Jump to content
Sign in to follow this  
paloh

หมดมุขแล้ว หรือ Apple กำลังถอยหลัง

Recommended Posts

ผมเองคงจะอยู่กับ iPhone 5 รุ่นสีลอก (ดำ) ต่อไปอีกซัก 12 เดือน 

ที่ว้าว...คือ M7 coprocesser ซึ่ง มันพร้อมสำหรับ weareable computing ซึ่งเชื่อว่ากำลังทำอยู่ และอาจจะออกขายปลายปีนี้ หรือต้นปีหน้า

ส่วนที่ว้าว...อีกอันหนึ่งคือ การสแกนลายนิ้วมือ Touch ID คงเอาไปใส่ใน iPad mini และ iPad ปกติอยู่แล้ว และมันจะแพร่เข้าไปใน กลุ่ม MacBook หรือไม่ น่าคิด.. ถึงแม้ไม่ใช่เทคโนโลยีใหม่ แต่มันจะประสบความสำเร็จในการใช้งานหรือไม่ และนอกจากจะซื้อสินค้าและบริการจาก Apple แล้ว อุปกรณ์นี้จะทำอะไรได้อีก... 

คงต้องดูสาระและรายละเอียดของการนำเสนอ ไม่ใช่ดูเฉพาะผลิตภัณฑ์โทรศัพท์มือถือที่หลุดออกมาให้เห็นกันมานานหลายเดือน  ซึ่งเบื้องหลังมีเรื่องมากมาย

คิดว่า Apple ไม่ได้ถอยหลัง แต่กำลังเดินหน้าไปเรื่อยๆ อย่างมีทิศทาง แต่ของใหม่ๆ สิ่งใหม่ๆที่ทุกคนอยากเห็น มันต้องรอจังหวะและเวลา ไม่ได้ปล่อยของเด็ด...ได้ทุกปี

Edited by Ishmael
  • Like 6

สำหรับผม กล้องมือถือ ถ่าย 120 fame ได้นี้ หนาวนะครับ เท่ากับ speed ของ RED one camera เลย (ราคากล้อง 1 ล้านบาท) 

Edited by tuk_ka_tan
  • Like 3

มือถือตัน ตั้งแต่ Iphone 4S ละครับ  Iphone 5 แค่ Up กล้องหน้าอย่างเดียว กะยาวขึ้น -_-' ธ่อว ถัง

ในGeneration ถัดๆไปคาดว่าคงให้ของที่ไม่จำเป็น หรืออยากได้มาซักเท่าไร ( จะเอา  สแกนนิ้วไปเพื่อ ? เมียยืมมือถือที ก็ห้ามไม่ได้อยู่ดี โอ้วว )

ถ้าเอาแบบ ที่คนใช้ Iphone แมร่งอยากได้ทุกคนคือ แบต ขอชาร์จอาทิตย์ละครั้งได้มั้ย ??????????

ถ้าเอาแบบ ที่คนใช้ Iphone แมร่งอยากได้ทุกคนคือ แบต ขอชาร์จอาทิตย์ละครั้งได้มั้ย ??????????

เทคโนโลยี่ที่ว่ายังไม่มีอยู่บนโลกนี้ครับ

ถ้าอยากชาร์จอาทิตย์ล่ะครั้งแนะนำใช้ใช้ อาม่าโฟน ครับ

• Like 3

ที่ผมแอบสงสัย และเป็นเรื่องที่ผม wow เมื่อคืน คือ cpu64bit ฮะ :thumbsup:

ที่สงสัยคือ ทำไมมันไม่มีข่าวหลุดมาหว่า พี่ๆพอชี้แนะได้มั๊ยฮะ

เพราะถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ตัวชิพมันก็ผลิตที่จีนไม่ใช่เหรอฮะ 

(คือมันหลุดมาหมดขนาดนั้น แต่ทำไมอันนี้ไม่หลุดมาด้วย)  :chris:

iphone 5c ดู เข้ากับ ios ใหม่ดี มีสีสัน

แต่ผมเล็ง iPad ไว้เพราะคงใช้งานได้เต็มเม็ดเต็มหน่วยส่วนมือถือก็กลับไปพกแบบฟิวเจอร์โฟน(แบบปุ่มกด) เหมือนเดิม หรือ ใช้ แอนดรอยถูกๆต่อไปจนกว่าจะพัง

ถ้าไม่มีข่าวหลุดมาก่อนเหมือนยุค  จ๊อบส์

เปิดตัว มามี iP 5 สี  กับ iP 64 bit  มันไม่ใช่แค่ว้าวนะครับ มัน บูมมมม เลยละ

ผมเฉยๆนะครับ...ดูเพราะ อยากรู้ว่า apple จะเอาอะไรมาลงตลาด ผมเห็น 5C ผมนึกถึง ลูเมี่ย สีต่างๆ เปลี่ยนสีหน้าจอให้เข้ากะเคสเลย?? ส่วน5s คนไทยคงสอยสีทองกันเยอะแน่ๆครับ เห็นพูดถึงสีนี้หลายคนเลย...ที่wow ก็ยังคงเป็นราคาอยู่ดีครับ...เรื่องแสกน ผม ส่วนนึงเห็นด้วยกับคุณ Oatekung นะครับ...เพราะที่เจอส่วนใหญ่??(ทั้งหมด)เครื่อง โน๊ตบุ๊กรึ อื่นๆที่มี แสกนนิ้วมือมา ไม่เห็นมีใครไช้ จริงๆเลยอ่าครับ.. แต่ก็ไม่แน่..อาจจะต้องดูต่อไป.จริงผมว่าบางทีการไช้อูกปรณ์พวกนี้ น่าจะเน้นสะดวก ไช้านง่ายๆนะ ต้องมาคอนแสกน อาจจะดูวุ่นายไป แต่ถ้ากันหายก็อีกเรื่องนึง....ip64bit...มันก็ดีนะครับ แต่จะเห็น ความต่างของมัน ตั้งแต่รุ่นนี้เลยรึเปล่าอ่าครับ??ในระยะยาว ตรงนี้ดีแน่ๆครับ.. ระดับไช้งานอย่างเราๆ ก็อายกเห็น แบตอยู่ได้ นานๆ อยู่แล้วอ่าครับ.เพราะนอกนั้น ก็ไช้งานได้อยู่ จะพกแบตสำรอง .มันก็ดูเยอะไป..ถ้าเป็นไปได้ เพิ่มกำลังแบตให้นานขึ้น อีกซักนิด ผมว่า คนไช้งาน ทั่วๆไปก็น่าจะ wow แล้วนะ....

ที่มันไม่ WoW นี่สงสัยเพราะเฮียจ๊อบแกทำ iphone Classic มาซะล้ำเกิน แล้วมาเจอจอเทพ Retina บน iphone 4 อีก

หลายคนเลยอาจจะหวังมากไป 

ผมมองว่า Apple กำลังขับเคลื่อนเทคโนโลยีให้โลก Mobile Device อีกครั้ง

มือถือ 64-bit ครั้งนี้ทำให้ผมนึกถึงตอนที่แอปเปิลยัด SSD มาใน Laptop รวมถึงคราวที่ใช้จอเรติน่า

แล้วพูดว่า The Next Generation of MacBook 

...

ในอนาคตอันใกล้สมารท์โฟนทั้งหลายก็คง Base on 64-bit

เหมือนกับจอมัลติทัชที่ไอโฟนรุ่นแรกกำเนิดขึ้นและเปลี่ยนโลกของมือถือเข้าสู่ยุคจอสัมผัสอย่างเต็มตัวแบบปัจจุบัน

เรื่องเทคโนโลยี finger print มีมานานแล้วก็จริง แต่อย่าลืมว่าจอสัมผัสก็มีมาเป็นสิบๆปีให้เราจิ้มเล่นกัน

แต่พอมันมาอยู่ในไอโฟน แล้วมันเปลี่ยนโลกมือถือแบบเดิมๆไปตลอดกาล (เว่อร์มั้ย 555)

จนยี่ห้ออื่นระบบอื่นต้องหันมาทำจอสัมผัสกันบ้าง

...

นานาจิตตังครับว่าจะมองมุมไหน คาดหวังกับเรื่องอะไร

=)

• Like 2

มันอาจมาถึงจุดที่เปลี่ยนแปลงอะไรไม่ได้มากแล้วก็ได้ครับ และบริษัทก็ไม่ต้องรีบเข็น Feature ต่างๆออกมาเร็วเกินไป ค่อยๆเก็บกินไป ปีหน้า ปีต่อไป iPhone 6, 6s, 7 ก็ยังต้องทำอยู่

คนที่ต้องพยายามทำให้ผู้บริโภค Wow ได้มากกว่าน่าจะเป็นเบอร์สองที่พยายามเปลี่ยนใจผู้บริโภคให้ย้ายค่าย 

และอย่างที่หลายคนพูด อาการ Wow จะเกิดขึ้นเมื่อเราเซอร์ไพรซ์ แต่นี่มีทั้งการรั่วของข้อมูลออกมาตลอด แม้กระทั่งการจดสิทธิบัตร ทุกอย่างเลยทำให้อาการ Wow ลดน้อยลง

หลุดรายวันซะขนาดนั้น จะเหลืออะไรให้Wow

ผมว่าถ้าสตีป จ๊อป ยังไม่จากไปและเป็นคนที่ถือไอโฟน 5S บนเวทีเมื่อคืนนี้นะ ทุกคนจะ wow เลย

การออกแบบไม่ว้าวเลยครับ ไอโฟนสีนี่มันโนเกียลูเมียมาเลย ส่วนเคสนี่ผมชอบแนวคิดเรื่องการจับคู่สี แต่หน้าตา ไม่ชอบเลย....

แต่เทคโนโลยีไอห้าเอส ผมว้าวนิดๆนะ 

ผมสาวก Mac ครับ

ลองเปิดใจดูทั้ง Google Apple 

จะพบว่า Apple ไม่มีอะไรเจ๋งๆแล้วครับในยุคนี้ 

ทั้ง 5c 5s ไม่ได้ครึ่ง note3 เฮ้อ -*-

Edited by Irrz

ไม่ค่อยจะมีใครพูดถึง M7 เลย

ผมว่านี่ล่ะ wow ตัวจริง

• Like 2

ไม่ค่อยจะมีใครพูดถึง M7 เลย

ผมว่านี่ล่ะ wow ตัวจริง

ใช่ผมเห็นด้วย

ผมว่า 64bit กับ M7 เหมือนเป็นใบเบิกทางให้อะไรบางอย่าง ที่เราจะต้องร้องว๊าวในอนาคตอันใกล้

finger print อาจจะมีบนโน๊ตบุ๊คมานานแล้ว แต่บนมือถือน่าจะได้ใช้บ่อยกว่านะ โดยเฉพาะเรื่องจ่ายเงินเนี่ย เสียดาย NFC ไม่มา ไม่งั้นจะครบกว่านี้

ผมว่าไม่ wow เท่าที่ควร เพราะหลุดมาเยอะเกินไป เยอะกว่าทุกครั้งแล้วแล้วดันถูกเยอะมากซะด้วย

จนทำให้รู้สึกเฉยๆ ผมก็ยังนึกไม่ออกจริงๆ นะ ว่าจะ wow กว่านี้ สำหรับมือถือเครื่องเล็กๆ จะมีอะไรได้อีก

ที่ใช้เพราะ IOS ครับ ตัวเครื่องรองลงมา

ไม่เหมือนบาง OS ที่เหมือนเอา GUI ไปครอบไว้ กระตุกๆ ยังไงพิกล

เห็นของจริงท่านอาจจะ wow ก็ได้ครับ ตอนนี้เราได้แค่เห็น แค่ฟัง ยังไม่ได้จับตัวจริง

มาม่าร้อน ๆ มาแล้วจ้า  :baby:  :baby:  :baby:หิวจุงเบย

• Like 1

มันขึ้นกับว่าความคาดหวังมีมากพอไม่ได้อย่างที่หวังก็เสียความรู้สึก แต่อยากให้มองในเรื่องของความสะดวกตอบโจทย์การใช้งานในชีวิตประจำวันของเราได้มากน้อยแค่ไหน ไม่มีอะไรที่สมบูรณ์แบบหรือว่าดีเต็ม 100% หรอก

เชื่อมั้ย วันศุกร์ก่อนผมเพิ่งเห็นข่าวว่ากำลังพัฒนา ARM ให้เป็น 64 bit 

คืนวันอังคารทำผมงงไปเลย 

• Like 1