Jump to content
Sign in to follow this  
ezy

ทำไมไม่ WOW?

Recommended Posts

เห็นกระทู้เรื่อง WOW ผมก็ขอโฉบตั้งคำถามชวนสนทนาซักอันแล้วกันครับ :)

อะไรเป็นเหตุให้การเปิดตัวผลิตภัณฑ์ในยุคหลัง Jobs มันไม่ WOW? (เปลี่ยนคำนำหน้าคำถามนิดหน่อย)

ลองเสนอเหตุผลแลกเปลี่ยนกันครับ

สำหรับผม เหตุที่ไม่ WOW น่าจะมาจาก

- การติดตามภาพหลุด แล้ว WOW ล้ำหน้าไปก่อน อันนี้ผมมองว่าเป็นเรื่องการบริหารจัดการส่วนบุคคลนะ ตราบใดที่มันไม่หลุดมาจาก Cuppertino ผมถือว่ามันเป็นเรื่องที่พอจะอภัยได้

- ความเจ๋งมันยังไม่ถึงที่สุด อันนี้ผมมองว่าเป็นความคาดหวังว่าอยากให้ผลิตภัณฑ์มีอย่างนั้นอย่างนี้จากของคู่แข่งบ้าง จากสิทธิบัตรบ้าง ฯลฯ ถ้ามองว่ายอมรับการตัดสินใจของ Apple ก็อาจจะพอทำให้ WOW ได้ (แต่อาจจะแอบน้อยใจในบางเรื่อง)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก่อนชม Keynote ถ้าหากพยายามลืมทุกอย่าง ทำตัวเหมือนคนไม่รู้อะไร ผมก็ยังรู้สึกว่ามันยังมีอะไรให้ WOW ได้อยู่นะ

Edited by ezy
  • Like 9

ผมว่ามัน WOW นะสำหรับผมที่ Apple เพิ่ม Chip M7 เพื่อเพิ่มอายุการใช้งานแบตซึ่งผมว่าปัญหาจริงๆในการใช้ iphone คือเรื่องนี้อ่ะ นอกนั้นผมไม่มีปัญหา เกินความจำเป็นสำหรับผม

สำหรับผม คือ รู้สึกสนุกมาก (ขอไม่ใช้คำว่า WOW) ทุกครั้งที่ได้ดู Keynote เปิดตัวผลิตภัณฑ์ใหม่ของ Apple

ตั้งแต่สมัย Steve Jobs จนถึงปัจจุบัน

แต่ละครั้งที่เปิดตัวจะมีเทคโนโลยีใหม่ๆ ให้เรารู้สึกทึ่งเสมอ มากบ้าง น้อยบ้าง ตามวาระ

และโดยส่วนตัวเป็นพวกไม่นิยมบริโภคข่าวลือ, ข่าวหลุด, ข่าวที่ไม่ Official จาก Apple

แม้ว่าช่วงปีสองปีหลัง ข่าวเหล่านั้นมักจะเป็นเรื่องจริงก็ตาม

เพราะรู้สึกว่าจะอะไรกันนักหนา จะรอให้มัน Official ไม่ได้หรือไง (เป็นความเห็นความรู้สึกส่วนตัวของผมนะครับ)

สิบกว่าปีก่อนที่ Nokia เปิดตัว 3310, 8810 (ผลิตภัณฑ์ระดับ WOW ณ พ.ศ. นั้น) ก็ไม่เห็นจะต้องดิ้นรนไปตามหาข่าวลือ ภาพหลุด อะไรกันเลย

ประเด็นคือมันหลุดมากเกินจนไม่มีความตื่นเต้นหลงเหลือ แต่ผมก็ยังตื่นเต้นอยู่เหมือนเดิม

ผมว่า Apple ก็ไม่ได้ถดถอยอะไรนะ ที่ไม่ Wow ก็เพราะข่าวรั่วนั่นแหละ

แอบรู้สึกดีเล็กๆ ตรงที่อ่านเจอมีคนเอ่ยว่า iPhone 5s เป็นรุ่นแรกที่มีระบบอ่านลายนิ้วมือ

แล้วก็มีเสียงแย้งขึ้นมาว่ายี่ห้ออื่นเคยทำมาก่อนแล้ว

เพราะมันหมายความว่าตอนนี้ Apple เป็นเบอร์หนึ่งในการรับรู้ของผู้คนจริงๆ

ฟีเจอร์อะไรที่เด่นๆ ไม่จำเป็นต้องเป็นคนแรกที่ทำออกมาก็เรียกเสียงฮือฮาได้

ไม่เหมือนเมื่อก่อน ที่เวลามีคนเห่อฟีเจอร์ใหม่ๆ ของยี่ห้ออื่น คนใช้แมคก็จะ

คอยแย้งว่า “เฮอะ ในแมคมีมาก่อนตั้งนานแล้วเฟ้ย”

• Like 4

...ปัจุบัน เทคโนโลยีด้านนี้มี ออกมาแข่งกัน เยอะแยะมากมาย .... การจะทำให้ Wow ทุกๆ ฟังชั่น มันก็ไม่ไช่เรื่องง่าย ครับ...มาตรฐานการWow ของคน ก็ ไม่เท่ากัน...เท่าที่ผม ดู มี ok บ้าง ..เฉยๆ บ้าง..เป็น มาตรฐาน อยู่ แล้วครับ..แค่ ..ตอนนี้.. สิ่งที่เห็น มันอาจจะไม่ไช่ สิ่งที่เขา คาดหวัง รึสิ่งที่เขาเผ้ารอ.อยู่ก็ได้ครับ............                         มันต้องเกิดการเปรียบเทียบกะคู่แข่งอยู่แล้วครับ...ถ้า .มองฝั่ง.คู่แข่ง ที่. สามารถ ระดม ความคิด ของใครๆ กะได้ มาใส่..กับ ของ Apple ที่มี ทีมงาน คิดเพื่อนสิ่งนี้โดยเฉพาะ... ..ก็อาจจะ WoW กัน เป็น กลุ่มๆ ไป ครับ..

รู้แค่ว่าฮาร์ดแวร์ของ iPhone 5s มันเป็นมากกว่าเทคโนโลยีครับ ไม่รู้ว่าใช้คำว่า Innovation พอจะถูกมั้ย

• Like 1

รู้แค่ว่าฮาร์ดแวร์ของ iPhone 5s มันเป็นมากกว่าเทคโนโลยีครับ ไม่รู้ว่าใช้คำว่า Innovation พอจะถูกมั้ย

ถ้านับ A7, M7, และ finger print sensor แบบของ 5S 

ผมว่าน่าจะเรียกว่า innovation นะ

• Like 4

ไม่ WOW แต่มาดูกันไหม 

เดี่ยวตามมากันหมด 

A7 64 Bit 

M7

finger print  

และเดาว่า มันจะราคาถูกมากสำหรับ Finger print 

จะมีใครทำ app unlock แบบ biometric สแกนม่านตา มั้ยเนี้ย

เรื่องการปิดเป็นความลับมันยากขึ้นทุกวัน ทุกคนต่างเพิ่มความสามารถในการขุดคุ้ยมากขึ้น ใช้เงินซื้อมากขึ้น แล้ว Apple เองก็จ้างบริษัทอื่นผลิต ถึงแม้จะมีการเซ็น NDA ก็ไม่ได้หมายความว่าจะควบคุมพนักงานระดับล่างที่หิวโหยเรื่องเงินไม่ให้ขายข่าวได้  เชื่อว่าเรื่องข่าวลือ ข่าวหลุด ไม่มีบริษัทไหนต้องการให้ใครรู้ว่าตัวเองกำลังทำอะไรอยู่ 

การเปิดตัวครั้งนี้เป็นครั้งแรกที่ไม่ได้ติดตามในตอนกลางคืน เพิ่งมาดูตอนเช้า ก็ยังสัมผัสได้กับความใส่ใจในผลิตภัณฑ์เหมือนเดิม การเลือกพลาสติก การขึ้นรูปพลาสติก การเลือกสี เคสที่เข้ากัน ความพิถีพิถันในเนื้องาน Touch ID ที่แตกต่างจากที่เคยรู้จัก และอีกหลายๆอย่าง สิ่งหนึ่งที่ชอบมากสำหรับสินค้า Apple คือการเอา  User Experience มาร่วมในการ Design และที่สำคัญ Technology ที่ใส่มา เกือบทั้งหมด (MAP ยังไม่สมบูรณ์) คือใช้ได้จริง มันไม่ใช่แค่มี .....

• Like 1

หลุดเยอะ คาดหวังเยอะ เหมือนดูหนังภาคแรกแบบไม่ได้ตั้งใจไปดูแล้วเกิดสนุกมาก พอภาคสองออกมาก็คาดหวังว่ามันจะต้องสนุก ต่อให้มันสนุกเท่าภาคแรกก็ได้แค่เสมอตัว ไม่wowเลย

ไม่ต้อง wow ก็ได้มั้งครับ 5555+ ใช้เครื่องเก่าจนกว่าแมร่งจะพังก็แค่นั้น :P

WoW WoW  WoW  ไม่มีตังซื้อ เลยต้อง WoW!!!!

มันคือไอโฟนรุ่นแรกเลย ที่ผมรู้สึกอยากได้มากๆ จบ!! 

ถ้าปิดข่าวสนิท

ไอ้ที่เปิดตัวไปเมื่อคืนวาน  หน้าไหนในโลกจะบอกว่า ไม่ WOWWWW

มือถือ 64 Bit

โดยเฉพาะ iPhone 5 สี  ผมว่าชิงหน้าหนึ่งได้สบายๆ   ถึงไม่มีอะไรใหม่ แต่เร้าใจอะ

• Like 1

มันหลุดเยอะเกิ้น แต่ต้องยอมรับว่าเป็นการยกระดับ iPhone อย่างมาก cpu a7 m7 กล้องที่สามารถถ่าน solomotion ได้ และปุ่มสแกน

ถอยหลังกลับไปเมื่องานเปิดตัวก่อนหน้านี้ ไม่ว่าท่านใดเห็น mac pro ก็อึ้งก็ wow กันเป็นแถวๆ เพราะมันไม่มีข่าวหลุดมาให้เห็นเลยคับ

และอีกอย่างที่ทำให้ผม wow ที่สุดในงานนี้คือ แม่งไม่ยอมถ่ายทอดผ่าน apple tv wowสุดๆ

Edited by chasha555

ถ้าลองย้อนกลับไปดูเมื่อก่อนที่ apple เปิดตัว product ช่วงที่ทุกคนร้อง WOW
- ตอน apple เปิดตัว iPhone (รุ่นแรก) คู่แข่งยังไม่มีใครทำเครื่องได้แบบนี้เลย WOW!!!

- ตอน apple เปิดตัว iPad (รุ่นแรก) คู่แข่งยังไม่มีใครทำเครื่องได้แบบนี้เลย WOW!!!

- ตอน apple เปิดตัว iPhone 4 คู่แข่งยังไม่มีใครทำเครื่องได้แบบนี้เลย WOW!!!

** กลายเป็น product ของ apple เป็นที่จับตามอง ใครๆก็อยากเล่นข่าว จึงเป็นที่มาของข่าวหลุดและชิ้นส่วนหลุดต่างๆ ความ WOW ตอนเปิดตัวสินค้าจึงจางหายไป **

หลังจากนั้นคู่แข่งก็พัฒนาและออก product มาในตลาดมากมายนับกันไม่หวาดไม่ไหว แข่งกันใส่ technology มาใน product ของตัวเองจนกลายเป็นเรื่องปกติไปแล้ว สังเกตจากค่ายอื่น มีค่ายไหนที่เปิดตัว product แล้วต้องร้อง WOWWWWW ยาวๆบ้าง (เห็นหลายค่ายเปิดตัวก็มีร้อง WOW บ้าง แต่ยอดขายก็ไม่ WOW ตาม)

ผมว่า 5s มัน wow กว่า 5 นะ

แต่ที่ไม่ wow ก็อาจจะเพราะข่าวหลุดที่มากเกินไป 

แต่น่าแปลกที่ ข่าวมันหลุดเฉพาะ iphone กับ ipad นี่แหละ

ipod, imac, mac pro, mackbook มันมีน้อยกว่าเยอะเลย

เลยไม่แน่ใจว่าเป็นหนึ่งในแผนการตลาด (ตั้งใจให้หลุด) หรือหลุดรอดออกมาจริงๆ

ส่วนเรื่องความคาดหวัง

ผมว่าเทคโนโลยีของสมาร์โฟนทุกวันนี้ ตอบโจทย์กลุ่มลูกค้ากลุ่มใหย่ที่สุดที่เคยชินกับฟีเจอร์โฟนได้แล้ว

สิ่งที่มากกว่านี้ คนส่วนมากยังจินตนาการไม่ออกว่าจะเอาไปใช้ทำอะไร ปรับใช้กับชีวิตตัวเองยังไง

เลยกลายเป็นดูไกลตัว ไม่น่าตื่นเต้น ไม่ wow

สำหรับผมเฉยๆ ครับ ถ้ามีอะไรใหม่ๆ ก็ถือว่าดีไปครับ นับเป็นการเริ่มต้นที่แปลกใหม่และมีเอกลักษณ์เฉพาะตัว

Apple ใช้วิธีการสแกนลายนิ้วมือ ส่วน SS แค่โบกมือผ่านหน้าจอ... ทุกค่ายพยายามที่จะหาจุดขายของตัวเอง

เป็นการต่อสู้กันทางด้านผลิตภัณฑ์ ถ้าเอาข้อดีของทั้งสองค่ายมารวมกันคงจะ Wow สุดๆ เลยครับ ฮ่าๆๆ

ส่วนตัวผม... มาคิดๆ ดูแล้ว น้อง 4S ของผมก็ยังใช้งานได้สบายๆ อยู่ คงไม่มีความจำเป็นอะไรที่จะต้องหาเครื่องใหม่มาใช้งาน

อีกอย่างคือไอโฟนเครื่องนึงสมัยนี้ราคาค่อนข้างสูงจริงๆ ครับ สูสีกับทองคำเลยทีเดียว เผลอๆ จะแพงกว่าทองคำ 1 บาทเสียด้วยซ้ำไป

ฮ่าๆ... คิดอย่างนี้แล้วจะสบายใจครับ ทำให้ความอยากมันลดลง...

แต่ใครใคร่อยากได้มาเป็นเจ้าของก็ซื้อเอาเถิดครับ... แล้วมารีวิวให้ดูบ้างนะครับ...

ข่าวหลุดนี้คือตัวการที่ทำให้ไม่ wow ละครับ

Mac Pro เป็นตัวอย่างที่ดี แต่ที่ wow อาจจะเพราะการออกแบบใหม่หมด เลยทำให้จากไม่มีข่าวมาก่อน ยิ่ง wow ไปกันใหญ่ แทบกรี๊ดแตก (เห็นข่าวหลุดปล่อยแล้วน่าย้ายไปอเมริกาให้หมด iPhone ได้แพงขึ้นอีกแน่เหอๆ)

"Can't innovate anymore, my ass" Phil Shiller

1. ข่าวลือ

2. ความคาดหวัง

3. เทคโนโลยีที่จับต้องยาก (64bit, m7) สองเรื่องนี้ต้องยอมรับกันก่อนว่า end user ไม่เข้าใจฟังแล้วนึกภาพไม่ออกหรอกว่ามันจะเกิด user experience แค่ไหน มันไม่เหมือนการขยายหน้าจอหรืออายุการใช้งานแบตเตอรี่

ส่วนตัวแล้วก็เฉยกับงานรอบนี้นะ เพราะสิ่งที่คาดหวังอย่างให้ app แต่ละตัวมันคุยกันมากกว่านี้เหมือนใน android มันไม่มี

ลอง iOS7 มาทุก beta แล้วก็ไม่คิดว่ามัน wow ตรงไหนสำหรับตัวเอง เรื่อง parallax คือแทบไม่ได้สนใจเลยด้วยดีกว่า

ไม่ได้คาดหวังระดับยิงโฮโลแกรมมาจากจอไอโฟนได้แต่ก็อยากให้ os มันทำอะไรได้มากกว่านี้น่ะแหล่ะ

ผมมองต่างมุมนะครับ

1. Presentation หัวใจหลักมันไม่ตื่นเต้น ถึงจะมีผลิตภัณฑ์ใหม่ Present ไม่ดี ก็ไม่น่าจดจำและกล่าวขวัญถึง

2. All new design.Not minor change.

3. เราจดจำแบรนด์ Apple คือ Jobs เราศรัทธาใน Jobs เเต่กับคนอื่นเราเฉยๆ 

คิดไม่ออกเหมือนกันว่ามันจะ  WOW กว่านี้ได้ยังไง เสียใจแค่ไม่มี nfc ว่าจะจัดมาคู่กับ QX100

ผมว่าที่ไม่ WOW ก็เพราะรูปลักษณ์ภายนอกเหมือนภาพหลุดเราก็ไม่อยากดูต่อ พอมันติดลบแล้วว่ามันไม่เห็นมีอะไรเลยเหมือนที่หลุดออกมาเด๊ะๆทำให้เรามองข้ามส่วนที่ทำให้เรา WOW ไปครับ

อย่างเช่น A7 64 bit , M7 เราก็แทบไม่สนใจเพราะเราคิดเองไปแล้วว่า เฮ้ย มันก็เหมือนที่หลุดๆออกมานิ ไม่เห็นมีไรเลย มันก็เลยทำให้ไม่ตื่นเต้นครับ

แต่สุดท้าย WOW หรือไม่ แต่หน้า Facebook ผมมีแต่ข่าว iPhone5S + iPhone5C ครับ นี่ขนาดไม่ค่อยมีคนสนใจนะเนี่ย