Jump to content
Sign in to follow this  
XZeropun

ใช้ Windows บน Macbook Pro

Recommended Posts

สวัสดีครัยทุกคน วันนี้มีข้อสงสัยนิดหน่อยอะครับผม

คือว่าผมใช้ Macbook Pro 13 Ratina ตัวแรกอะครับ  

(ก่อนซื้อพนักงานแนะนำให้ใช้ตัว Air เพราะยังเด็ก แต่ก็ดื้อมาซื้อรุ่นนี้ คิดไปคิดมาน่าจะซื้อตัวธรรมดา เพราะ HDD เยอะ แต่ตอนนั้นนึกว่า 128 GB น่าจะพอ)

ที่นี้ อยากใช้โปรแกรม และ เกม ที่ใช้ใน Windows ได้อะครับ คือตอนนี้ใช้ VMWare อยู่ ใช้ลงใน Extral HDD โปรแกรมก็ใช้ได้ แต่มีกระตุก แต่เกมนี้เบ่นแถบไม่ไหว กระตุกมาก และกินแรมมากๆ กินไป 5 GB เครื่องอืดเลย

ก็เลยอยากลง BootsCamp แต่ไม่รู้ว่าลงใน Extral HDD ได้รึป่าว หรือลงในเครื่องเลย ถ้าลงในเครื่องใช้เนื้อที่เท่าไร และมีวิธีอื่นไหมครับที่จะใช้ Windows ใน Mac

ขอบคุณที่เข้ามาตอบนะครับผม 

ถ้าลงใน bootcamp  แล้วเพื่อจะเล่นเกมอย่างเดียว  สัก   50  GB  ก็น่าจะพอ

ถ้าลงใน bootcamp  แล้วเพื่อจะเล่นเกมอย่างเดียว  สัก   50  GB  ก็น่าจะพอ

มีวิธีอื่นปะครับ เพราะว่าพื้นที่ในเครื่องน้อยมากแค่ 128 GB เอง แล้วถ้าเพิ่มเป็น 256 GB ต้องทำไงอะครับ ประกันจะหมดรึป่าวอะครับ ?

อย่าลืมนะคับ Retina 13 ไม่มีการ์ดจอแยก ถึงจะลงwindowsก็อาจจะเล่นเกมที่ใช้สเปคสูงไม่ได้คับ

อย่าลืมนะคับ Retina 13 ไม่มีการ์ดจอแยก ถึงจะลงwindowsก็อาจจะเล่นเกมที่ใช้สเปคสูงไม่ได้คับ

แล้วถ้าเล่นแค่พวกเกมออนไลน์จะไหวป่ะครับ เช่นพวก mStar Hon Lol PB พวกนี้อะครับ

แล้วถ้าจะเพิ่มแรมกะ SSD ควรเพิ่มที่ไหนดีอะครับ

เรื่องเกมดุจากรายซื้อแล้ว  ยกเลิกโครงการดีกว่าไหม   ความเห็นส่วนตัวนะ

ส่วนเรื่อง  SSD  ถ้ายังอยู่ในประกันก็คงต้องเข้า  istudio  สอบถามดู  แต่ถ้าไม่สนใจเรื่องประกัน  ก็หาซื้อเอาตามร้านได้เลยแล้วให้ร้านที่รับซ้อมหรือขายเกี่ยวกับ  mac   ตามห้าง IT  จัดการให้

ถามกลับนอกเรื่อง  จะเล่นเกมทำไมไม่ซื้อ  windows  แต่แรก   

สำหรับ Retina ไม่สามารถเพิ่มแรมได้คับ แต่SSDผมไม่แน่ใจ ถ้าสามารถเปลี่ยนได้ก็คงมีราคาแพงมาๆๆๆ และถ้าลงwindowsมาเล่นเกมออนไลน่าจะพอไหว แต่ก็ไม่แนะนำให้เล่นนานๆ อีกอย่างHonมีในMacคับ ไม่ต้องลงwindowsก็เล่นได้

สำหรับ Retina ไม่สามารถเพิ่มแรมได้คับ แต่SSDผมไม่แน่ใจ ถ้าสามารถเปลี่ยนได้ก็คงมีราคาแพงมาๆๆๆ และถ้าลงwindowsมาเล่นเกมออนไลน่าจะพอไหว แต่ก็ไม่แนะนำให้เล่นนานๆ อีกอย่างHonมีในMacคับ ไม่ต้องลงwindowsก็เล่นได้

ไปอ่านมาเห็นเขาบอกเปลียนได้อะครับ คือไปเจอของ Kingstone 256 GB ตัวละ 6000 กว่ารับประกัน 3 ปี อยากสอบถามว่า ถ้าจะเปลี่ยน ที่ไหนรับเปลียนบ้างอะครับ ?

เปลี่ยน SSD ไปก็ไม่ได้ทำให้เล่นเกมกระตุกน้อยลงนะครับ ความเห็นส่วนตัว สเปคมันไม่เอื้อต่อการเล่นเกมหนักๆเท่าไหร่นะ ต่อให้เพิ่มแรมเข้าไปอีกก็เถอะ นอกจากปรับสเปคเกมต่ำลงมา ซึ่งผมว่าก็ไม่ได้อรรถรสอีก สำหรับคนที่ใช้แมคเล่นเกมของพีซี แนะนำหาเครื่องไม่แพงมากมาอีกเครื่องสำหรับเล่นเกมดีกว่าคับ

ลองอ่านความเห็นในนี้ดูครับ จากคนที่ใช้ macbook pro เล่นเกม ปัญหาเรื่องความร้อนดูจะเป็นปัญหาหนักเลยทีเดียว ถึงจะไม่ใช่ retina แบบ แต่ผมว่าก็น่าจะออกมาใกล้เคียงไม่ต่างกันมาก

https://forums.heroesofnewerth.com/showthread.php?322145-Game-improvements-(settings-for-MACBOOK-pro-13)