Note 8.0 Microsite
Samsung Kies
Samsung Dive
Samsung Apps

edit 1 : แก้คำว่า Die Cut ตามคำแนะนำของคุณ hoilodonline // ขอบคุณครับ ^^

edit 2 : เพิ่ม Keyboard Layout ตามคำแนะนำของคุณ u.jea

Edited by tum
แก้คำว่า Die Cut ตามคำแนะนำของคุณ hoilodonline // ขอบคุณครับ ^^
  • Like 16

ขอโทษนะคะคุณตั้ม ที่นี่ freemac.net นะคะ 

review อะไรใช้วิจารณญานด้วย เดี๋ยว webmaster จะไม่พอใจเอา 

เอิ๊ก ๆ 

ปล. อย่าให้เลย ยกให้เมย์ดีก่าพี่  :lol:  :lol:

• Like 8

อยากได้เหมือนกันครับ รีวิวได้เยี่ยมเลย แต่ใจจริงอยากให้ ipad โทรไปมากกว่า

• Like 1

ขอโทษนะคะคุณตั้ม ที่นี่ freemac.net นะคะ 

review อะไรใช้วิจารณญานด้วย เดี๋ยว webmaster จะไม่พอใจเอา 

เอิ๊ก ๆ 

ปล. อย่าให้เลย ยกให้เมย์ดีก่าพี่  :lol:  :lol:

ก็ฟรีแมคไงยะ รีวิวแล้วบอกเลย ใช้กับแมคได้มั้ย โอมั้ย ^_^

อยากได้เหมือนกันครับ รีวิวได้เยี่ยมเลย แต่ใจจริงอยากให้ ipad โทรไปมากกว่า

ขอบคุณครับ ^_^

ผมว่า ที่ลุงเอา ตัวนี้มาใช้ แล้วแกล้งทำ ipad พังนี่ อยากได้ใช้ กับหลบ 

find my friend เมียหรือเปล่าอ่ะ

Edited by path2544
  • Like 1

เรื่อง flash นี่ tablet ฝั่ง apple ก็ไม่มีนา อันนี้หยวน ๆ นะพี่

ส่วนเรื่อง 4G น่าจะเฉพาะรุ่นขายบ้านเรามั้ง อันนี้น่าเสียดาย

• Like 1

โห.. มีรูปผมกับเมียเช็คอินที่ร้านอาหารด้วยอะ ฮ่า ๆ  

IR เอาไว้ทำอะไรอะลุง นึกถึง Beam สมัย Palm OS เลย

• Like 3

Android น่ะต้องเสียเงินซื้อ

ส่วน iDevice เดี๋ยวก็ลุ้นโชคได้อีกล่ะม้างคร้าบ

• Like 1

ผมว่า ที่ลุงเอา ตัวนี้มาใช้ แล้วแกล้งทำ ipad พังนี่ อยากได้ใช้ กับหลบ 

find my friend เมียหรือเปล่าอ่ะ

อู๊ยยยย ไม่ต้องหลบแล้ว ระดับผมน่ะ หิหิหิ

เรื่อง flash นี่ tablet ฝั่ง apple ก็ไม่มีนา อันนี้หยวน ๆ นะพี่

ส่วนเรื่อง 4G น่าจะเฉพาะรุ่นขายบ้านเรามั้ง อันนี้น่าเสียดาย

เสียดายน่ะครับ มันแค่อีกนิดเดียว กล้องก็ปูดออกมาซะขนาดนั้นแล้ว ^^

โห.. มีรูปผมกับเมียเช็คอินที่ร้านอาหารด้วยอะ ฮ่า ๆ  

IR เอาไว้ทำอะไรอะลุง นึกถึง Beam สมัย Palm OS เลย

มี App Remote ครับ ใช้คุมทีวีแซมซังมังครับ ผมก็ยังไม่ได้ลอง

Android น่ะต้องเสียเงินซื้อ ส่วน iDevice เดี๋ยวก็ลุ้นโชคได้อีกล่ะม้างคร้าบ

สมพรปากทีเท้อะ ^_^

พี่ตั้มมือบวมไปนะผมว่า  :lol:

ขอนอกเรื่อง EOS M ใช้งานเป็นยังไงบ้างครับ กำลังลังอยู่เหมือนกันว่าจะสอยมาดีหรือเปล่า

• Like 1

พี่ตั้มมือบวมไปนะผมว่า  :lol:

ขอนอกเรื่อง EOS M ใช้งานเป็นยังไงบ้างครับ กำลังลังอยู่เหมือนกันว่าจะสอยมาดีหรือเปล่า

รูปที่ถ่ายแพ็คช็อตใช้ EOS M ครับ

ผมว่าโอเคเลยนะ มีช้าไปบ้างบางจังหวะ แต่ก็ไม่น่าเกลียดครับ

• Like 1

รูปที่ถ่ายแพ็คช็อตใช้ EOS M ครับ

ผมว่าโอเคเลยนะ มีช้าไปบ้างบางจังหวะ แต่ก็ไม่น่าเกลียดครับ

สงสัยจะได้เสียเงิน 

ขอบคุณครับ ตอนจะซื้อ iPad mini ผมก็เกือบจะลองย้ายย้ายค่ายเหมือนกัน แต่ติดว่าผมจะใช้ steaming pro เลยเลือก iPad mini ขอถามคุณตั้มหน่อยครับ รุ่นนี้แบตหมดเร็วอย่างที่เค้าว่ากันรึเปล่าครับ อีกอย่างนึงคือผมไม่เเคยใช้ android มาก่อนเลยสงสัยว่า ฝั่งนี้เค้าไม่มีแยก app สำหรับ tablet โดยเฉพาะเหมือนของ apple ใช่มั้ยครับ

ขอบคุณครับ ตอนจะซื้อ iPad mini ผมก็เกือบจะลองย้ายย้ายค่ายเหมือนกัน แต่ติดว่าผมจะใช้ steaming pro เลยเลือก iPad mini ขอถามคุณตั้มหน่อยครับ รุ่นนี้แบตหมดเร็วอย่างที่เค้าว่ากันรึเปล่าครับ อีกอย่างนึงคือผมไม่เเคยใช้ android มาก่อนเลยสงสัยว่า ฝั่งนี้เค้าไม่มีแยก app สำหรับ tablet โดยเฉพาะเหมือนของ apple ใช่มั้ยครับ

แบตอยู่ได้ประมาณวันนึงครับ

ใช้สลับไปมากับ Mac ตามปกติครับ มีเปิดเวบบ้าง ดูหนังบ้าง เปิดเพลงในรถบ้าง

ถ้าเทียบกับ iPad 2 ถือว่าซดฮวบๆ เหมือนกันครับ อันนั้นแบตอยู่ได้ 2-3 วัน ถ้าใช้ปกติแบบนี้

แต่ผมเปิดหมดนะครับ 3G, Wi-Fi ไม่อั้นครับ ใช้งานเพลินๆ ขี้เกียจมานั่งเซฟครับ

เรื่อง App คิดว่าเค้าไม่ได้แยกนะครับ พอดีไม่มีมือถือมาเทียบครับ

แต่เหมือนตัว Play Store จะตรวจเครื่องเราด้วย

ถ้า App ไม่รองรับเครื่องเรา ก็จะไม่ขึ้นให้เห็นครับ

• Like 2

kies นี่ sync [OS X] contact / calendar ไม่ได้ใช่ไหมครับ

kies นี่ sync [OS X] contact / calendar ไม่ได้ใช่ไหมครับ

ได้ครับหมอ

แต่ผมไม่ได้เปิด Sync เพราะเดี๋ยวชนกันกับ Google Account ต้องมานั่งไล่ลบอีก >_<

Screen Shot 2013-08-28 at 1.04.28 PM.jpg

• Like 1

ตอนแรกก็คิดเหมือน ลุงตั้ม แหละ แต่สิ่งที่ผมรังเกลียดระบบ Android ก็คือเรื่องของ Contract กับ Calendar ที่ไม่ยอมให้ Sync กับ iCloud สุดท้ายแม้จะรู้ว่า iPad Mini ใหม่กำลังจะมาก แต่ด้วยต้องการอุปกรณ์สำหรับทำงาน ก็เลยจัด iPad Mini มาเล่นสบายตัวไป พอดีได้ส่วนลดมานิดหน่อยเลยจัดให้หายอยากซะ

• Like 1

ไม่โดน 55555 

• Like 1

มาต่ออีกนิด วันนี้ได้ลองต่อ USB OTG กับกล้อง 7D

เลยเอาภาพมาฝากครับ

ข้อมูลจาก : http://dslrcontroller.com

ซื้อ App จาก Play Store ราคาประมาณ 250 บาท

ต่อสาย USB OTG เข้ากับ Note 8.0 แล้ว Control กล้องจากตัว Note 8.0 เลย

คุมได้ทั้งหมด ตั้งแต่ Focus, Speed, F-Stop, WB, Picture Style

ก็เวิร์คดีนะครับ

OTG (1).jpg

• Like 2

Di cut เขียนอย่างถูกต้องว่า Die cut  ^^

ฮ่อ ขอบคุณครับ ^_^

อยากเห็น Layout คีย์บอร์ดอ่ะครับลุง ใช้ยากมั้ย

เคยลองเล่นมือถือแอนดรอยส์เพื่อน เวลาป้อนคำนี่โคตรขัดใจเบย

(รบกวน Capture การใช้งานส่วนนี้เพิ่มไว้หน้าแรกหน่อยสิครับ)

:!tuzki024:

อยากเห็น Layout คีย์บอร์ดอ่ะครับลุง ใช้ยากมั้ย

เคยลองเล่นมือถือแอนดรอยส์เพื่อน เวลาป้อนคำนี่โคตรขัดใจเบย

(รบกวน Capture การใช้งานส่วนนี้เพิ่มไว้หน้าแรกหน่อยสิครับ)

จัดให้ละครับ ^_^

• Like 1

ผมมีปัญหากับแอนดรอย์ (Note II) บ่อยๆ เวลาพิมพ์ภาษาไทย

ตัว บ. กับ ย. ที่อยู่ใกล้กัน พิมพ์ผิดบ่อยมาก ตอนใช้ iOs ไม่ยักจะเป็นแฮะ

:blushing:  :blushing:  :blushing:  :blushing:

นี่ขนาดรีวิวบ้านๆ นะฮะ...

ขอเพิ่มเติมนิดนึงเรื่อง iTunes Sync พวกเพลง หนัง นั่น...บนแอนดรอยด์ผมแนะนำให้ใช้ DoubleTwist ครับ http://www.doubletwist.com/

ใช้งานได้ดีประมาณนึง...พอดีว่าเมื่อปลายปีที่แล้วผมเคยมีโทรศัพท์โซนี่ใช้อยู่ประมาณเดือนนึงเลยได้มีโอกาสลองซื้อ App โน่นนี่นั่นของเขาอยู่หลายแอพ แต่สุดท้ายก็ต้องเขวี้ยงทิ้งด้วยความหงุดหงิดกับ "ความหน่วง" และเรื่องไม่เข้าเรื่องของวิธีคิดแบบแอนดรอยด์ในยุคนั้น เช่น จะลบแอพออกจากเครื่องนั้นเราจะกดนิ้วค้างลงไปที่ตัวแอพไอค่อนตรงๆ อย่างบน iDevice ไม่ได้นะฮะ ต้องเข้าตามตรอกออกตามรูของเค้า คือบางทีกว่าจะงมเข้าไปถึงตัว App List เพื่อกดปุ่ม Uninstall น่ะ...ลืมไปเรียบร้อยแล้วว่า App อันนั้นมันชื่ออะไร (ฮา)

แต่เรื่องนึงที่ยอมรับเลยคือ ผมว่า GPS ของ Android Device ส่วนใหญ่แม่นยำและ "ติด" เร็วมาก... ผมเคยเจอเหตุการณ์การไปปั่นจักรยานแล้วหลงอยู่กลาง Middle of Nowhere เวิ้งว้างกลางราชบุรีมาแล้ว ในขบวนที่ปั่นไปด้วยกันนั้นมีทั้งคนที่ใช้ iphone และ android phone ปรากฏว่าโทรศัพท์แอนดรอยด์สามารถหาพิกัดปัจจุบันได้รวดเร็วมากครับ

ล่าสุด...ผมเพิ่งไปลองใช้และ (แอบ) เซ็ตเครื่องแซมซัง เอสโฟร์ มาแล้วสองครั้ง... พบว่า "ประทับใจมาก" ครับ เรียกว่าเร็ววื๊บๆ เลย...สิ่งที่ติดใจที่สุดก็คือไอ้เจ้า Voice Command กับ Hand Writing Recognition นี่ละครับ สั่งปากเปล่าให้เขียนข้อความหรือเสิร์ชอินเตอร์เน็ตนั้นพลาดน้อยกว่านังสิริตัวดีมาก

ที่สำคัญจอคมชัดมาก (แต่ยังไม่ได้ลองขอเค้าเสียบหูฟังแฮะ...กลัวจะเจอปัญหาเหมือนตอนที่ใช้โซนี่มากเลยฮะ คือ ตอนนี้ผมใช้หูฟัง Marshall Minor เป็นหลักอยู่...ซึ่งขั้วหูฟังของมันทำไว้เฉพาะสำหรับไอโฟน เคยลองเสียบกับเครื่องโซนี่ไออ้อนที่ซื้อมาแล้ว "หนวกสนิท")

ปล. ผมเคยลองใช้ Google App บน iPad ที่บ้านก็พบว่า Voice search ของมันดีกว่าสิริอยู่ดี... ไม่แน่ว่าปลายเดือนนี้ผมอาจต้องตัดสินใจย้ายค่ายไปเพื่อรับการบริการที่ดีกว่าซะแล้ว

• Like 2