Jump to content
tealarp

ชอบ / ไม่ชอบ อะไรใน iOS 7 (แบบผู้ใช้งาน)

Recommended Posts

อดทนรอตั้งแต่งาน wwdc มาจนถึงวันที่ 18 กย.

สุดท้ายก็ออกมาจนได้ แอบหวังอยู่ลึกๆ ว่าที่ show ในงาน ของจริงจะน่าประทับใจ และก็ลุ้นกับ icon (บางอัน) ที่ตกลงใครเป็นคนออกแบบ?

หลังจากที่ดู keynote (wwdc) คืนวันนั้น ก็คิดว่าตัวจริงน่าจะมีอะไรเปลี่ยนไปเยอะ เพราะที่โชว์เป็น developer preview จนมาถึงงานเปิดตัว iPhone 5c/5s ก็พบว่า อ่าวตกลงมันเหมือนเดิมทุกอย่างเลยนี่นา!?

มาเริ่มกันเลยดีกว่า

ชอบ

- interface look/feel โดยรวมรู้สึกแปลกตาดี ดูสะอาด เหมือนได้ใช้มือถือใหม่ยังไงยังงั้น ดูเข้าที่เข้าทางมากขึ้น transition บางอย่างเพิ่มเข้ามานิดเดียวแต่ทำให้รู้สึกดีขึ้นมาก (ปิด/เปิดเครื่อง แล้วหน้าจอจะค่อยๆ fade) ผมชอบ lock screen กับหน้าตอนมีคนโทรเข้ามาก อันเก่ามันดูมีแถบอะไรบังเต็มไปหมด

- function ต่างๆ ที่น่าจะมี ก็มีสักที (control center) หรือที่มีอยู่ก็ทำให้ดีขึ้นไปอีก (multitask เห็นภาพ screenshot /search ได้จากทุกหน้า / folder ที่ใส่ app ได้หลายหน้า )

- security มากขึ้น (ถ้ามีการ restore เครื่องใหม่ ต้องใส่ apple id ก่อนไม่งั้นไม่ยอมให้ทำ)

- auto update (app) ชอบมาก

- block เบอร์โทรศัพท์ (ได้สักที)

- cover flow กลายเป็น cover tile (music) สวยน้อยลง แต่ใช้งานได้มากกว่าแบบเก่า

- ของที่เพิ่มเข้ามา (wallpaper/ringtone/alert sound) แม้จะดูน้อยนิด พอใช้แล้วมันดูสดใสดี แบบว่าฟังเสียงเดิมๆ มานานกว่า 5 ปี ringtone อาจจะเปลี่ยนเข้าไปได้ แต่เอาเข้าจริงๆ คงไม่มีใครมานั่งตัดเพลงทำ ringtone กันบ่อยๆ หรอกมั้ง ผมเห่อทำอยู่ช่วงนึง

ไม่ชอบ

- performance เครื่องตกลงไปเยอะจนรู้สึกได้ (iPhone5/iPad 4th) ขนาด clean restore แล้วด้วยนะ บางจังหวะก็หน่วงจนกระตุกเลย ใครที่ใช้ iOS4 อาจจะต้องชั่งใจตัวเองดูดีๆ ว่าจะ update ดีรึป่าว (ไม่รู้จะถอยหลังกลับไปใช้ iOS 6 ได้รึป่าว ถ้าไม่ได้ Jailbreak เครื่อง)

- icon ที่เห็นตอนแรกแล้วโคตรตกใจว่า ตกลงจะให้มันหน้าตาแบบนี้จริงๆ หรือ (setting / safari) แต่พอหลังจากมีข่าวออกมาว่า icon ที่อยู่ในงาน wwdc เป็น icon จากฝ่ายการตลาดเอาไว้สื่อสารกันภายใน (http://www.blognone.com/node/45302) ก็วางใจ คิดว่าตัวจริงน่าจะออกมาดูเข้ากันมากกว่านี้ จนกระทั่ง ตัวจริงออก...

- interface ที่เคลื่อนไหวบางอย่าง เข้าใจว่ามันอาจจะสวย มีกิมมิค แต่พอใช้งานจริงๆ กลับไม่รู้สึกอะไรเลย ถ้าเอาออกไปก็ไม่รู้สึกขัดใจอะไรเลย คือ parallax wallpaper แบบว่ามันต้องสังเกตุถึงจะรู้สึกว่ามันขยับ ถ้าจะขยับผมว่า android ยังทำออกมาดูดีกว่า (รู้สึกมีประโยชน์มากกว่า) คนใช้งานมือถือคงไม่มานั่งขยับมือไปมา เพื่อดู wallpaper เลื่อนได้หรอกมั้ง / เข็มวินาทีบน icon นาฬิกา ทำมาเพื่อ... (หลายคนอาจจะบอกว่าเป็นกิมมิค น่ารักดี แต่สำหรับผมถ้ามันเป็นปัจจัยทำให้ดึง performance เครื่องลง ไม่มีซะยังดีกว่า) / transition บางอย่างที่ดูเยอะเกินไปหน่อย เช่นการเคลื่อนไหวของ icon บนหน้า homescreen เวลาเข้า/ออกแอพ ผมชอบแบบเก่ามากกว่า ไม่ต้องขยับเยอะ แต่พอให้รู้ว่า icon ขยับมารวมกัน หรือ icon ขยับแยกออกจากกัน

interface พวกนี้ผมจะยินดีมาก ถ้าไม่มีมันแล้วเครื่องผมใช้งานได้ลื่นขึ้นอีกเล็กน้อย

- notification bar ที่ดูแล้วน่าจะดูมีประโยชน์มากกว่านี้ (อย่างน้อยอันเก่าก็มีปุ่มให้กด tweet หรือ post facebook ได้) ยังดีที่เอา calendar มาใส่ในนี้ แลดูพอมีประโยชน์บ้าง ผมว่าตรงส่วนนี้ android ทำได้ดีกว่ามากๆ

- multitask ที่มี screenshot ดูมีประโยชน์ดี แต่สมมติว่าอยากจะ kill app ทิ้งสัก 10 อันล่ะ... ผมว่าแบบเก่ามันทำได้ง่ายกว่าเยอะ (สามารถใช้ multitask Kill app ทีละมากกว่า 1 ตัวได้)

- control center ที่น่าจะทำอะไรได้มากกว่านี้ อย่างน้อยเลือกว่าจะเอาแอพอะไรมาแทนแอพไฟฉายก็ได้ -_-"

เฉยๆ

- camera ที่ทำบางอย่างได้โดยไม่ต้องใช้ app อื่น ส่วนตัวผมใช้ camera ถ่ายเป็นไฟล์ดิบอยู่แล้ว ถ้าจะเอามาครอปแต่งสี ก็ใช้โปรแกรมที่ทำงานได้เยอะๆ แทนดีกว่า (snapseed)

- airdrop น่าจะใส่มาตั้งแต่แรกๆ เพราะตอนนี้มี app ที่ทำงานแทนได้หลายแอพแล้ว (ส่งภาพผ่าน wifi/bluetooth)

- apple maps ดูเหมือนจะดีขึ้น แต่ google maps ยังทิ้งห่างอยู่อีกเยอะ ผมสงสัยมาตลอดว่า ไอ้มุม flyover มันมีประโยชน์ในการใช้งานตอนไหน เราอยากดูอนุสาวรีย์ประชาธิปไตยแบบ 3D? ผมว่า street view ใน google maps ใช้งานได้จริงดูมีประโยชน์มากกว่า (อาจจะต้องดูกันยาวๆ)

โดยรวม

ผมคิดว่าเป็นการเปลี่ยนแปลงที่ดี หลังจากที่ iOS ไม่ได้ขยับไปไหนมา 4-5 ปี (ในสายตาของผู้ใช้งาน) อาจจะเห็นความเข้าที่เข้าทางมากขึ้นในอีก 2-3 update ข้างหน้า (ถ้า iPhone/iPad ของคุณยังไปต่อกันไหว -_-")

คุณล่ะ ชอบ / ไม่ชอบ อะไรใน iOS7

Edited by tealarp
  • Like 2

เกลียด > มัน lag อ่ะ -__-" จะเป็น android เหรอ

ชอบ > font สวย อ่านง่าย

ipad mini 

Edited by nQuantum

โดยส่วนตัวผมแล้ว....ผมชอบนะครับมันเหมือนมีความรู้สึกว่าได้เครื่องใหม่เลย

หลายอย่างอาจจะยังดูเหมือนเดิมไปบ้าง หลายอย่างเปลี่ยนไปจริงแบบรู้สึกได้ แต่อย่างน้อยสิ่งที่เปลี่ยนไปคือความซ้ำซากจำเจนะครับ

ชอบเกือบทุกอย่างครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง MULTITASK 

ไม่ชอบอย่างเดียวคือมันทำให้เครื่องช้าลง เยอะ++

• Like 1

ไม่ชอบข้อเดียวเหมือนกันครับ เครื่องช้า ^^

อย่างอื่น ชอบจนบอกไม่ถูก (ipad mini)

มีวิธีเอาความเร็วกลับคืนมาได้อีกนิดนึง

เอา parallax ออก

setting > general > accessibility > reduce motion (on)

credit : k.persuader (blognone)

ชอบ: สวย สว่าง สดใส ดูสบายตาดีครับ

ไม่ชอบ: หน่วงลงเยอะมาก (iphone4)

• Like 1

เท่าที่ลองใช้อยู่บน iPhone 5

ลื่นดีมากครับ ลื่นกว่า iOS 6 อีกครับ

สูบแบตน้อยลงอย่างเห็นได้ชัดครับ

ของเพื่อนหลายคนที่ใช้ 4, 4S ก็ให้ความเห็นในทางเดียวกันว่าลื่นขึ้นครับ

แอบสงสัยว่าใช้งานแบบใดกันบ้าง จึงรู้สึกหน่วงครับ

• Like 3

แอบสงสัยว่าใช้งานแบบใดกันบ้าง จึงรู้สึกหน่วงครับ

ของผม erase all ios6 แล้วติดตั้ง ios7 จากนั้น erase all อีกหน

ipad mini เครื่องโล่งๆ ปิด-เปิด app , ปัดซ้าย-ขวาๆ , เข้าเวป 1หน้า,2,3,4,5 หน้า เทียบกับ ios6 ช้ากว่าครับ 

ผมใช้ iPhone 4

เพิ่งอัพเดตเสร็จเมื่อเช้า

ชอบหน้าตา ทั้ง font และ UI

เกลี้ยงๆ น้อยๆ ดี ความรู้สึกเหมือนได้ใช้เครื่องใหม่

แต่เครื่องหน่วงลงแบบรู้สึกได้ เมื่อเปรียบเทียบกับก่อนอัพเดต (iOS 6 เวอร์ชั้นล่าสุด)

การเข้าหน้าจอต่างๆ เช่น Setting, Mail, การเปลี่ยน Wallpaper ฯลฯ รวมถึงการกลับสู่หน้า Home จะหน่วงๆกว่าเดิม (ประมาณอึดใจ)

ไม่ทราบว่าเกี่ยวไหมที่ผมไม่ได้ Clean Restore

การลงแบบ Clean จะช่วยทำให้ลื่นมากขึ้นไหมครับ

ขอบคุณครับ

Edited by honeyboy

ที่ว่าหน่วงๆ นี่ เพราะการเปิดเข้า App ตอนนี้จะมี Effect เพิ่มขึ้นมาด้วยหรือเปล่าครับ

วูบเข้า วูบออก ??

เพราะผมใช้งานตามเดิม ทดลองแล้วทั้งแบบ Upgrade จาก 6 และ Setup new iPhone เลย ก็ยังเร็วกว่าเดิมครับ

ขอทราบเป็นข้อมูลครับ

อยากลองเปรียบเทียบดูครับ เพราะตอนนี้เห็นเสียงแตกมากจากหลายที่

มีทั้งว่าลื่นกว่าเดิม กับหน่วงกว่าเดิม

ขอบคุณครับ

• Like 1

ของเมย์ใช้iphone4 มันลื่นขึ้นนะ ทำเอาประหลาดใจ

ชอบicon นาฬิกามันเปลี่ยนตามเวลาจริง เท่ห์ดี แล้วก็wallpaper ที่เวลาขยับเครื่องมันก็moveตาม

ที่ไม่ชอบก็ icon preference ลายมันแปลกๆ ไม่สวยเลย

ผมก็ไม่แน่ใจว่ามันเป็นเพราะอะไรนะ

วันนี้นั่งอัพจนเบลอเลย

iPhone 5 กับ 4s ลื่นหัวแตกทุกเครื่องยังไม่เจอหน่วงเลย

ส่วน 4 นี้แล้วแต่เครื่องบางเครื่องก็ลื่นบางเครื่องก็หน่วงก็เลยไม่รู้เพราะอะไร

แต่ส่วนใหญ่ถ้าหน่วงจะลอง restore ดูก็หายนะแต่มันก็มีเครื่องที่ไม่หายเหมือนกันนะ

ส่วน iPad ลื่นทุกตัวนะ

ของผมรู้สึกลื่นขึ้นช่วงที่ปัดไปมา และบาง tab ก็ลื่นถึงลื่นมากครับ

แต่ตอนออกจะเห็น effect หน่วงๆกระตุก ยิ่งเปิด-ปิด เร็วๆแบบขยุ้มมือนะ ยิ่งเห็นชัด มันตอบสนองช้ากว่าเดิม safari กด tab เพื่มเวป 2หน้า 3หน้า 4หน้าแล้วสลับไปมาแรกๆก็เหมือนเร็ว พอสลับๆหน้าก็ช้า โหลดเวปไม่รู้ว่าคิดไปเองรึว่าอคติไปแล้ว มันไม่ใหลลื่นมาเรื่อยๆแบบเดิม

ตอนนี้พิมพ์ตอบด้วย iPad keypad ที่พิมพ์ตอบไม่ตอบสนองได้ดีชัดเจน ลองดูครับ กดไปแล้วรอ 1วิ 2วิ ถึงมีตัวอักษรขึ้น

กดแล้วไม่รับคำสั่งเลย คงจะเร็วไป ต้องกดซ้ำไรเงี้ย

ลองเล่นแค่นี้เอง เห็นหลายส่วนยังลื่นก็มี แต่เจอหน่วงเยอะอ่ะ ^_^"

หึๆๆ

Edited by nQuantum
  • Like 1

ของผมรู้สึกลื่นขึ้นช่วงที่ปัดไปมา และบาง tab ก็ลื่นถึงลื่นมากครับ

แต่ตอนออกจะเห็น effect หน่วงๆกระตุก ยิ่งเปิด-ปิด เร็วๆแบบขยุ้มมือนะ ยิ่งเห็นชัด มันตอบสนองช้ากว่าเดิม safari กด tab เพื่มเวป 2หน้า 3หน้า 4หน้าแล้วสลับไปมาแรกๆก็เหมือนเร็ว พอสลับๆหน้าก็ช้า โหลดเวปไม่รู้ว่าคิดไปเองรึว่าอคติไปแล้ว มันไม่ใหลลื่นมาเรื่อยๆแบบเดิม

ตอนนี้พิมพ์ตอบด้วย iPad keypad ที่พิมพ์ตอบไม่ตอบสนองได้ดีชัดเจน ลองดูครับ กดไปแล้วรอ 1วิ 2วิ ถึงมีตัวอักษรขึ้น

ลองเล่นแค่นี้เอง เห็นหลายส่วนยังลื่นก็มี แต่เจอหน่วงเยอะอ่ะ ^_^"

หึๆๆ

ลอง Restart ดูยังครับ

ผมลองบน iPad 2 ไม่เจออาการนี้แฮะ

เท่าที่ลองใช้อยู่บน iPhone 5

ลื่นดีมากครับ ลื่นกว่า iOS 6 อีกครับ

สูบแบตน้อยลงอย่างเห็นได้ชัดครับ

ของเพื่อนหลายคนที่ใช้ 4, 4S ก็ให้ความเห็นในทางเดียวกันว่าลื่นขึ้นครับ

ไม่ทราบว่าลงแบบไหนครับ

ผมลงแบบ OTA  ครับ  ไม่รู้สึกหน่วง แต่รู้สึกว่าช้ากว่า iOS6 อยู่  ถ้าทำการ Reset All Setting จะช่วยให้ลื่นขึ้นมั้ยครับ

• Like 1

ออ เป็นไปได้แฮะ ผมลงผ่าน iTunes ครับ ไม่ได้ OTA

แล้วไม่ทราบว่า ตอนนี้สามารถใช้ iCloud ได้มั้ยครับ

ที่ว่าหน่วงๆ นี่ เพราะการเปิดเข้า App ตอนนี้จะมี Effect เพิ่มขึ้นมาด้วยหรือเปล่าครับ

วูบเข้า วูบออก ??

เพราะผมใช้งานตามเดิม ทดลองแล้วทั้งแบบ Upgrade จาก 6 และ Setup new iPhone เลย ก็ยังเร็วกว่าเดิมครับ

ขอทราบเป็นข้อมูลครับ

อยากลองเปรียบเทียบดูครับ เพราะตอนนี้เห็นเสียงแตกมากจากหลายที่

มีทั้งว่าลื่นกว่าเดิม กับหน่วงกว่าเดิม

ขอบคุณครับ

ใช้งานปกติเนี่ยแหละครับ

iPhone5 จะมีบ้างนิดหน่อย

iPad 4th นี่ หน่วงหลายที่ ทั้งตอนออกจากโปรแกรมกลับหน้า home

สลับใช้ app โดยใช้นิ้วปาด

เดี๋ยวจะลอง clean restore อีกครั้ง

จะมารายงานครับ

ปล. ทั้ง iphone5 / iPad 4th ผมโหลดไฟล์ ipsw แล้วมา Shift + restore บน iTunes ทีหลัง

Edited by tealarp
  • Like 1

แล้วไม่ทราบว่า ตอนนี้สามารถใช้ iCloud ได้มั้ยครับ

ใช้ได้ครับ

3 คำครับ  ''หน่วง หน่วง หน่วง''

ของผมใช้ ipad gen 3    รู้สึกหน่วงเวลาเข้า safari ครับ   รู้สึกได้ชัดเจนเทียบกับ ios 6 

ถามคนที่ใช้ iPad ครับ

เปิด app newsstand  แล้วใช้ นิ้วขยุ้มกลับหน้า home / 4 นิ้วปาดเปลี่ยน app ได้ไม๊

ตอนนี้ clean restore ใหม่แล้ว ผมก็ยังทำไม่ได้เหมือนเดิม -_-" (iPad 4th)

<p> </p>

<p>ลงแบบ OTA เชื่อมต่อ icloud ไม่ได้เลยครับ TT</p>

Edited by Ofino

ของผมกับแฟนใช้มาร่วมๆ ครึ่งวัน  iP5 การใช้งานปกติทั่วไป  เห็นเหมือนกันว่า เร็วขึ้น ลื่นขึ้น

ลงผ่านเครื่องเลย ไม่ได้ผ่าน itune

ชอบเป็นพิเศษ ที่ หน้าตาสวย น่ารักดี ฟอนท์ดูใหญ่ คม อ่านง่าย

Edited by gateaux