Jump to content
Sign in to follow this  
Oatekung

มีใครใช้ MBP 13" ปี 2009 upgrade OS เป็น moutain Lion แล้วหน่วงบ้าง เปลี่ยนเป็น SSD ช่วยได้มั้ย

Recommended Posts

ตอนนี้ใช้ MBP 13" 2009 อยู่ฮะ แล้ว up os เป็น moutain Lion คือมันเริ่มหน่วงๆ แล้วก็ ไม่แน่ใจว่าเ ป็น ที่ HDD หรือ   CPU มันด๋อย เกินจะ รัน  Moutain lion อ่ะครับ แต่ก้ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ HDD ป่าว

เพราะก็ลงเครื่องใหม่ และก็ Repair disk permission แล้ว ดีขึ้นนิดหน่อยแต่ก็ยังเป็นอยู่

แล้วเปลี่ยน  เป็น SSD จะช่วยได้มั้ยครับ  คือ ถ้าเปลี่ยนเป็น แล้วจบปัญหาก็อาจเปลี่ยน แต่ถ้าเป็นที่ CPU  ก็อาจจะ ซื้อ Mac mini แทนอ่ะครับ  ซื้อจอมารอแว้วว >_<~

ของผมไม่หน่วงนะรุ่นเดียวกันแต่ผมอัพแรมไป 8GB น่าจะช่วยได้ (มั้ง)  ใช้งานปกติมันเหลือแค่ 4GB กว่าๆเอง ถ้าแรมมีแค่ 2 หรือ 4 นี่แย่เลย

mbp 2009 เป็น cpu ตัวไหนครับ

ผมใช้ mid 2010 cpu core2duo ยังอืดๆแล้วครับ ใส่ ssd เร็วขึ้นนิดหน่อยครับ

ของผม MB Pro 15" mid 2009 Ram 8 GB ทำ Fusion Drive ไม่หน่วงครับ ลื่นกว่าเดิม.

รุ่นCore 2 Duo 2.26 Gz ครับ 
ทำ Fusion  drive  คือ เปลี่ยนเป็น SSD + HDD แต่ว่า ถอด dvd ใช่มั้ยครับ

ค่าใช้จ่ายน่าจะประมาณ 1 หมื่น ( SSD 256 +1TB ) ถ้าเปลี่ยน เปลี่ยน Maci mini I7  1TB  มือสอง จะเพิ่มประมาณ  หมื่น สามพัน

สงสัยจะต้องซื้อใหม่แน่เบย  T_T

ใช้งานแบบไหนครับ  จะพอวิเคราะห์ให้ได้ ว่าทางเลือกไหนคุ้มค่ากว่าครับ

ตอบเมล์ กับ , ฟังเพลง ดู youtube ครับ ตอนนี้ส่วนดูหุ้นไปใช้ pc แล้ว บางโปรแกรมมันไม่ support 

ถ้าใจจริงๆๆๆ เลย ต่างกัน  แค่ 3-4 พัน ระหว่าง fusion drive กะ  mac mini มือสอง อาจจะเอา mac mini ครับ  แต่คงรอตัวใหม่ออกก่อน ( แต่ออกแล้วตัวเก่าก็ราคาไม่ค่อยยอมลงหนะสิ )

งั้นลอง SSD ก่อนดูครับ  ยังไม่ต้อง fusion ด้วย  แล้วก็แรมใส่เป็น 8GB เลยครับ

ผมนึกว่าเอาไปทำงานเช่น ตัดต่อวิดีโอ HD หรือ aftereffect แบบนี้ ต้องใจเย็นมากๆครับ ถึงจะไม่หงุดหงิดกับงาน

Ram8Gb แล้วครับ T_T
เปิด Safari +chrome+ Neooffice + open office +Line  Ram จะหมดแล้วครับ T_T

ตัดสินใจยาก แต่ถ้า Mac mini I7 คงไม่เจอปัญหานี้แน่ๆ  -_-'

ผมใช้ Macbook Pro 2009 13" 2.26 GHz Core 2 Duo, Ram 4 GB, HDD SSD 128 GB อยู่ครับ

Mountain Lion ใช้งานได้ลื่นไหลดีนะครับ (ตั้งแต่ก่อนเปลี่ยนมาใช้ SSD แล้วล่ะครับ)

ทำงานทั่วๆไป Safari, Chrome, Office 2011, ดูหนัง ฟังเพลง 

ข้อแตกต่างเมื่อเปลี่ยนมาใช้ SSD คือ

• การเปิดโปรแกรมที่รวดเร็วขึ้น ไม่หน่วงเหมือนตอนใช้ HDD จานหมุน 
  • บูทเครื่อง ปิดเครื่อง เร็วมาก ต่างกันราวกับฟ้ากับเหว

โดยรวมแล้วพอใจครับ ยังไม่คิดเปลี่ยนใหม่

(ตอนนี้แบตเตอรี่เริ่มเสื่อมแล้ว 600 กว่า cycles เก็บไฟได้ 70-80% แต่ก็ยังอยู่ได้ราวๆ 2.5-3 ชม.นะครับ)

ขอบคุณทุกๆท่านครับผม อาจจะเปลี่ยน  เป็น SSD แทนถ้างั้น แสดงว่า  HDD ผมจะไปมากกว่า ปัจจุบัน ก็ใช้ Ext HD เก็บรูป ใน Iphoto อยู่แล้วครับ เหลือที่ 80 gb สบายๆคงไม่ทำ fusion drive ครับถ้าอย่างนั้น เพราะต่อออกจอ dell 29"  อยู่อ่ะจร้า แถมพวกหุ้นก็ใช้แต่ program ใน pc ก็เลยใช้ notebook อีกตัว T_T

ขอบคุณทุกๆท่านครับผม อาจจะเปลี่ยน  เป็น SSD แทนถ้างั้น แสดงว่า  HDD ผมจะไปมากกว่า ปัจจุบัน ก็ใช้ Ext HD เก็บรูป ใน Iphoto อยู่แล้วครับ เหลือที่ 80 gb สบายๆคงไม่ทำ fusion drive ครับถ้าอย่างนั้น เพราะต่อออกจอ dell 29"  อยู่อ่ะจร้า แถมพวกหุ้นก็ใช้แต่ program ใน pc ก็เลยใช้ notebook อีกตัว T_T

ลองเช็คใน system information>Serial ATA>เลือก chip set ที่ต่อกับ hdd อยู่แล้วดูตรง Negotiated link speed ว่าต่อด้วยความเร็วเท่าไหร่ ซึ่งควรจะเป็น 3 Gigabit เพราะถ้าเป็น hdd ของ apple อย่างเครื่องผมเองมันดันต่อแค่ 1.5 Gigabit ซึ่งมันคือ sata1 ทั้งๆที่ตัวเครื่องมันรองรับ 3 Gigabit (Sata2) พอเปลี่ยน hdd ข้างนอกใส่เข้าไปก็เห็นเป็น sata2 รวมถึง ssd ที่เปลี่ยนใส่ไปแล้วด้วยครับ 

ผมใช้ os 10.9 อยู่นะครับ 

ลองเช็คใน system information>Serial ATA>เลือก chip set ที่ต่อกับ hdd อยู่แล้วดูตรง Negotiated link speed ว่าต่อด้วยความเร็วเท่าไหร่ ซึ่งควรจะเป็น 3 Gigabit เพราะถ้าเป็น hdd ของ apple อย่างเครื่องผมเองมันดันต่อแค่ 1.5 Gigabit ซึ่งมันคือ sata1 ทั้งๆที่ตัวเครื่องมันรองรับ 3 Gigabit (Sata2) พอเปลี่ยน hdd ข้างนอกใส่เข้าไปก็เห็นเป็น sata2 รวมถึง ssd ที่เปลี่ยนใส่ไปแล้วด้วยครับ 

attachicon.gifScreen Shot 2013-09-11 at 1.01.24 PM.png

ผมใช้ os 10.9 อยู่นะครับ 

1.5  gb จริงๆ ด้วยครับ ผมต้องเปลี่ยน HDD ถึงจะกลายเป็น 3gb หรอครับ T_T

ถ้าอยากลื่นหัวแตกก็เปลี่ยน SSD ไปเลยครับ

ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกท่านที่มาตอบนะครับ ตอนนี้ 256gb  7000 แพงมั้งอ่ะ SSD  >_<~

ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกท่านที่มาตอบนะครับ ตอนนี้ 256gb  7000 แพงมั้งอ่ะ SSD  >_<~

ถูกกว่าเมื่อก่อนครับ ราคาก็ลงเรื่อยๆแต่อาจช้าหน่อย

อย่างนึงที่ควรทราบคือ SSD ที่ขายตามท้องตลาด ความเร็ว 6Gbps หมดแล้วครับ

แต่พอเราเอามาเสียบ มันจะตันที่เทคโนโลยีในเครื่อง  อย่าง mbp 13"  mid 2010  ของผมก็ตันที่ 3Gbps ครับ

แต่ SSD มันถอดได้ครับ วันนี้คุณซื้อมาคุณบอกว่า ใช้ได้ไม่เต็มสตรีมเลย  แต่มันก็ดีขึ้นนะครับ

วันหน้าเกิดคุณบอกว่า เครื่องนี้มันไม่ไหวละ  ต้องการเครื่องที่เร็วกว่านี้  คุณก็ซื้อเครื่องใหม่  โดยเอา SSD ตัวนี้ไปใช้ได้อย่างสบายใจครับ

เครื่องใหม่ของคุณก็จะใช้งานได้เต็มสตรีมของเทคโนโลยีที่ SSD มันมี เป็นต้นครับ

มีท่านนึง PM มาถามผมเรื่องนี้เหมือนกันครับ

ผมแนะว่า คุณลองติดแค่ SSD ก่อน  แล้ว HDD ที่แถมมา ก็เอาไปทำ ext 2.5" ซะ  หากล่องให้มันใส่ใช้ต่อเป็น usb เก็บงานได้

ถ้าเนื้อที่มันเหลือๆ คุณทำงานได้ไม่อึดอัด คุณจะสบายกับโน๊ตบุ๊คของคุณมากขึ้นครับ  ไม่ใช่แค่มันเร็วขึ้น  แต่คุณไม่ต้องกังวล เวลาจะใช้บนสภาพแบบไหนก็ตาม

เครื่องผมใส่ ssd อย่างเดียว ผมไม่ต้องกลัวตอนเล่นบนรถ โดยเฉพาะรถโดยสารบ้านนอกๆเลยครับ  จะสั่นแค่ไหนมันก็ทำงานได้ดีครับ มันไม่มีจาน เหอๆ

ก็คงตามนั้นครับ ฮะฮะ เล่น Mac Air ของเมียชอบมาก เร็วฝุดๆ 

ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยตอบนะครับ ผมเชื่อว่าทุกท่านคงหลงใหลใน Mac เหมือนกัน และอยากแบ่งปันความรู้สึกดีๆที่มีกับมันให้ท่านอื่น 

(ผมก็พยายามจะช่วยตอบ ถ้าตอบได้นะครับ 555+) ขอบคุณอีกครั้งจ้า ^_^